Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
trungkien_hatangdothi

2 mẹo nhỏ giúp vẽ Cad nhanh hơn !

Các bài được khuyến nghị

Sao không ai nói về mẹo kích thước thế nhỉ?

Mẹo về sửa (edit) các kích thước cho giống nhau chỉ bằng 1 lệnh : (không ed nhiều lần)

Đó là lệnh Dimedit (Tắt là Ded)

Command: ded DIMEDIT : đánh lệnh Ded

Enter type of dimension editing [Home/New/Rotate/Oblique] <Home>: n

: gõ N , sau đó hiện lên hộp thoại Mtext , bạn gõ kích hước cần sửa, (ví dụ :1000)

Select objects: Specify opposite corner: 4 found : quét chọn các đường kích thước cần sửa,

Select objects:

Lập tức, các kích thước cần sửa sẽ có giá trị là 1000.

Chỉ cần sử dụng 1 lệnh thôi, các kích thước đã sửa giống nhau 1 lần.

Ai thấy mẹo này hay thì tick Thanks nhé. :cheers:

Việc ép số kích thước hơi nguy hiểm vì sau đó con số kích thước bị ép này sẽ không thay đổi khi "strech", "scale"... Theo tôi thì không nên sử dụng lệnh này và trong đa số trường hợp thì không nên ép số kích thước. Tuy nhiên cũng cảm ơn bác nhiều vì thỉnh thoảng tôi cũng có nhu cầu phải thêm "prefix" hay "suffix" cho một vài con số kích thước thì lệnh này quả là nhanh hơn.

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
1. Khi bạn muốn nối 2 đường Line hoặc Pline lại với nhau thì cách hay dùng nhất là dùng lệnh PE =>M => chọn 2 đường thẳng cần Join và nhập vào khoảng hở (cái này bác Hoành đã hướng dẫn rồi)nhưng có 1 cách rất nhanh và chỉ mất 1s thao tác đó là bạn dùng lệnh Fillet : F => giữ Shift + Click chọn 2 đường thẳng cần Join.Thế là ok.

Cái này nếu trước đó bác để fillet với radius là 0 thì ko phải giữ Shift

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. Khi bạn muốn nối 2 đường Line hoặc Pline lại với nhau thì cách hay dùng nhất là dùng lệnh PE =>M => chọn 2 đường thẳng cần Join và nhập vào khoảng hở (cái này bác Hoành đã hướng dẫn rồi)nhưng có 1 cách rất nhanh và chỉ mất 1s thao tác đó là bạn dùng lệnh Fillet : F => giữ Shift + Click chọn 2 đường thẳng cần Join.Thế là ok.

Nếu bạn dùng lệnh Fillet mà biến Radius > 0.0000 thì coi như phá sản

Lệnh Fillet là lệnh nối các đường với nhau bởi 1 cung tròn. Nhưng ta chọn Biến Radius = 0.0000 thì mới được như vậy thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

[quote name='hatrangkba' date='Jan 7 2009, 17:40' post='47405'

Nếu bạn dùng lệnh Fillet mà biến Radius > 0.0000 thì coi như phá sản

Lệnh Fillet là lệnh nối các đường với nhau bởi 1 cung tròn. Nhưng ta chọn Biến Radius = 0.0000 thì mới được như vậy thôi

Bạn đọc kỹ chút đi "dùng lệnh Fillet : F => giữ Shift + Click chọn 2 đường thẳng" kể cả bạn đặt Radius bằng 1triệu thì cũng ko sao cả!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn đã kiểm tra chữ M chưa?

sau khi bạn gõ PE thì dòng nhắc lệnh thế này :

Command: pe

PEDIT Select polyline or [Multiple]: . Bạn gõ thử M xem sao nhé

PE là lệnh gì vậy bạn, có thể nói rõ hơn được không bạn,mình là lính mới chưa biết rành?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
PE là lệnh gì vậy bạn, có thể nói rõ hơn được không bạn,mình là lính mới chưa biết rành?

Pe = Edits polylines

Bạn hãy thử tất cả các chức năng trong tập hợp lệnh pe.Sẽ có nhiều điều thú vị đó.

:cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ngày trước, nếu muốn chọn 2 đối tượng trùng nhau chỉ cần đè phím Ctrl rồi clik thì object mình chọn thay đổi luân phiên. Giờ ko dùng cách này đc?

Command: DRAWORDER

Select objects: chọn đường nằm trên

Enter object ordering option [Above objects/Under objects/Front/Back] <Back>: Enter

Đưa chuột vào đường nằm bên dưới => chọn object.

Nếu thấy hay thì click thanks nhé!! :cheers:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu bạn dung CAD 2007 thì không cần dùng phím Shift cũng được.

F là viết tắt của Fillet. Nó có nhiều kiểu nối với nhau chứ đâu phải một đâu, có nhiều tuỳ chọn ở dòng Command mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ngày trước, nếu muốn chọn 2 đối tượng trùng nhau chỉ cần đè phím Ctrl rồi clik thì object mình chọn thay đổi luân phiên. Giờ ko dùng cách này đc?

Vẫn dùg được cách này bình thường mà bạn? :undecided:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2. Bạn có 2 đường thẳng đè lên nhau và bạn muốn chọn hay xoá 1 đường nhưng nó lại nằm dưới đường kia.Ngoài cách mà bác Hoành đã hd thì mọi người hay vẽ 1 đường làm đường xác định rồi Move đường nằm trên đi sau đó mới xoá được đường bên dưới rồi lại Move lại đường kia vào.Có 1 cách thủ công nhưng cũng rất hiệu quả là bạn dùng lệnh OOPS.bạn cứ xoá ngay cái đường nằm trên đi rồi Move cái đường bên dưới đi,sau đó bạn đánh OOPS thì đường bạn xoá trước đó sẽ hồi phục lại ngay(lệnh này chỉ hồi phục các đt xoá gần nhất và nó không phải là Undo).

Rất ủng hộ các bạn nhiệt tình tham gia post bài trên diễn đàn nhưng mình nghĩ trước khi post nên đọc qua các bài viết trước vì bài viết của bạn trùng với vài trước rùi và nội dung bài viết của bạn lại chưa thực sự có tính khám phá, chọn lọc (ít nhất là theo mình nghĩ vậy). Nhưng dù sao mình thấy diễn đàn ngày một phát triển đó mới là điều quan trọng fải ko các bạn...?!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2. Bạn có 2 đường thẳng đè lên nhau và bạn muốn chọn hay xoá 1 đường nhưng nó lại nằm dưới đường kia.Ngoài cách mà bác Hoành đã hd thì mọi người hay vẽ 1 đường làm đường xác định rồi Move đường nằm trên đi sau đó mới xoá được đường bên dưới rồi lại Move lại đường kia vào.Có 1 cách thủ công nhưng cũng rất hiệu quả là bạn dùng lệnh OOPS.bạn cứ xoá ngay cái đường nằm trên đi rồi Move cái đường bên dưới đi,sau đó bạn đánh OOPS thì đường bạn xoá trước đó sẽ hồi phục lại ngay(lệnh này chỉ hồi phục các đt xoá gần nhất và nó không phải là Undo).

Còn lệnh này nữa ai hiểu rõ hơn thì chia sẻ với mọi người nhé.

Command: overkill

Select objects: Specify opposite corner: 3 found

Select objects:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Còn lệnh này nữa ai hiểu rõ hơn thì chia sẻ với mọi người nhé.

Command: overkill

Select objects: Specify opposite corner: 3 found

Select objects:

Chào bạn theo mình biết thì lệnh này dùng để xóa tất cả các đối tượng nằm tròng lên nhau chỉ giử lại một đối tượng duy nhất.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao chiêu này mình làm hoài mà không được nhỉ. Mình cũng sài cad2007 mà. Cad cứ báo vậy hoài

f FILLET

Current settings: Mode = TRIM, Radius = 0.0000

Select first object or [undo/Polyline/Radius/Trim/Multiple]:

Select second object or shift-select to apply corner:

Cannot fillet between these two entities. :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sao chiêu này mình làm hoài mà không được nhỉ. Mình cũng sài cad2007 mà. Cad cứ báo vậy hoài

f FILLET

Current settings: Mode = TRIM, Radius = 0.0000

Select first object or [undo/Polyline/Radius/Trim/Multiple]:

Select second object or shift-select to apply corner:

Cannot fillet between these two entities. :D

bạn xem lại cao độ Z của 2 đường xem, cái này chỉ dùng với 2 đường polyline có cùng Z thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Muốn select đường bên dưới, chỉ cần:

1. "cross windows" cả 2 đường

2. Giữ "shift" và click vào đường bên trên.

sau đó muốn làm gì thì làm.

Cách này chuẩn luôn.

Thêm cách nữa bằng thủ công nè:

- Click đối tượng (không phải cross.windows nhá) : chọn được đối tượng nằm trên (đt.1)

- Oánh lệnh DR > enter : đẩy nó xuống thành năm dưới

- Click lại : chọn được đường nằm dưới ban đâu (đt.2)

- Giờ thì làm gì thì làm.

---------->>> cách này có thuận lợi trong một số trường hợp cụ thể.

Ngoài ra dùng lệnh KILL để xoá các đối tượng nằm đè lên nhau (bị đúp 2 hay nhìu lân) ---> search trên diễn đàn là thấy.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng cách thứ hai tại sao hai đường PL nối lại với nhau nhưng không nằm ở vị trí cũ là thế nào

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2.Nếu 2 đường đè lên nhau thuộc 2 layer khác nhau,layoff đường nằm trên(Cad của tôi đặt lại là 3+Space) sau đó thao tác với đường nằm dưới thôi. :cheers:

cách layon-layoff-layiso của bác này cũng giống như tui hay dùng !

rất hữu ích và hiệu qủa trong việc quản lý layer !

ok lets go ! :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách này cho kết quả khác hoàn toàn so với lệnh PE mà. Dùng PE ta sẽ thu được Pline, còn Fillet+Ship ta chi nối các line riêng biệt thôi!

ah! Tiện đây các bác cho em hỏi. Làm thế nào để biến 2 hoặc nhiều line thẳng hàng thành 1 line.

Thank các bác nhiều!!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn đánh lệnh F => giữ phím Shift và kick chọn 2 đường mà bạn muốn nối.(Mình dùng Cad2007)

Cách này cho kết quả khác hoàn toàn so với lệnh PE mà. Dùng PE ta sẽ thu được Pline, còn Fillet+Ship ta chi nối các line riêng biệt thôi!

ah! Tiện đây các bác cho em hỏi. Làm thế nào để biến 2 hoặc nhiều line thẳng hàng thành 1 line.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao ko ai mách giùm zậy ta???

Chẳng lẽ lại phải kéo dài 1 đường rồi xoá các đường còn lại!?????????????????/

:cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay