Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
longhin

xin hỏi các bạn về phương pháp gá mâm cặp lên hộp giảm tốc

Các bài được khuyến nghị

Tôi đang chế tạo một máy mà mâm căp gá trên trục ra của HGT mà chư nghĩ ra cách gá. Anh em ai biết xin chỉ giáo.

Gá cái mâm cặp lên một trục (bất kể trục gì), không phải là việc khó. Vấn đề là thông tin bạn cung cấp quá ít. Bạn nên nói rõ hơn, tối thiểu là: công dụng, kích cỡ, các đặc tính kỹ thuật cơ bản của cái máy bạn định làm... anh em sẽ dễ hình dung hơn và dễ có ý kiến xác đáng hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Tôi đang chế tạo một máy mà mâm căp gá trên trục ra của HGT mà chư nghĩ ra cách gá. Anh em ai biết xin chỉ giáo.

Bạn có thể nói ro công dụng của máy được không.

Nếu có sơ đồ mô phỏng cũng được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
một máy đỡ trục và chi tiết nặng khoảng 3-5t. chưa có sơ đồ vì đang thiết kế.

Có nhiều loại mâm cặp lắm bác longin ơi, bác định xài loại gì chớ: mâm cặp 3 chấu, mâm cặp 4 chấu, mâm cặp hoa mai .......

Phải căn cứ vào loại mâm cặp bác xài mới có thể nghĩ ra cái kết cấu gá chứ. Vật cặp là dạng trục thì Ok rồi nhưng kích thước đường kính rồi chiều dài ra sao?

Có chống tâm đầu trục kía hay không hay dùng giá đỡ, mà là giá đỡ cố định hay di động? Trục nặng tới 3 - 5 tấn thì vấn đề kẹp chặt và truyền lực cũng không đơn giả đâu bác. Rồi các thông số làm việc khác nữa chứ. Bác cần cho thêm thông số đầu vào bài toán của bác càng nhiều càng tốt thì mới có thể giúp bác được bác ạ.

Chào bác và chúc bác sớm hoàn thành công việc để về ăn Têt với bu cháu ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bác và chúc bác sớm hoàn thành công việc để về ăn Têt với bu cháu ạ.

chắc gì đã là con trai mà là con trai chắc gì đã đến tuổi lấy vợ

tôi thấy bạn nói mâm cặp mâm cặp tất phải cặp chi tiết nào đó vậy bạn phải cho biết hình dạng của vật định cặp . câu hỏi của bạn chung chung và cách cung cấp số liệu rụt rè quá bạn cứ loạc ra theo gợi ý của bác SSG :

- Bạn nên nói rõ hơn, tối thiểu là: công dụng, kích cỡ, các đặc tính kỹ thuật cơ bản của cái máy bạn định làm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chắc gì đã là con trai mà là con trai chắc gì đã đến tuổi lấy vợ

tôi thấy bạn nói mâm cặp mâm cặp tất phải cặp chi tiết nào đó vậy bạn phải cho biết hình dạng của vật định cặp . câu hỏi của bạn chung chung và cách cung cấp số liệu rụt rè quá bạn cứ loạc ra theo gợi ý của bác SSG :

- Bạn nên nói rõ hơn, tối thiểu là: công dụng, kích cỡ, các đặc tính kỹ thuật cơ bản của cái máy bạn định làm

Thằng này nhân viên mới chố tôi không chịu hỏi toàn lên mạng tìm.

Tôi thấy phương án nó đưa ra ỏn rồi nhưng tôi giám chắc không khả thi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lên mạng hỏi là đi hỏi rồi còn jì nữa bác ............^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không khả thi ở chỗ nào bạn nói thử coi để anh em còn biết . chúng ta vào đây để trao đổi kinh nghiệm học hỏi lẫn nhau . những gì bạn biết hãy chia sẻ với mọi người!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
không khả thi ở chỗ nào bạn nói thử coi để anh em còn biết . chúng ta vào đây để trao đổi kinh nghiệm học hỏi lẫn nhau . những gì bạn biết hãy chia sẻ với mọi người!

Đây là sơ đồ nó làm. Các bác cứu nó với.

Với em thấy nó ghê quá.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Với em thấy nó ghê quá.

Mâm cặp nói chung đều được lắp theo sơ đồ trên tuy nhiên khi gá trực tiếp vào đầu của HGT thì chú ý tới các yêu cầu sau:

+ Nếu yêu cầu độ đồng trục để gia công chính xác thì đầu trục HGT phải được tiện ren để bắt mặt bích, tuy nhiên cái này chỉ chịu tải được một chiều.

+ Nếu không yêu cầu chính xác lắm về độ đồng trục có thể ghép trục then với mặt bích. Trường hợp này ăn tải cả hai chiều.

+Trường hợp hybrid ta phải tiện côn đầu trục HGT cố định mặt bích bằng then và bulong kéo (Khoan đầu HGT taro và bắt bulong kéo mặt bích).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Với em thấy nó ghê quá.

Chào bác damletam,

Bác up cái này cũng như không, chả hề có tí gì gọi là cái thông số cả, cái này đâu cần tới kỹ sư để làm hả bác, anh trung cấp cà tèng nào cũng vẽ cái sơ đồ thế này được. Cái mọi người cần là có tí thông số để mà xem xét góp ý chứ, chả có thì góp cái ý gì được ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Với em thấy nó ghê quá.

dồi ôi là dồi! nó ghê ở chỗ nào bạn phải nói ra chớ sao tiết kiệm nhời nói thế!

mâm cặp đó để cặp cái gì! mâm vạn năng hay mâm chuyên dùng tải trọng của vật cặp và còn nhiều cái nữa như bác SSG và bác BÌNH đã gợi ý

lòng vòng quá lòng vòng quá!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đây là bản vẽ sơ bộ của máy: http://www.cadviet.com/upfiles/thietkemoi1.dwg

Cám ơn bác longhin đã cho xem ảnh và cái bản vẽ dang dở, nhưng rất tiếc là chưa thể có ý kiến gì vì các thông số cũng như tính năng của thiết bị vẫn bằng không.

Nếu mình đoán không sai nhiều thì đây là cái thiết bị để bác cân bằng động cài rotor phải không ạ.

Nếu các thông số kỹ thuật và các tính năng cơ bản của nó không thể cung cấp được thì có lẽ mọi người khó có thể có ý kiến được bác ạ.

Chào bác, chúc bác thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn các bạn. Tôi thiết kế cung chỉ có duy nhất một cái ảnh chụp từ Nhật.

Chào bạn longhin,

Có hai khả năng xảy ra là:

1/- Bạn quá giỏi, và thực sự có đủ năng lực để thiết kế một thiết bị từ một cái ảnh mà không cần bất cứ thông số kỹ thuật nào. Và như vậy thì bạn cũng chả cần phải tham khảo bất cứ ý kiến của ai nữa cả, kể cả cái thằng đã làm ra cái mà bạn có ảnh. Bái phục, bái bái phục. Và xin lỗi bạn, mình không dám có ý kiến gì về thiết kế này nữa.

2/- Bạn quá kém khi không thể hiểu rằng mọi người đang có ý giúp bạn chứ không phải là muốn tranh khôn với bạn. Công việc của bạn là của bạn, mọi người không thể hiểu hết các ngóc ngách của công việc đó như bạn, những yêu cầu mọi người hỏi bạn cũng chỉ nhằm hiểu được phần nào đó của công việc mới có thể giúp bạn được. Không ai là thánh cả để mà có thể biết hết mọi thứ. Cũng không ai rỗi việc đến mức đi làm một việc mà họ cho là vô nghĩa đâu.

Rất mong bạn tự xem lại mình để biết được mình cần gì.

Cám ơn bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
+Trường hợp hybrid ta phải tiện côn đầu trục HGT cố định mặt bích bằng then và bulong kéo (Khoan đầu HGT taro và bắt bulong kéo mặt bích).

với mâm cặp tiện côn để lắp là hay nhất luôn đảm bảo độ đồng tâm.

theo tôi bạn longhin nên thay kết cấu định vị mâm cặp bằng mặt côn dễ đảm bảo đồng tâm và ổn định hơn khi bạn để định vị bằng mặt trụ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay