Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
giun7mau

cần hởi về cách vẽ đường tròn maye trong bánh răng

Các bài được khuyến nghị

tôi có một bài tập về nhà: yêu cầu vẽ bánh răng thẳng 3D bằng autocad

vấn đề vẽ biện dạng răng và trụ, then đều xong

chỉ còn vấn đề vòng tròn may-er không biết vẽ làm sao cho đúng

tôi vẽ vòng xuyến bằng donut, exttrude lên với ý định dùng bánh răng sub sẽ ra được maye mà sao không thể nào extrude hình xuyến được?

ai biết tại sao xin chỉ giúp

nếu có cách khác thì xin chỉ luôn

cho hỏi với bánh răng m=3 dường kính lỗ là 40. z=30 thì kích thước maye nên thế nào cho hợp lý?? chỗ này nhiều thầy cô nói kích thước nó không ảnh hưởng gì tới khả năng làm việc, chỉ làm giảm khối lượng bánh răng thôi??

do mới tham gia diễn đàn, cũng đã tìm các bài cũ nhưng không thấy đề cập tới cái này nên mới lập topic, nếu có topic về vấn đề này thì xin cho link

cám ơn trước

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

tôi vẽ vòng xuyến bằng donut, exttrude lên với ý định dùng bánh răng sub sẽ ra được maye mà sao không thể nào extrude hình xuyến được?

cho hỏi với bánh răng m=3 dường kính lỗ là 40. z=30 thì kích thước maye nên thế nào cho hợp lý?? chỗ này nhiều thầy cô nói kích thước nó không ảnh hưởng gì tới khả năng làm việc, chỉ làm giảm khối lượng bánh răng thôi??

do mới tham gia diễn đàn, cũng đã tìm các bài cũ nhưng không thấy đề cập tới cái này nên mới lập topic, nếu có topic về vấn đề này thì xin cho link

cám ơn trước

1. Donut là polyline (chọn nó, vào properties sẽ thấy) có bề rộng nét. Bạn vẫn extrude được nhưng kết quả chỉ là 1 khối trụ, không đúng như ý bạn muốn. Mà tại sao bạn lại có ý dùng donut cho phức tạp? Bạn có thể:

- Dùng ngay lệnh vẽ khối trụ Cylinder

- Vẽ các đường tròn rồi extrude

Dùng các lệnh trong nhóm Union, Subtract và Intersect muốn xử kiểu gì chẳng đươc.

2. May ơ chẳng dính gì đến khả năng làm việc của răng. Nó phụ thuộc vào các chi tiết khác có liên quan trong cụm máy: then, trục, ổ... cũng như công dụng, đặc điểm làm việc của chính nó. Bạn post nguyên văn đề bài tập của bạn lên và bản vẽ *.dwg mà bạn đã thực hiện được, ssg sẽ có góp ý cụ thể hơn.

Chỉnh sửa theo ssg
  • Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cám ơn trước

Chào bạn giun7mau,

Chưa hiểu ý bạn hỏi, có khi tại mình quên tiệt rồi. Vòng tròn maye là vòng tròn gì nhỉ? Mình sợ bác SSG hiểu sai ý bạn. Có phải ý bạn là vòng tròn cơ sở khi dựng đường thân khai không? hay là vòng tròn ăn khớp gì đó.

Mình cũng chưa hiểu luôn cái vòng xuyến của bạn để làm gì. Vòng xuyến bản thân nó đã là một solid 3d rồi thì bạn còn extrude làm gì nhỉ? Lệnh extrude dùng cho các đối tựợng 2d để giãn thành 3d mà.

Nếu đúng là cái moay ơ như bác SSG nói thì bạn chỉ cần dựng cylinder như bác ấy nói thôi, sau đó nếu muốn tròn cạnh thì bạn fillet là xong.

Nếu không bí mật thì bạn up bản vẽ lên để mọi người tham khảo và góp ý luôn.

Chúc bạn thành công.

TB: Bạn vẽ biên dạng thân khai thế nào???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bài vẽ thì mình đang tìm cách làm theo hướng dẫn của bác ssg

còn biên dạng thân khai thì trong bản vẽ cơ khí không cần phải thể hiện nó 1 cách chính xác

mình vẽ 3 vòng tròng: vòng chia, đỉnh, chân răng, sau đó tính độ dày chân và đỉnh răng, thân răng rồi dùng spile nối 3 điểm đó lại là được

mới vô diễn đàn nên chưa biết cách post bài lên, đang tìm hiểu nên nói chay hơi khó hiểu, mọi người thông cảm cho

cám ơn bác ssg nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
...mới vô diễn đàn nên chưa biết cách post bài lên...

Bạn vào "Hướng dẫn sử dụng diễn đàn". Rất đơn giản!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn vào "Hướng dẫn sử dụng diễn đàn". Rất đơn giản!

Kích thước trục và then thì phải tính nhé, không lại không đủ bền.

Kích thước chiều dày vành may-er, bạn tra trong sách thiết kế chi tiết máy của thày Trịnh Chất xem có không? nếu không có thì có thể lấy khoảng 1.2-1.5 module.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tôi vẽ xong cái bánh răng 3d đúng yêu cầu rồi

giờ là vấn đề nan giải hơn

làm sao khắc được tên mình lên bánh răng hoặc khắc mã số lên bánh răng??

tôi đã thử dùng text, nhưng không thể exttrude tex được? ai biết chỉ giúp với

khắc chữ nổi lên hoặc chìm vô bánh răng đều được cả

cám ơn ssg đã hướng dẫn chính xác, cám ơn phamthanhbinh va flex đã quan tâm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cám ơn ssg đã hướng dẫn chính xác, cám ơn phamthanhbinh va flex đã quan tâm

Chào bạn giun7mau,

Để extrude được bạn phải làm cái việc gọi là vẽ chữ thôi. Càng đơn giản càng tốt.

Chúc bác thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

phamthanhbinh nói rõ hơn được không? tôi vẫn chữa hiểu ý bác là sao?

vẽ chữ là dùng các lệnh line để vẽ chữ à? nếu thế thì họ và tên của tôi dài lắm, chưa kể các chư như "o, e.." thì vẽ làm sao?

nếu vẽ được thì rõ ràng là extrude được, nhưng như vậy thì phiền quá, có cách nào tối ưu hơn không??

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

khắc chữ nổi:

Ban tham khảo ở đây

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...=nguyenhuyhoang

Nói thêm

Lúc Explode thì bạn để 2d, 3d như nhau cả

Lưu ý khi bạn chọn Font chữ (nên có bề rộng)

Explode xong bạn dùng lệnh Region - chọn toàn bộ chữ - sau mới Extrude - sau đó - Union

Chúc bạn tạo chữ 3d như ý

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh nói rõ hơn được không? tôi vẫn chữa hiểu ý bác là sao?

vẽ chữ là dùng các lệnh line để vẽ chữ à? nếu thế thì họ và tên của tôi dài lắm, chưa kể các chư như "o, e.." thì vẽ làm sao?

nếu vẽ được thì rõ ràng là extrude được, nhưng như vậy thì phiền quá, có cách nào tối ưu hơn không??

Bạn hiểu đúng rồi đấy,

Trước tới giờ tôi vẫn làm kiểu thủ công là vẽ chữ này thôi. Các chữ o, e, b, c..... đều phải tự tạo ra cách vẽ thôi bạn ạ, bằng các line, polyline và cả spline nữa. Miễn sao nó ra cái chữ mình mốn là được, rồi Extrude nó. Bây giờ nhờ bạn hỏi mới biết cách xài như các bác đã nói. Chưa thử nhưng chắc là đúng rồi bạn ạ.

Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ssg có vài góp ý:

1. Có vẻ bạn cũng mê 3D? Cứ theo cách của pccc mà làm. Nếu không có Express, bạn có thể vào MS-Word, vẽ WordArt, copy. Sang AutoCAD, paste special, chọn PRODUCT%..., bạn sẽ được các nét chữ dạng polyline. Sau đó chắc bạn biết phải làm gì?

2. Nếu có thời gian rảnh rỗi, mời bạn ghé thăm chỗ này:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...t=0&start=0

Trong đó có nhiều "đồ chơi" để bạn thoả sức khám phá thế giới 3D. Ví dụ, hình sau đây là bánh răng trụ xoắn, module 3, số răng 30, do "chính hãng" CadViet sản xuất, được thiết kế bằng phần mềm SolidWorks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cám ơn bác ssg rất nhiều

tôi đã hoàn thành xong bài tập rất tốt

đặc biệt cám ơn bác ssg đã chỉ cách dùng world art, đây chắc là bí quyết của bác, thật sự rất ngưỡng mộ bác

từ bây giờ sẽ bắt đầu đi sâu hơn vào 3d, tính học inventor mà thấy bác giới thiệu tôi sẽ học solidworks, hy vọng sẽ được bác chỉ giáo thêm

cám ơn bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cám ơn bác ssg rất nhiều

tôi đã hoàn thành xong bài tập rất tốt

đặc biệt cám ơn bác ssg đã chỉ cách dùng world art, đây chắc là bí quyết của bác, thật sự rất ngưỡng mộ bác

từ bây giờ sẽ bắt đầu đi sâu hơn vào 3d, tính học inventor mà thấy bác giới thiệu tôi sẽ học solidworks, hy vọng sẽ được bác chỉ giáo thêm

cám ơn bác

1. Dùng WordArt chỉ là một phát hiện tình cờ. Chẳng có gì gọi là "bí quyết"!

2. Bạn đang là sinh viên phải không? Nếu có điều kiện, cứ học cả 2 (SolidWorks lẫn Inventor). Mỗi "thằng" có cái hay riêng. Hôm nào đẹp trời (nghĩa là công việc ở Cty thong thả hơn một chút), ssg sẽ khuấy động phong trào học Inventor giống như đã làm với SolidWorks.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1. Dùng WordArt chỉ là một phát hiện tình cờ. Chẳng có gì gọi là "bí quyết"!

2. Bạn đang là sinh viên phải không? Nếu có điều kiện, cứ học cả 2 (SolidWorks lẫn Inventor). Mỗi "thằng" có cái hay riêng. Hôm nào đẹp trời (nghĩa là công việc ở Cty thong thả hơn một chút), ssg sẽ khuấy động phong trào học Inventor giống như đã làm với SolidWorks.

solidwork & inventor giống nhau cả thôi ạ .........em thích solidwork hơn vì nhiều người dùng mặc dù đạt giải 2 cuộc thi asean thiết kế trên máy tính bằng inventor ............jờ đi làm toàn dùng solidwork ko .....cuộc đời nhiều lúc éo le wua :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo