Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Vu Tuan

Trần tấm nhựa!

Các bài được khuyến nghị

Mọi người ơi em là thành viên mới, mọi người có file cad về chi tiết trần tấm nhựa thì cho em xin với. em xin cám ơn nhiều! :leluoi:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mọi người ơi em là thành viên mới, mọi người có file cad về chi tiết trần tấm nhựa thì cho em xin với. em xin cám ơn nhiều! :leluoi:

Trần thạch cao khung chìm , khung nổi , cách âm , chống cháy , chống ẩm thì mình có chứ trần tấm nhựa thì không có rùi . mà bữa nay ai làm trần tấm nhựa nữa .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trần thạch cao khung chìm , khung nổi , cách âm , chống cháy , chống ẩm thì mình có chứ trần tấm nhựa thì không có rùi . mà bữa nay ai làm trần tấm nhựa nữa .

Bác nào biết cho em hỏi là nhà em đóng trần bằng tấm Eron ( quảng cáo là chống nước và chống cháy ...) mái lợp tôn kẽm mạ màu mà sao cứ đến mùa mưa thời gian mưa kéo dài thì dưới tấm trần đọng nước như đổ mồ hôi và nhỏ nước xuống nền nhà. Đó là hiện tượng gì và cách xử lý sao?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác nào biết cho em hỏi là nhà em đóng trần bằng tấm Eron ( quảng cáo là chống nước và chống cháy ...) mái lợp tôn kẽm mạ màu mà sao cứ đến mùa mưa thời gian mưa kéo dài thì dưới tấm trần đọng nước như đổ mồ hôi và nhỏ nước xuống nền nhà. Đó là hiện tượng gì và cách xử lý sao?

Tôi cũng đã gặp khá nhiều hiện tượng này, điển hình là phòng họp toà nhà 7 tầng Bưu điện Đà Nẵng (số 01 Lê Duẩn - ngã 3 với Bạch Đằng), tất thảy khoảng 600 m2 tấm trần Eron thả đều bị hiện tượng "vả mồ hôi" khi trời ẩm và lạnh, nước rơi tong tong xuống như sương rơi! Trong xóm tôi ở cũng vậy, có 1 nhà mới sử dụng tấm trần Eron mới hơn 1 năm nay đã phải hạ xuống hết do hiện tượng tương tự, một mặt chủ nhà nghe người ta bàn tán về đặc tính HÚT ẨM của loại tấm này, 1 mặt ông muốn kiểm tra thử mái có bị thấm dột hay ko, và ông kết luận: mái ko hề bị dột, chỉ có tấm bị HÚT ẨM quanh năm và đến mùa mưa, lạnh thì nó bắt đầu "vả mồ hôi ra"! Nhớ đến công trình nhà Bưu điện tôi cũng được biết: phòng họp của họ cũng chẳng bị dột thấm gì cả (các KS đã kiểm tra suốt mùa mưa) nhưng ko hiểu sao tất cả các tấm Eron lại bị như vậy (đơn giản nếu mái bị dột thì chỉ có thể vài tấm bị ẩm ướt và bị rơi nước xuống thôi). Vậy có thể tạm kết luận rằng:

1. Tấm trần Eron theo như quảng cáo là CHỐNG ẨM thì từ quảng cáo này chỉ có ý nghĩa với ... chính nó (tức nó ko có bị hư hỏng khi gặp ẩm!), ngược lại, nó là vật liệu cực kỳ HÚT ẨM, khi nhiệt độ hạ thấp, độ ẩm không khí tăng cao sẽ xảy ra hiện tượng ngưng tụ nước do có hơi nước bên trong tấm (hiện tượng vả mồ hôi). Không chỉ riêng 2 ví dụ kia, càng ngày, ĐN thấy càng nhiều trường hợp kia xảy ra trong suốt mùa mưa vừa qua, và những đống xà bần có tấm Eron xuất hiện ngày càng nhiều!

2. Đây là 1 vật liệu được kỳ vọng nhiều khi thay thế cho các tấm trần thạch cao, nhựa trong VLXD và nội thất nhưng thực tế là 1 thất bại lớn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi cũng đã gặp khá nhiều hiện tượng này, điển hình là phòng họp toà nhà 7 tầng Bưu điện Đà Nẵng (số 01 Lê Duẩn - ngã 3 với Bạch Đằng), tất thảy khoảng 600 m2 tấm trần Eron thả đều bị hiện tượng "vả mồ hôi" khi trời ẩm và lạnh, nước rơi tong tong xuống như sương rơi! Trong xóm tôi ở cũng vậy, có 1 nhà mới sử dụng tấm trần Eron mới hơn 1 năm nay đã phải hạ xuống hết do hiện tượng tương tự, một mặt chủ nhà nghe người ta bàn tán về đặc tính HÚT ẨM của loại tấm này, 1 mặt ông muốn kiểm tra thử mái có bị thấm dột hay ko, và ông kết luận: mái ko hề bị dột, chỉ có tấm bị HÚT ẨM quanh năm và đến mùa mưa, lạnh thì nó bắt đầu "vả mồ hôi ra"! Nhớ đến công trình nhà Bưu điện tôi cũng được biết: phòng họp của họ cũng chẳng bị dột thấm gì cả (các KS đã kiểm tra suốt mùa mưa) nhưng ko hiểu sao tất cả các tấm Eron lại bị như vậy (đơn giản nếu mái bị dột thì chỉ có thể vài tấm bị ẩm ướt và bị rơi nước xuống thôi). Vậy có thể tạm kết luận rằng:

1. Tấm trần Eron theo như quảng cáo là CHỐNG ẨM thì từ quảng cáo này chỉ có ý nghĩa với ... chính nó (tức nó ko có bị hư hỏng khi gặp ẩm!), ngược lại, nó là vật liệu cực kỳ HÚT ẨM, khi nhiệt độ hạ thấp, độ ẩm không khí tăng cao sẽ xảy ra hiện tượng ngưng tụ nước do có hơi nước bên trong tấm (hiện tượng vả mồ hôi). Không chỉ riêng 2 ví dụ kia, càng ngày, ĐN thấy càng nhiều trường hợp kia xảy ra trong suốt mùa mưa vừa qua, và những đống xà bần có tấm Eron xuất hiện ngày càng nhiều!

2. Đây là 1 vật liệu được kỳ vọng nhiều khi thay thế cho các tấm trần thạch cao, nhựa trong VLXD và nội thất nhưng thực tế là 1 thất bại lớn!

Tôi cũng đang đau đầu vì tấm eron này. Có bác nào biết thành phần hóa học của loại vật liệu này không? Tôi thấy độ hút ẩm của nó rất lớn. Trọng lượng khi khô 1kg nhưng khi đủ ẩm lên tới 1,4 kg. Đặc biệt khi bị ẩm rồi thì nó hút ẩm càng nhiều hơn và nước đọng bên ngoài khi chạm vào da sẽ rất ngứa có tính nhớt. Có cách nào khắc phục không? Mong các bác chỉ giúp!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có thể cho mình xin chi tiết các loại trần thạch cao như bạn nói được không?

mail của mình: light_vietnam@yahoo.com

Cảm ơn bạn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hi các anh chị!

Nhà em cũng làm trần = Eron, bậy giờ cũng đang bị đọng nước quá trời.

Như bác huychaung đã nói thì xà bần = eron ngày một tăng lên, vậy cho em hỏi: Hy sinh ông eron (chưa khấu hao hết :s_dead: ) thì thay = vật liệu nào để đảm bảo không bị nữa và tận dụng được giàn khung nhôm 60x60cm2 hiện tại đang dùng? Giúp em với, mùa mưa còn dài ..i ... i ..i

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hi các anh chị!

Nhà em cũng làm trần = Eron, bậy giờ cũng đang bị đọng nước quá trời.

Như bác huychaung đã nói thì xà bần = eron ngày một tăng lên, vậy cho em hỏi: Hy sinh ông eron (chưa khấu hao hết :s_dead: ) thì thay = vật liệu nào để đảm bảo không bị nữa và tận dụng được giàn khung nhôm 60x60cm2 hiện tại đang dùng? Giúp em với, mùa mưa còn dài ..i ... i ..i

Chào bạn !

Trần nhà mình cũng đang sử dụng eron và cũng bị tình trạng như nhà bạn. Nếu bạn có cách nào khắc phục hoặc thay eron bằng vật liệu nào khác, cho mình biết với để tham khảo thêm. Vì mùa mưa còn dài, chắc khổ chết quá.

Cán ơn bạn nhiều!

Rất mong được sự quan tâm của bạn! :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng đang tính làm vách ngăn cho nhà mà đọc thấy cái vật liệu Eron này oải quá. Có anh KTS giới thiệu dùng tấm Prima. Bác nào có kinh nghiệm về loại tấm Prima này cho mình xin ý kiến. Biết đâu nó thay thế tốt cho Thạch cao và Eron thì tuyệt

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hi all!

Đợt trước thắc mắc, nay trả lời luôn.

Muốn khắc phục được tình trạng đọng nước + rơi xuống nền nhà của tấm lợp eron ta phải làm như sau:

1. Kiểm tra xem có đúng nguyên nhân gây ra tình trạng trên là do tấm trần hay không?!

(Cách thức: Tạm thời tháo bớt một số tấm trần đang sử dụng, mang một số tấm trần khác

như thạch cao - khoảng 2-3 miếng thôi - thay thế. Sau đó theo dõi nếu các tấm trần bị ẩm như trên

mà tấm thạch cao vừa thay xong không bị thì đúng là do tấm trần của mình) Bởi vì sợ còn nhiều nguyên nhân khác như: dột, tường thấm nước, nưới róc theo các mí tôn...

2. Nếu đã xác định được nguyên nhận như ở bước trên thì mình sẽ tiến hành thay hết các tấm eron thôi.

Hehe, tới đây thì ai cũng buồn rồi đúng không?!

Theo chủ đề này thì nhà các bác giống nhà em thôi. Hihi, chia buồn.

Em vừa thay hết (= thạch cao), hơi phê nhưng thấy cũng ổn.

Kinh nghiệm cho thấy Tháo tấm trần xuống trước một vài tuần rồi mới thay tấm mới hoặc là các bác đợi tấm trần hết ẩm thì mới thay. Cái này nhằm mục đích cho tấm trần mới khỏi bị dơ thôi vì các nước ẩm ở tấm eron các bác biết rồi đấy: dơ, đắng, ngứa....

Thế nhé, gõ nhiều mà nội dung không bao nhiêu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo