Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tnmtpc

Tổng hợp các file lisp thường dùng

Các bài được khuyến nghị

mấy cái lisp nay em cài lên rui nhưng khong hiện đc tiếng việt anh chỉ cho cach chuyên nhưng máy em không thấy fonst đó trong item thi sao ha anh.anh bao vào dos dể cop nhưng em lại không thạo ba cái này lắm hic.đọc hok hiểu chi cả anh chi cách khác cho em dc không.cảm ơn anh nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
mấy cái lisp nay em cài lên rui nhưng khong hiện đc tiếng việt anh chỉ cho cach chuyên nhưng máy em không thấy fonst đó trong item thi sao ha anh.anh bao vào dos dể cop nhưng em lại không thạo ba cái này lắm hic.đọc hok hiểu chi cả anh chi cách khác cho em dc không.cảm ơn anh nhiều

Anh download Vietkeyfull về rồi cài là ok mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Về cơ bản, sử dụng Mylisp cũng như bao file lisp khác, mà cũng là nguyên tắc cơ bản khi dùng lệnh Cad là nhìn trên dòng nhắc lệnh để xem nó bảo mình làm gì, gặp các file lisp Việt thì dễ, các file lisp ngoại thì phải chịu khó đọc dòng nhắc bằng tiếng Anh, cứ trả lời theo dòng nhắc là OK.

Về lệnh nhập khẩu trong Mylisp có các kiểu: dạng block att, dạng point . Để tạo lưới tam giác sử dụng vẽ bình đồ, bạn phải có các points 3D trên màn hình, chọn lệnh "tạo lưới tam giác" trong nhóm công cụ bản đồ

Để vẽ đường đồng mức bạn xem trong lệnh "Hướng dẫn vẽ bình đồ" trên cùng của nhóm công cụ bản đồ

Nói chung bạn cố găng tự nghiên cứu, các lệnh của Mylisp mình đã test trên cad 2004 đều hoạt động tốt mới tổng hợp lại đấy

Bạn hỏi mình có gì mới? Có!

Trước đây mình có dịp giới thiệu các bạn chương trình Geotool hỗ trợ cho Cad mấy trăm lệnh thấy đã "choáng ngợp" với các tiện ích của nó, nhưng không ăn thua, mình mới lục lọi được một cái khác "hot" hơn nhiều: Toolpac v11 đã được crack, xài vô tư.

Bạn biết có bao nhiêu tiện ích không? 600 tiện ích hỗ trợ mà cad không có hoặc có nhưng thao tác lòng thòng, vì có quá nhiều lệnh nên hướng dẫn cũng cực khủng, gần 200 trang. Khi nào xong bản dịch sẽ post để các bạn xài chơi. Chờ nhé

Cảm ơn bác Tnmtpc đã bỏ công tổng hợp tất cả các líp mà mọi người hay sử dụng vào mylip, nhưng có một vấn đề mình thắc mắc là không biết những tiện ích có trong mylip của bạn có thể sử dụng lệnh tắt được không nhỉ. Nếu có làm ơn pots dùm để thuận tiện khi sử dụng chứ mội lần sử dụng lại phải vào menu myutilyti để thực hiện lệnh thì lâu quá. Mình đã vào tiện ích xem lệnh tắt nhưng nó chỉ hiện lệnh tắt của cad thôi. Mình cũng không biết gì về lip nên rất mong nhận được sự giúp đỡ của bạn.

Cảm ơn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bác Tnmtpc đã bỏ công tổng hợp tất cả các líp mà mọi người hay sử dụng vào mylip, nhưng có một vấn đề mình thắc mắc là không biết những tiện ích có trong mylip của bạn có thể sử dụng lệnh tắt được không nhỉ. Nếu có làm ơn pots dùm để thuận tiện khi sử dụng chứ mội lần sử dụng lại phải vào menu myutilyti để thực hiện lệnh thì lâu quá. Mình đã vào tiện ích xem lệnh tắt nhưng nó chỉ hiện lệnh tắt của cad thôi. Mình cũng không biết gì về lip nên rất mong nhận được sự giúp đỡ của bạn.

Cảm ơn nhiều!

Bạn có thể thêm các các lệnh tắt của bạn bằng cách thêm vào file acad.pgp. Để truy cập file acad.pgp, trên menu Tools, chọn Customize, sau đó chọn Edit Custom Files, tiếp theo là Program Parameters (acad.pgp). Tạo lệnh tắt theo cấu trúc , Ví dụ: 3A, *3DARRAY

(3a là lệnh tắt của tên lệnh 3DARRAY).

Các tên lệnh của Mylisp bạn xem trong file Mymenu.mnu, nằm sau cụm từ ^C^C, ví dụ

[Tim text so nho nhat ]^C^CTmin (tên lệnh là min)

Lưu ý tạo lệnh tắt coi chừng " đụng hàng" ( trùng các lệnh tắt khác)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Về cơ bản, sử dụng Mylisp cũng như bao file lisp khác, mà cũng là nguyên tắc cơ bản khi dùng lệnh Cad là nhìn trên dòng nhắc lệnh để xem nó bảo mình làm gì, gặp các file lisp Việt thì dễ, các file lisp ngoại thì phải chịu khó đọc dòng nhắc bằng tiếng Anh, cứ trả lời theo dòng nhắc là OK.

Về lệnh nhập khẩu trong Mylisp có các kiểu: dạng block att, dạng point . Để tạo lưới tam giác sử dụng vẽ bình đồ, bạn phải có các points 3D trên màn hình, chọn lệnh "tạo lưới tam giác" trong nhóm công cụ bản đồ

Để vẽ đường đồng mức bạn xem trong lệnh "Hướng dẫn vẽ bình đồ" trên cùng của nhóm công cụ bản đồ

Nói chung bạn cố găng tự nghiên cứu, các lệnh của Mylisp mình đã test trên cad 2004 đều hoạt động tốt mới tổng hợp lại đấy

Bạn hỏi mình có gì mới? Có!

Trước đây mình có dịp giới thiệu các bạn chương trình Geotool hỗ trợ cho Cad mấy trăm lệnh thấy đã "choáng ngợp" với các tiện ích của nó, nhưng không ăn thua, mình mới lục lọi được một cái khác "hot" hơn nhiều: Toolpac v11 đã được crack, xài vô tư.

Bạn biết có bao nhiêu tiện ích không? 600 tiện ích hỗ trợ mà cad không có hoặc có nhưng thao tác lòng thòng, vì có quá nhiều lệnh nên hướng dẫn cũng cực khủng, gần 200 trang. Khi nào xong bản dịch sẽ post để các bạn xài chơi. Chờ nhé

bạn ơi!gửi Toolpac v11 đã được crack cho mọi người dùng đi bạn!

với lại cho mình hỏi!mình dùng CAD 2007, mình cài xong rồi mà ko sử dụng được lệnh toàn là bảo bấm F1, nên mình gỏ AP vào CONTENT để ADD thì nó bảo chỉ được ADD tối đa 50 file LISP mà trong khi đó thư mục MYLISP của bạn lớn hơn 50 thì làm sao đây bạn?nhờ bạn giúp dùm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn ơi!gửi Toolpac v11 đã được crack cho mọi người dùng đi bạn!

với lại cho mình hỏi!mình dùng CAD 2007, mình cài xong rồi mà ko sử dụng được lệnh toàn là bảo bấm F1, nên mình gỏ AP vào CONTENT để ADD thì nó bảo chỉ được ADD tối đa 50 file LISP mà trong khi đó thư mục MYLISP của bạn lớn hơn 50 thì làm sao đây bạn?nhờ bạn giúp dùm!

Ráng vài hôm nữa đi bạn, bản dịch gần xong rồi, khi đó mình đưa lên một lần, các bạn down về xài một thể

Nếu bạn dùng phương án add file trong content thì add vài lần là được

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bó chân,thấy cái tiện ích này hay nào ngờ mò mờ cả mắt để sửa cái lỗi ko đoc đc tiếng việt,sửa xong đc rồi thì h vào cad gõ L/enter hay C/enter...thì nó đều ko hỉu huhu :cheers: :cheers: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác ơi, cho em hỏi cách thiết lập 1 bản vẽ xây dựng với, em mới học vẽ nên gà lắm, mong các bác chỉ dùm, thank nhiu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác ơi, cho em hỏi cách thiết lập 1 bản vẽ xây dựng với, em mới học vẽ nên gà lắm, mong các bác chỉ dùm, thank nhiu.

đi chỗ khác hỏi bồ!lộn tiệm rồi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ráng vài hôm nữa đi bạn, bản dịch gần xong rồi, khi đó mình đưa lên một lần, các bạn down về xài một thể

Nếu bạn dùng phương án add file trong content thì add vài lần là được

chờ tin của bạn!nhớ post nhanh nhanh nhen bạn!thanks bạn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn ơi, potay cài xong nhưng không biết sử dụng như thế nào, huhu, chỉ mình với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
đi chỗ khác hỏi bồ!lộn tiệm rồi!

sax, dù sao thì cũng cảm ơn, nản

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

huhu,mình cài đặt xong rôì nhưng sử dụng nó sao đây. chỉ dum mình với, mình mới học autocad nên mới biết 1 ứng dụng của lisp

http://www.cadviet.com/upfiles/2/cutdim.lsp

ứng dụng này là cắt phần chân của đường ghi kích thước,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Qua thời gian sưu tập các lisp trên diễn đàn và một số trang web, mình tổng hợp lại và đóng gói, gửi tặng các bạn sử dụng đỡ tốn công tìm tòi. Chương trình gồm các lisp hỗ trợ các thao tác thường dùng,có cả một số trò chơi Cad cho đầu óc bớt căng thẳng. Cấu trúc menu có thể chưa hợp lý lắm các bạn có thể sửa lại file mnu cho hợp ý người dùng. Nếu có thời gian, mình tiếp tục tổng hợp và hoàn thiện. Hy vọng chương trình giúp ích cho các bạn, nhất là những ai ít biết về lisp như mình

http://www.cadviet.com/upfiles/mylisp10.rar

huhu, sử dụng sao vậy bác, mình biết 1 ứng dụng của LISP thui

http://www.cadviet.com/upfiles/2/cutdim.lsp

cắt phần chân của DIM (Đường ghi kích thước)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
huhu, sử dụng sao vậy bác, mình biết 1 ứng dụng của LISP thui

Cố lên bạn ráng đọc từ từ hết topic của bạn tnmpc đi sẽ biết cách dùng; đừng vội hỏi, khi thật sự bí lối ở 1 vấn đề cụ thể thì post lên nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sao vậy bạn? Cài xong thì khởi động autocad, sẽ có menu Myutility xuất hiện trên thanh menu, sử dụng bình thường như những menu khác. Hay là có trục trặc gì bạn nói rõ để anh em họ giúp chớ?

không có menu ấy ban ah

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
không có menu ấy ban ah

Bạn dùng lệnh menuload xong bất vào Tab Menugroup, chọn nút Browser chọn đường dân có thư mục Mylisp , chọn mymenu.mns xong bấm nút load -> bấm chọn Tab : MenuBar -> dưới dòng menu group có mũi tên xuống bấm chọn sẽ thấy dòng mymenu -> chọn nó rồi xuống dưới chọn MyUtility xong qua bên cạnh dời con trỏ xuống trước Help -> bấm nút insert là xong. Nếu vẫn ko chạy được các lệnh trong menu thì phải vào menu Tools của Acad chọn Options -> chọn tab File -> bấm vào dấu + trước dòng Support file Search path -> bấm nút Add -> bấm nút Browse.., -> chọn thư mục C:\Mylisp

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cài cái mylisp mà không hiển thị được tiếng Việt. Em dùng đĩa boot để chép 3 font vào mà vẫn không hiện tiếng Việt. Em tải trên mạng mấy cái Vietkey full cài thử cũng không được. Mà có điểu mỗi cái Vietkey full lại có dung lượng khác nhau nên em chẳng biết bản nào là thật nữa. Nếu được anh cho em xin bản Vietkey của anh với ạ. Hic...em đang cần gấp cho cái bình đồ của em ạ. Cảm ơn anh nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ 130MB file AutoLisp các loại. Bao gồm cả các tiện ích hỗ trợ cho AutoCAD.

Download: http://www.trang.com.vn/index.php?pg=libra...=11&id=2948

Down ko được rùi, 26% là lỗi, đã thử rất nhiều lần.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Qua thời gian sưu tập các lisp trên diễn đàn và một số trang web, mình tổng hợp lại và đóng gói, gửi tặng các bạn sử dụng đỡ tốn công tìm tòi. Chương trình gồm các lisp hỗ trợ các thao tác thường dùng,có cả một số trò chơi Cad cho đầu óc bớt căng thẳng. Cấu trúc menu có thể chưa hợp lý lắm các bạn có thể sửa lại file mnu cho hợp ý người dùng. Nếu có thời gian, mình tiếp tục tổng hợp và hoàn thiện. Hy vọng chương trình giúp ích cho các bạn, nhất là những ai ít biết về lisp như mình

http://www.cadviet.com/upfiles/mylisp10.rar

Rất hay và bổ ích ! Em tiết kiệm được rất nhiều thời gian bác ạ !Một lần nữa xin cảm ơn bác nhiều nhiều..........À tiện đây bác cho em hỏi chút! Hiện nay em vẽ cad đã thay đổi rất nhiều lệnh (Tool/Customize/Edit Program..).Ví dụ như:

-"Line" = "q"

-"Mirror" = "ff"

- "Move" = "v" ...........

thì lúc em vẽ không cần nhìn xuống bàn phím nữa.

Bác chỉ cho em cách thay đổi tên lệnh trong phần MyLisp nhé.V-d như: lệnh cắt đường kích thước thì nó mặc định là "cdim".

Nếu em muốn đổi nó là "cd" thì có được ko bác.Em gà bít ít lệnh lắm, cứ đổi thoải mái tẹt ga :undecided:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Để chữa cháy sự cố ko đọc được tiếng việt, mình bổ sung menu ko dấu. Bạn hãy unload menu cũ, thoát cad, chép đè menu mới này vào thư mục c:\mylisp, khởi động cad, OK

http://www.cadviet.c...iles/mymenu.mnu

sao mình không down được cái này nhỉ, ai có thì up lên MF cho mình xin với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay