Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
trungkien_hatangdothi

2 mẹo nhỏ giúp vẽ Cad nhanh hơn !

Các bài được khuyến nghị

ngày trước, nếu muốn chọn 2 đối tượng trùng nhau chỉ cần đè phím Ctrl rồi clik thì object mình chọn thay đổi luân phiên. Giờ ko dùng cách này đc?

Nếu bạn dùng Acad 2008 thì nhấn Shif+phím cach sau đó nhấn Enter sẽ tìm được đối tượng được chọn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

các bác bày em cái lệnh đối xứng tương tự như mi (mirror) , nhưng khi nó đối xứng thì tự xóa đối tượng gốc đi luôn. Giống như là mình chỉ lật ngược đối tượng đi vậy. Hình như lệnh này có 2 chữ ii hay sao ý, e quên mất mò lại ko ra nữa . . .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác bày em cái lệnh đối xứng tương tự như mi (mirror) , nhưng khi nó đối xứng thì tự xóa đối tượng gốc đi luôn. Giống như là mình chỉ lật ngược đối tượng đi vậy. Hình như lệnh này có 2 chữ ii hay sao ý, e quên mất mò lại ko ra nữa . . .

Nó cũng là lệnh Mi đó bạn, nhưng khi sau khi bạn chọn trục đối xứng thì nó sẽ hỏi bạn có xóa đối tượng gốc hay không -> chọn Yes

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. Khi bạn muốn nối 2 đường Line hoặc Pline lại với nhau thì cách hay dùng nhất là dùng lệnh PE =>M => chọn 2 đường thẳng cần Join và nhập vào khoảng hở (cái này bác Hoành đã hướng dẫn rồi)nhưng có 1 cách rất nhanh và chỉ mất 1s thao tác đó là bạn dùng lệnh Fillet : F => giữ Shift + Click chọn 2 đường thẳng cần Join.Thế là ok.

2. Bạn có 2 đường thẳng đè lên nhau và bạn muốn chọn hay xoá 1 đường nhưng nó lại nằm dưới đường kia.Ngoài cách mà bác Hoành đã hd thì mọi người hay vẽ 1 đường làm đường xác định rồi Move đường nằm trên đi sau đó mới xoá được đường bên dưới rồi lại Move lại đường kia vào.Có 1 cách thủ công nhưng cũng rất hiệu quả là bạn dùng lệnh OOPS.bạn cứ xoá ngay cái đường nằm trên đi rồi Move cái đường bên dưới đi,sau đó bạn đánh OOPS thì đường bạn xoá trước đó sẽ hồi phục lại ngay(lệnh này chỉ hồi phục các đt xoá gần nhất và nó không phải là Undo).

Từ Cad 2007 có lun lệnh join rùi mà, lệnh tắt là "J" => click 2 đường thẳng cần nối => Enter

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay