Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tnmtpc

Tổng hợp các file lisp thường dùng

Các bài được khuyến nghị

Cad của em vẫn không được. Nhưng thôi thế này là tốt lắm rồi. Vô cùng cảm ơn bác! Em xử lý font chữ sau vậy. Cảm ơn bác và diễn đàn Cadviet nhiều nhiều! Chúc mọi người ngày càng có nhiều đóng góp và học tập được nhiều điều bổ ích từ diễn đàn!

UH Bạn ơi mình cũng dùng cad 2007. Lúc đầu mình cũng bị giống bạn. nhưng giờ mình làm dc rồi. lúc bạn load lên thì chỉ thấy file "mymenu.cui" vì bạn đang chọn ở chế độ hiển thị là "*.CUI" bạn phải chọn lại chế độ "*.mnu" thì file "mymenu.mnu" của chúng ta mới hiện lên dc. Còn một vấn đề nữa là khi khởi động một file cad lên thì nó có báo là .... nói chung là có 2 chế độ để mình chọn lựa. Bạn nên chọn chế độ thứ 2 ấy. Lúc này các lệnh của chúng ta mới có hiệu lực. Nếu không thì nó chỉ hiện ra thôi mà khi sử dụng thì nó lại báo là không hiểu đâu. Thử lại bạn nhé. Chúc thành công. Và cảm ơn tác giả của Mylisp rất nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Chào bạn, mình là dân mới vào nghề dowload được cái mylist của bạn mình mừng lắm, theo hướng dẫn và cài đặt vào autocad 2004-2008 tất cả điều ok tuy nhiên khi sử dụng thì mình lại có vấn đề như sau :

- Mở một bản vẽ cad đã có thì tất cả các lệnh trong menu mylist không sử dụng được báo lỗi ví dụ " cdlop Unknown command "CDLOP". Press F1 for help".

- Thiết lập bản cad vẽ mới thì một số lệnh dùng được, một số lệnh không sử dụng được ví dụ" cdlop Unknown command "CDLOP".

Bạn cho mình hỏi những lỗi trên là do đâu ? Cách khắc phục. Cảm ơn bạn nhiều . Chúc luôn khoẻ nhé

Chào bạn thacvh!

Mình đang dùng cad2008, sau khi load cái mylisp trên diễn đàn về mình không thể nào dùng được vì. Khi mình cài xong, load cái mymenu.mnu (mymenu.cui) thì nó mất luôn hết các menu cũ của cad2008 (xem hình vẽ đính kèm).

Bạn hướng dẫn mình làm sao để không mất menu đó nhé!

Cảm ơn!

File đính kèm:

http://www.mediafire.com/imageview.php?qui...y1l&thumb=4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Qua thời gian sưu tập các lisp trên diễn đàn và một số trang web, mình tổng hợp lại và đóng gói, gửi tặng các bạn sử dụng đỡ tốn công tìm tòi. Chương trình gồm các lisp hỗ trợ các thao tác thường dùng,có cả một số trò chơi Cad cho đầu óc bớt căng thẳng. Cấu trúc menu có thể chưa hợp lý lắm các bạn có thể sửa lại file mnu cho hợp ý người dùng. Nếu có thời gian, mình tiếp tục tổng hợp và hoàn thiện. Hy vọng chương trình giúp ích cho các bạn, nhất là những ai ít biết về lisp như mình

http://www.cadviet.com/upfiles/mylisp10.rar

phần mềm này hinh như ko dùng trên cad 2007 hả bạn mình cài thử và làm như bạn hương dẫn nhưng ko thấy thanh công cụ đâu cả.chỉ cho mình cách dùng được không. :( khi khi cài xong vào lại cad báo như sau:

Customization file loaded successfully. Customization Group: ACAD

Customization file loaded successfully. Customization Group: CUSTOM

Customization file loaded successfully. Customization Group: EXPRESS

Regenerating model.

Command:

Command:

AutoCAD Express Tools Copyright © 2002-2004 Autodesk, Inc.

Don't hope explode it.; error: extra right paren on input

AutoCAD menu utilities loaded.; error: bad argument type: stringp nil

*Cancel*

Command: COMMANDLINE

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phần mềm này hinh như ko dùng trên cad 2007 hả bạn mình cài thử và làm như bạn hương dẫn nhưng ko thấy thanh công cụ đâu cả.chỉ cho mình cách dùng

Đây là các file lisp, không phải phần mềm gì cả. Gõ menuload và load menu utility trong c:\Mylisp

Mình mới cập nhật thêm vài trăm lệnh nữa, đặt biệt có các công cụ bản đồ( chạy đường đồng mức) , đang test, lúc nào xong sẽ đưa lên ngay

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Rất mong được Bạn sớm đưa lên mylisp2...,

Mình rất cần các lệnh về bản đồ,.... vá mong muốn được bạn cập nhật cho những gì mới.

Cảm ơn và mong tin bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Rất mong được Bạn sớm đưa lên mylisp2...,

Mình rất cần các lệnh về bản đồ,.... vá mong muốn được bạn cập nhật cho những gì mới.

Cảm ơn và mong tin bạn

Đáp ứng theo nhu cầu của bạn đây

http://www.mediafire.com/?2nooomimwkw

Trong quá trình cài đặt có hướng dẫn, nói chung next liên tục là được, sau đó khởi động cad, khai báo đường dẫn thư mục chương trình trong support file search path, OK dùng được rồi, các lệnh trong menu Myutility

Chúc các bạn thành công

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đáp ứng theo nhu cầu của bạn đây

http://www.mediafire.com/?2nooomimwkw

Trong quá trình cài đặt có hướng dẫn, nói chung next liên tục là được, sau đó khởi động cad, khai báo đường dẫn thư mục chương trình trong support file search path, OK dùng được rồi, các lệnh trong menu Myutility

Chúc các bạn thành công

[/quote

acad 2005 máy mình dùng bình thường còn acad 2007 thì dùng không được ? mong các bạn hướng dẫn cách dùng trên acad 2007

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
acad 2005 máy mình dùng bình thường còn acad 2007 thì dùng không được ? mong các bạn hướng dẫn cách dùng trên acad 2007

Đã khai báo đường dẫn đến thư mục chương trình chưa? có xuất hiện menu Myutility trên acad 07 chưa?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các pro ơi cho mình hỏi sử dụng lệnh này thế nào

+ Lệnh COORN trong COORN.lsp để xuất các toạ độ trên Pline ra 1 file Excel/Text

mình có file cad các đường đồng mức muốn xuất ra file text mà không biết sử dụng lệnh này như thế nào để xuất.

Thanks! mình còn kém lắm chỉ muốn lấy file tẽt tọa độ cho đúng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đã khai báo đường dẫn đến thư mục chương trình chưa? có xuất hiện menu Myutility trên acad 07 chưa?

Đã thực hiện đường dẫn đến thư mục chương trình và có xuất hiện menu Myutility trên acad 07 nhưng khi thực hiện thì không hiểu lệnh, còn làm tương tự như vậy với acad 05 thì lệnh hiểu bình thường. Mong các bạn chỉ giúp trên acad 07

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đã thực hiện đường dẫn đến thư mục chương trình và có xuất hiện menu Myutility trên acad 07 nhưng khi thực hiện thì không hiểu lệnh, còn làm tương tự như vậy với acad 05 thì lệnh hiểu bình thường. Mong các bạn chỉ giúp trên acad 07

Mình không dùng cad 07 nên ko biết thế nào, bạn dùng chiêu này vậy: trong hộp thoại Load/Unload applications, chọn nút contents để add các file trong thư mục mylisp là xong

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình dùng Cad 07, mình đã thử và làm được.

Bạn tiến hành cài đặt bình thường, sau đó mở Cad 07 lên, đánh lệnh op -> vào thẻ Support File Search path, chọn mục add -> đánh vào tên đường dẫn C:\Mylisp, sau đó kích chọn Path vừa tạo, Browse đến C:\Mylisp, Ok.

Xong bạn tắt Cad, khởi động lại Cad là Ok!

Chú ý: Nếu bạn không tạo path mới mà kích vào path ......enu \ support để browse đến C:\Mylisp thì k được, Cad sẽ không hiểu lệnh gì hết !

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các pro ơi cho mình hỏi sử dụng lệnh này thế nào

+ Lệnh COORN trong COORN.lsp để xuất các toạ độ trên Pline ra 1 file Excel/Text

mình có file cad các đường đồng mức muốn xuất ra file text mà không biết sử dụng lệnh này như thế nào để xuất.

Thanks! mình còn kém lắm chỉ muốn lấy file tẽt tọa độ cho đúng

Lệnh này dùng để xuất tọa độ của một số loại đối tượng ra file text

Khi dùng lệnh này sẽ có các tùy chọn

[Pick/pOints/Blocks/poLyline or spline]

Nếu gõ P nghĩa là xuất tọa độ điểm Pick trên màn hình

Gõ O là xuất tọa độ các point chọn trên màn hình

Gõ B là xuất tọa độ các Block

Gõ L là xuất tọa độ các polyline

Còn Spline không có từ khóa nào chấp nhận cả, nghĩa là bó tay không xuất được

(có thể có từ khóa nào đó cho tùy chọn này nhưng chưa tìm ra, bạn thử gõ từ A đến Z xem sao :undecided: )

Đùa tí cho vui, tùy chọn L áp dụng cho cả polyline và spline, sau khi chọn tùy chọn này, pick chọn đối tượng cần xuất trên màn hình, ENTER ->Chọn số thứ tự điểm đầu tiên (thường là 1) -> dòng lệnh xuất hiện tùy chọn

[Text file/Excel/Not save]

Nếu bạn muốn lưu ra EXCEL thì nhập E

OK! Lệnh này trong menu của Mylisp là " xuất tọa độ sang một file có đánh lại số thứ tự" trong nhóm " các tiện ích về File

Hy vọng bạn sẽ làm được

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ bạn hướng dẫn cho các lệnh về: nhập điểm, tạo lưới tam tam giác. đường bình độ và vẽ đượn mặt cắt trong nhóm lệnh về bản đồ.

À, bạn có dịch những tài liệu rất hay, về hdẫn cadmap,... nhiều thứ khác. Không biết hôn nay có thêm gì mới không ? như Civil 3D

Nếu có cho mình xin để học tập với,

Cám ơn và mong tin

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình dùng Cad 07, mình đã thử và làm được.

Bạn tiến hành cài đặt bình thường, sau đó mở Cad 07 lên, đánh lệnh op -> vào thẻ Support File Search path, chọn mục add -> đánh vào tên đường dẫn C:\Mylisp, sau đó kích chọn Path vừa tạo, Browse đến C:\Mylisp, Ok.

Xong bạn tắt Cad, khởi động lại Cad là Ok!

Chú ý: Nếu bạn không tạo path mới mà kích vào path ......enu \ support để browse đến C:\Mylisp thì k được, Cad sẽ không hiểu lệnh gì hết !

Chào anh em đã làm như anh hướng dẫn và ok rồi . Nhưng cái font lại không đọc được. Anh có biết font của cái Mylisp là font gì không ạ? (Em đã copy 3 font trong Mylisp rồi Past vào Font trong Windown, khởi động lại Cad nhưng vẫn không đọc được)

Mong a giúp nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào anh em đã làm như anh hướng dẫn và ok rồi . Nhưng cái font lại không đọc được. Anh có biết font của cái Mylisp là font gì không ạ? (Em đã copy 3 font trong Mylisp rồi Past vào Font trong Windown, khởi động lại Cad nhưng vẫn không đọc được)

Mong a giúp nhé

Có các giải pháp cho bạn:

1/cài vietkeyfull

2/chép đè 3 font hệ thống trong dos (không phải trong win)

3/Sử dụng menu không dấu của Mylisp

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhờ bạn hướng dẫn cho các lệnh về: nhập điểm, tạo lưới tam tam giác. đường bình độ và vẽ đượn mặt cắt trong nhóm lệnh về bản đồ.

À, bạn có dịch những tài liệu rất hay, về hdẫn cadmap,... nhiều thứ khác. Không biết hôn nay có thêm gì mới không ? như Civil 3D

Nếu có cho mình xin để học tập với,

Cám ơn và mong tin

Về cơ bản, sử dụng Mylisp cũng như bao file lisp khác, mà cũng là nguyên tắc cơ bản khi dùng lệnh Cad là nhìn trên dòng nhắc lệnh để xem nó bảo mình làm gì, gặp các file lisp Việt thì dễ, các file lisp ngoại thì phải chịu khó đọc dòng nhắc bằng tiếng Anh, cứ trả lời theo dòng nhắc là OK.

Về lệnh nhập khẩu trong Mylisp có các kiểu: dạng block att, dạng point . Để tạo lưới tam giác sử dụng vẽ bình đồ, bạn phải có các points 3D trên màn hình, chọn lệnh "tạo lưới tam giác" trong nhóm công cụ bản đồ

Để vẽ đường đồng mức bạn xem trong lệnh "Hướng dẫn vẽ bình đồ" trên cùng của nhóm công cụ bản đồ

Nói chung bạn cố găng tự nghiên cứu, các lệnh của Mylisp mình đã test trên cad 2004 đều hoạt động tốt mới tổng hợp lại đấy

Bạn hỏi mình có gì mới? Có!

Trước đây mình có dịp giới thiệu các bạn chương trình Geotool hỗ trợ cho Cad mấy trăm lệnh thấy đã "choáng ngợp" với các tiện ích của nó, nhưng không ăn thua, mình mới lục lọi được một cái khác "hot" hơn nhiều: Toolpac v11 đã được crack, xài vô tư.

Bạn biết có bao nhiêu tiện ích không? 600 tiện ích hỗ trợ mà cad không có hoặc có nhưng thao tác lòng thòng, vì có quá nhiều lệnh nên hướng dẫn cũng cực khủng, gần 200 trang. Khi nào xong bản dịch sẽ post để các bạn xài chơi. Chờ nhé

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có các giải pháp cho bạn:

1/cài vietkeyfull

2/chép đè 3 font hệ thống trong dos (không phải trong win)

3/Sử dụng menu không dấu của Mylisp

Rất cảm ơn anh, em đã làm được rồi :undecided:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhờ bạn hướng dẫn cho các lệnh về: vẽ đượn mặt cắt trong nhóm lệnh về bản đồ.

Mình không hướng dẫn, nhưng có giải pháp này giúp bạn: mở file TestFile.dwg có sẵn trong thư mục Mylisp, nhập lệnh vẽ mặt cắt địa hình, xem dòng lệnh và nội dung bản vẽ, khắc sẽ làm được. Lệnh này vẽ mặt cắt nhanh như chớp bạn ạ !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Về cơ bản, sử dụng Mylisp cũng như bao file lisp khác, mà cũng là nguyên tắc cơ bản khi dùng lệnh Cad là nhìn trên dòng nhắc lệnh để xem nó bảo mình làm gì, gặp các file lisp Việt thì dễ, các file lisp ngoại thì phải chịu khó đọc dòng nhắc bằng tiếng Anh, cứ trả lời theo dòng nhắc là OK.

Về lệnh nhập khẩu trong Mylisp có các kiểu: dạng block att, dạng point . Để tạo lưới tam giác sử dụng vẽ bình đồ, bạn phải có các points 3D trên màn hình, chọn lệnh "tạo lưới tam giác" trong nhóm công cụ bản đồ

Để vẽ đường đồng mức bạn xem trong lệnh "Hướng dẫn vẽ bình đồ" trên cùng của nhóm công cụ bản đồ

Nói chung bạn cố găng tự nghiên cứu, các lệnh của Mylisp mình đã test trên cad 2004 đều hoạt động tốt mới tổng hợp lại đấy

Trước đây mình có dịp giới thiệu các bạn chương trình Geotool hỗ trợ cho Cad mấy trăm lệnh thấy đã "choáng ngợp" với các tiện ích của nó, nhưng không ăn thua, mình mới lục lọi được một cái khác "hot" hơn nhiều: Toolpac v11 đã được crack, xài vô tư.

Bạn biết có bao nhiêu tiện ích không? 600 tiện ích hỗ trợ mà cad không có hoặc có nhưng thao tác lòng thòng, vì có quá nhiều lệnh nên hướng dẫn cũng cực khủng, gần 200 trang. Khi nào xong bản dịch sẽ post để các bạn xài chơi. Chờ nhé

ToolPac Introduction: (English)

http://www.dotsoft.com/legacy/toolpac.htm

Hãy xem tạm vài video clip/image trong khi chờ đợi bản dịch của bác tnmtpc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các đại ca ơi cho tui xin serial của Cad 2005, đệ cài Cad2005 mãi mà không được, các đại ca chỉ giúp cách cài đặt luôn nhé! Mong các sư phụ giúp đỡ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ô, bạn giới thiệu về Toolpac v11 làm mình choáng ngộp luôn. Đúng là nhửng cái mới cực kỳ ... hay.

Mong được Bạn up Toolpac v11 và crack để anh em được từng bước nghiên cứu và học tập.

Chờ tin bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay