Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
daulau00

Xoá block trong cad

Các bài được khuyến nghị

Tôi có 1 bản vẽ có rất nhiều block, tên các block rất nhiều, tôi muốn xoá bớt các block đó để cho bớt thì phải làm sao hả các bác-xin các bác chỉ giùm cho-

Trong cad có 1 lệnh là: DIM- xin các bác cho hỏi lệnh đó dùng để làm gì? tôi mò hoài mà chẳng biết nó dùng để làm gì?

Thank!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Tôi có 1 bản vẽ có rất nhiều block, tên các block rất nhiều, tôi muốn xoá bớt các block đó để cho bớt thì phải làm sao hả các bác-xin các bác chỉ giùm cho-

Trong cad có 1 lệnh là: DIM- xin các bác cho hỏi lệnh đó dùng để làm gì? tôi mò hoài mà chẳng biết nó dùng để làm gì?

Thank!

dùng lệnh FI

Chọn đối tuợng là block

rồi xoá

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thank!

bạn dùng PE nó sẽ xóa được tất cảc các block và tuốt cả các thuộc tính như kiểu ghi kích thước ;layer kiểu chữ ... không có trên bản vẽ hiện thời

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn dùng PE nó sẽ xóa được tất cảc các block và tuốt cả các thuộc tính như kiểu ghi kích thước ;layer kiểu chữ ... không có trên bản vẽ hiện thời

PU hay PE

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn chỉ rõ cho mình được không. mình thử dùng lệnh FI rồi nhưng thêm một vài bước gì đó nữa chịu. Ví dụ như mình tạo ra 1 block- nhưng mình ko muốn dùng đến nó nữa vậy là mình xoá nó đi- nhưng tên của nó vẫn còn tồn tại - ghét thật - mình muốn del tên của nó đi luôn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đọc kỹ đi, dùng PU, các đối tượng nào ko sử dụng trong bản vẽ sẽ được xóa hết, nếu như chúng ko xóa đc có nghĩa là chúng vẫn còn ở đâu đó trên bản vẽ..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn chỉ rõ cho mình được không. mình thử dùng lệnh FI rồi nhưng thêm một vài bước gì đó nữa chịu. Ví dụ như mình tạo ra 1 block- nhưng mình ko muốn dùng đến nó nữa vậy là mình xoá nó đi- nhưng tên của nó vẫn còn tồn tại - ghét thật - mình muốn del tên của nó đi luôn

Lý do mà bạn delete block đi sau đó dùng lệnh Purge (Lệnh tắt là PU) xóa tên nó đi mà không được là do :

Trích nguyên văn trong hộp thoại Purge

This block definition cannot be purged if:

-- It is nested inside another block. (1)

-- It is inserted in the drawing. (2)

-- It is an attached xref drawing. (3)

Dịch :

Block định nghĩa không thể xóa đi nếu:

1 . Nó còn ở trong 1 block khác (tức là nó còn tồn tại trong bản vẽ.)

2 . Nó được chèn từ một bản vẽ khác.

3. Nó được chèn từ bản vẽ tham chiếu ngoài.

Chỉ khi nào 3 điều kiện trên không còn nữa bạn mới del được tên của Block đó đi.

Bạn xem hình ảnh của hộp thoại Purge và 3 điều kiện không thể xóa nó đi ở phía dưới cùng nhé.

Hộp thoại Purge

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

LỆNH PU THÌ RẤT HAY RỒI NHƯNG ĐẶT VẤN ĐỀ NHƯ THẾ NÀY : TRONG MỘT BẢN VẼ HẦU HẾT CÁC NỘI THẤT ĐỀU LẤY TỪ THƯ VIỆ CAD SAU KHI LẤY XONG TA THƯỜNG PHÁ BOLK ĐÓ RA ĐỂ THAY ĐỔI MÀU SAU CHO HỢP LÝ ( LÀ ĐÃ THAY ĐỔI LAYER RỒI ) NHƯNG TRONG MỤC BOLK THÌ VẪN CÒN BOLK ĐÓ NẾU DÙNG LỆNH PU THÌ CHẮC CHẮN MỘT ĐIỀU BOLK ĐÓ SẼ BỊ LOẠI BỎ NHƯNG CÁC DIM, ST, LATRE.. TA ĐANG QUÁ TRÌNH VẼ MÀ CHƯA SỬ DỤNG ĐẾ THÌ CŨNG MẤT ĐI TA LẠI PHẢI THIẾT LẬP LẠI CŨNG KHÔNG HAY LẮM. NÊN AI CÓ CÁCH NÀO HAY HƠN KHÔNG?

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong lệnh PU có danh sách các Block, Layer, Dimension,....dư thừa (không sử dụng đến)

Bấm vào dấu cộng trước mỗi mục để bung danh sách chi tiết.

Bấm giữ phím Ctrl rồi chọn "tên" nào muốn "diệt".

Chọn xong danh sách cần "diệt" thì bấm vào nút Purge (không phải nút Purge All - sẽ "diệt" tất cả) rồi chọn Yes to All.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hihi. ok rồi không để ý tới cái này lắm cảm ơn anh ha. nhân tiện cho em hỏi tẹo nếu như trong một bản vẽ cí một bolk đã được sử dụng nhưng bolk đó có kích thước nhỏ không tìm ra được thì có cách nào tìm thấy bolk đó trong bản vẽ không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng lệnh Qselect -> trong Object type chọn Block -> trong Propeties chọn Name -> trong Operator chọn dấu bằng (mặc định) -> trong Value cuộn danh sách tìm tên Block -> OK

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bậu vui tính quá, lại "đố em" rồi ! Block có tên _ARCHTICK là block mặc định trong ACAD dùng để định dạng mũi tên trong Dimstyle. Nếu Dimstyle của bậu dùng 1 block khác thì sẽ "DIE" được nó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ôi thế ak. không em không có ý đó đâu anh nói vậy đau lòng em đó. em không hiểu lắm nếu như là boclk mặc định trong cad thì mỗi lần tạo một bản vẽ mới sẽ có nhưng em thử làm rồi không thấy anh ak. anh chỉ giúp em nha.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các block này nằm trong thư mục Support của CAD. Nếu không có EDIT gì trước (file mẫu của CAD) thì nó không "hiện hình" lên chứ không phải là không có.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Muốn xóa nó rất dễ (không hiểu sao lại cố sát thế nhỉ?). Các thao tác như sau:

1. Textstyle chọn Standard là hiện hành.

2. Layer chọn 0 là hiện hành.

3. Dimstyle chọn Standard là hiện hành.

4. Tất cả biến toàn cục là BYLAYER

5. MultiLeader Style chọn Standard là hiện hành.

Nói chung, chọn tất cả là standard.

6. Nhập lệnh Erase -> All

7. Nhập lệnh Purge -> All

KẾT QUẢ: KHÔNG CÒN LẠI CÁI GÌ CẢ (Tại sao phải làm vậy ?????)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng bị vấn đề tương tự. Mình mở block đó ra. Block không có đối tượng. Nhưng Pu đi cũng không được. Kể cả xóa toàn bộ đối tượng trong bản vẽ. Bác nào có cao chiêu nào không

Đây là file của em nó. Mình gặp rất nhiều trường hợp tương tự như thế này rồi. Hậu quả là bản vẽ sẽ rất nặng.

http://www.4shared.com/photo/iW5GM1ynce/new_block.html

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có bản vẽ kiến trúc có rất nhiều block. Trong các block đó đều ghi kích thước. Làm thế nào xóa tất cả các kích thước trong các block đó mà không phải kích hoạt từng block hoặc explode các block đó ra vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo