Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
engineer0405

[YÊU CẦU]Lisp nhân hệ số vào text và chèn text có dấu vào cad

Các bài được khuyến nghị

em chào các anh ạ

các anh viết giúp em cái lisp này với ạ

b1: chọn những text hoặc mtext chỉ là số (loại trừ phi.....)

b2.nhân text vừa chọn 1 hệ số với 1 hệ số

b3:Chèn hệ số mớ nhân vào dưới bảng (hệ số mình nhập)

ví dụ hệ số hao hụt là 5% (cái này sao em chèn text mãi mà không thể có dấu tiếng việt)

em cảm ơn các anh ạ

http://www.mediafire.com/?h9q7ruyuajwqgrx

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

em chào các anh ạ

các anh viết giúp em cái lisp này với ạ

b1: chọn những text hoặc mtext chỉ là số (loại trừ phi.....)

b2.nhân text vừa chọn 1 hệ số với 1 hệ số

b3:Chèn hệ số mớ nhân vào dưới bảng (hệ số mình nhập)

ví dụ hệ số hao hụt là 5% (cái này sao em chèn text mãi mà không thể có dấu tiếng việt)

em cảm ơn các anh ạ

http://www.mediafire.com/?h9q7ruyuajwqgrx

Hề hề hề,

Cám ơn bạn engineer0405 đã cố gắng trình bày vấn đề của mình khiến cho người đọc chả biết cần phải làm gì.....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Cám ơn bạn engineer0405 đã cố gắng trình bày vấn đề của mình khiến cho người đọc chả biết cần phải làm gì.....

hic

Cái lisp nó thế này ạ

Bản vẽ ban đầu không có dòng hệ số hao hụt

giờ lisp nó phải xét xem những giá trị số và nhân với 1 hệ số sau đó chèn dòng chữ hệ số hao hụt đó ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hic

Cái lisp nó thế này ạ

Bản vẽ ban đầu không có dòng hệ số hao hụt

giờ lisp nó phải xét xem những giá trị số và nhân với 1 hệ số sau đó chèn dòng chữ hệ số hao hụt đó ạ

Hề hề hề.

Một engineer0405 mà trình bày một yêu cầu của bản thân tới hai lần vẫn bắt người đọc phải đoán mò thì có nhẽ là cái yêu cầu này quá siêu ...... tưởng mất rồi.

Hãy đọc kỹ lại các bài post của chính mình và hình dung mình là một kỹ sư siêu ..... lười xem có thể hiểu nổ những gì mình đã viết ra không nhé....

Cái hệ số siêu .... tưởng ấy là hệ số gì vậy??? đượic tinh toán đựa vào dâu khi tỷ trọng của vật liệu không có??? Đoán mò, tra bảng  hay cứ bốc phét vào????

Nếu cái sự đoán mò mà là đúng thì mình đoán rằng từ cái bảng bạn cho, lisp sẽ phải tự tinh ra trong lượng của vật liệu dựa vào đường kinh và chiều dài đã có cũng như cái tỷ trọng vật liệu tự bịa ra. Sau đó dựa vào con số trọng lượng được ghi trong bảng để tìm ra cái trọng lượng tính toán so với trọng lượng ghi sẵn trong bảng chênh lệch bao nhiêu phần trăm và gọi nó là hệ số hao hụt.

Nhưng kể cả đoán như vậy thì sẽ xãy ra tình trạng có vài chục loại vật liệu khác nhau với các hệ số hao hụt khác nhau thì bạn sẽ lấy thằng nào mà ghi vào bản vẽ???. Khi đó không nhẽ ngửa mặt lên trời hộc mấy cái rồi lăn đùng ra giãy giãy ư????

Đừng nghĩ rằng đã là kỹ sư thì nói gì mọi người cũng phải nghe và muốn nói sao mọi người cũng phải tự hiểu mà mần. Nếu nói mà mọi người không hiểu thì sẽ co chuyện bảo người ta làm con bò nò sẽ được con trâu đấy engineer0405 ạ.

Hề hề hề,

Nếu không giải thích được rõ những điều trên thì đừng mong có lisp làm gì, hãy tính tay còn nhanh hơn ngồi chờ đó.Bởi vì lisp luôn là con dao hai lưỡi. Dùng mà không hiểu nó thì đứt tay như chơi. Thậm chí nó có thể quay lại thọc vào chính cái rốn người dùng.

Vài lời nghịch nhĩ, mong engineer0405 suy nghĩ nghiêm túc về những điều này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề.

Một engineer0405 mà trình bày một yêu cầu của bản thân tới hai lần vẫn bắt người đọc phải đoán mò thì có nhẽ là cái yêu cầu này quá siêu ...... tưởng mất rồi.

Hãy đọc kỹ lại các bài post của chính mình và hình dung mình là một kỹ sư siêu ..... lười xem có thể hiểu nổ những gì mình đã viết ra không nhé....

Cái hệ số siêu .... tưởng ấy là hệ số gì vậy??? đượic tinh toán đựa vào dâu khi tỷ trọng của vật liệu không có??? Đoán mò, tra bảng  hay cứ bốc phét vào????

Nếu cái sự đoán mò mà là đúng thì mình đoán rằng từ cái bảng bạn cho, lisp sẽ phải tự tinh ra trong lượng của vật liệu dựa vào đường kinh và chiều dài đã có cũng như cái tỷ trọng vật liệu tự bịa ra. Sau đó dựa vào con số trọng lượng được ghi trong bảng để tìm ra cái trọng lượng tính toán so với trọng lượng ghi sẵn trong bảng chênh lệch bao nhiêu phần trăm và gọi nó là hệ số hao hụt.

Nhưng kể cả đoán như vậy thì sẽ xãy ra tình trạng có vài chục loại vật liệu khác nhau với các hệ số hao hụt khác nhau thì bạn sẽ lấy thằng nào mà ghi vào bản vẽ???. Khi đó không nhẽ ngửa mặt lên trời hộc mấy cái rồi lăn đùng ra giãy giãy ư????

Đừng nghĩ rằng đã là kỹ sư thì nói gì mọi người cũng phải nghe và muốn nói sao mọi người cũng phải tự hiểu mà mần. Nếu nói mà mọi người không hiểu thì sẽ co chuyện bảo người ta làm con bò nò sẽ được con trâu đấy engineer0405 ạ.

Hề hề hề,

Nếu không giải thích được rõ những điều trên thì đừng mong có lisp làm gì, hãy tính tay còn nhanh hơn ngồi chờ đó.Bởi vì lisp luôn là con dao hai lưỡi. Dùng mà không hiểu nó thì đứt tay như chơi. Thậm chí nó có thể quay lại thọc vào chính cái rốn người dùng.

Vài lời nghịch nhĩ, mong engineer0405 suy nghĩ nghiêm túc về những điều này.

dạ em cảm ơn anh phamthanhbinh đã góp ý cho em ạ

nhưng hình như anh hiểu sai cái yêu cầu của em rồi ạ

-cái lisp này ý của em là chỉ căn cứ vào các text đó nhân 1 hệ số thôi ạ

em có viết đc 1 đoạn sơ sơ mà mò mãi chưa nghĩ ra

Em cảm ơn anh nhiều ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

dạ em cảm ơn anh phamthanhbinh đã góp ý cho em ạ

nhưng hình như anh hiểu sai cái yêu cầu của em rồi ạ

-cái lisp này ý của em là chỉ căn cứ vào các text đó nhân 1 hệ số thôi ạ

em có viết đc 1 đoạn sơ sơ mà mò mãi chưa nghĩ ra

Em cảm ơn anh nhiều ạ

Hề hề hề,

Vậy là mình đoán sai. Như vậy cái hệ số ấy là bạn cho tùy hứng à???  5% hay 50% cũng được hử???

Lisp tính toán cộng trừ nhân chia , thậm chí lũy thừa căn số cho một hay nhiều text số với một số bất kỳ thì trên diễn đàn hình như không thiếu. bạn có thể tìm kiếm và lựa lấy cái phù hợp mà dùng chớ viết lại mần chi cho mất công????

Còn nếu muốn tự mình viết cũng chả khó chi, Để có thể hiển thị tiếng Việt có dấu trên CAD bạn nên sử dụng font arial với mã Unicode là Ok. Dùng các font khác e hơi vất vả.

Hề hề hề,

Và đây lại là cái đoán mò nữa , trúng hay trật nhờ bạn xem giúp.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/5194_ghihaohut.lsp

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Vậy là mình đoán sai. Như vậy cái hệ số ấy là bạn cho tùy hứng à???  5% hay 50% cũng được hử???

Lisp tính toán cộng trừ nhân chia , thậm chí lũy thừa căn số cho một hay nhiều text số với một số bất kỳ thì trên diễn đàn hình như không thiếu. bạn có thể tìm kiếm và lựa lấy cái phù hợp mà dùng chớ viết lại mần chi cho mất công????

Còn nếu muốn tự mình viết cũng chả khó chi, Để có thể hiển thị tiếng Việt có dấu trên CAD bạn nên sử dụng font arial với mã Unicode là Ok. Dùng các font khác e hơi vất vả.

Hề hề hề,

Và đây lại là cái đoán mò nữa , trúng hay trật nhờ bạn xem giúp.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/5194_ghihaohut.lsp

Em cảm ơn anh Phamthanhbinh nhiều ạ

rất đúng ý em

nhưng anh giúp rồi thì giúp em thêm cái này với ạ

thay vì chọn điểm chèn text thì mình chọn góc phải dưới cùng (lisp tính tọa độ điểm đó) là điểm chèn text luôn ạ

Em cảm ơn anh nhiều.

chúc anh vui ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cảm ơn anh Phamthanhbinh nhiều ạ

rất đúng ý em

nhưng anh giúp rồi thì giúp em thêm cái này với ạ

thay vì chọn điểm chèn text thì mình chọn góc phải dưới cùng (lisp tính tọa độ điểm đó) là điểm chèn text luôn ạ

Em cảm ơn anh nhiều.

chúc anh vui ạ

Hề hề hề,

Dùng thử cái ni coi sao hè???

http://www.cadviet.com/upfiles/3/5194_ghihaohut_1.lsp

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Dùng thử cái ni coi sao hè???

http://www.cadviet.com/upfiles/3/5194_ghihaohut_1.lsp

Em cảm ơn anh nhiều ạ

Đến giờ em vẫn còn có mấy điều thắc mắc

Anh giải thích giúp em với ạ:

1. Tọa độ điểm p1,p2 có cách nào dự vào tọa độ các đường line để xác định thay vì getpoint không ạ

(chứ nếu chọn vậy thì lisp của mình nó gò bó quá,vì khi chọn đối tượng em hay thích chọn thoải mái chứ chọn 2 điểm nó thấy sao sao ấy ạ)

2. Làm sao khi chèn text lisp có thể lấy chiều cao,layer của mtext mình vừa chọn để tạo mtext thay vì nhwu trên là giá trị cao chữ là 55 ạ

3.Dùng hàm ssget  thường nó hiện thông báo select object: 

Vậy làm sao mình có thể thay đổi chữ select object bằng ngôn ngữ của mình ạ

4.Anh giúp em cách viết chữ H\\U+1EC6 S\\U+1ED0 HAO H\\U+1EE4T với ạ

(thường thì mình dùng unicode là hệ số hao hụt chứ ạ)

Em cảm ơn anh ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em đang tìm hiểu về mấy cái vụ nhân hệ số này mà khó nhằn quá các bác ạ :(

Công ty bảo vệ Việt Thăng Long luôn nổi tiếng với những dich vu bao ve cực kỳ uy tín mang lại niềm tin nơi khách hàng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cảm ơn anh nhiều ạ

Đến giờ em vẫn còn có mấy điều thắc mắc

Anh giải thích giúp em với ạ:

1. Tọa độ điểm p1,p2 có cách nào dự vào tọa độ các đường line để xác định thay vì getpoint không ạ

(chứ nếu chọn vậy thì lisp của mình nó gò bó quá,vì khi chọn đối tượng em hay thích chọn thoải mái chứ chọn 2 điểm nó thấy sao sao ấy ạ)

2. Làm sao khi chèn text lisp có thể lấy chiều cao,layer của mtext mình vừa chọn để tạo mtext thay vì nhwu trên là giá trị cao chữ là 55 ạ

3.Dùng hàm ssget  thường nó hiện thông báo select object: 

Vậy làm sao mình có thể thay đổi chữ select object bằng ngôn ngữ của mình ạ

4.Anh giúp em cách viết chữ H\\U+1EC6 S\\U+1ED0 HAO H\\U+1EE4T với ạ

(thường thì mình dùng unicode là hệ số hao hụt chứ ạ)

Em cảm ơn anh ạ

Hề hề hề,

1/- Có nhiều cách, vấn đề là bạn khoái chọn thằng nào vì trên bản vẽ của bạn có rất nhiều line có thể dùng vào việc này. Cái vụ thấy sao sao thì nhiều người thấy lắm bởi cái sao sao của mỗi người thường không giống nhau.

2/- Cũng có nhiều cách để chọn chiều cao text khác nhau dựa vào chiều cao của một text hay nhiều text chuẩn nào đó. Song vấn đề chính là chọn text nào làm chuẩn lại do người dùng nên người viết lisp chả biết mà ứng dụng. Bạn cần cung cấp cụ thể cái chiều cao text mà bạn muốn lấy mới được.

3/- Cái này không thay được vì nó là chuẩn của CAD khi sử dụng các phép chọn đối tượng. Tuy nhiên có thể bổ sung các text tiếng Việt vào các thông báo kèm theo. Song điều này chỉ làm hoa mắt người đọc chứ tác dụng chả có boa nhiêu. Vậy thì có nên làm hay không hè???

4/- Cách viết chữ này chính là sử dụng mã unicode để viết tiếng việt có dấu trong lisp vì ngôn ngữ lisp không có tiếng Việt. Nhưng bạn lưu ý rằng chỉ có các CAD đời cao hơn 2007 mới có khả năng dịch các code này ra tiếng Việt có dấu, Còn các CAD đời thấp hơn e rằng nó sẽ ra cái giống oẳn tà roằn chả biết chống gậy bạn ạ.

Cũng vì mình đang xài CAD2004 nên chả mặn mà lắm với cái code này nên cũng chả thuộc hết đâu, chỉ là copy và paste cho bạn vui chớ mình thì sẽ xài tiếng Việt không dấu bạn ạ.

Cái hệ số hao hụt như bạn nhìn thấy chỉ là cái đã được Cad dịch từ code phía trên ra chứ không phải cái phải ghi trong code bạn ạ. tại sao vậy thì cũng như tiếng Anh nó bảo Hello là chào bạn vậy. Cứ thế mà xài, miễn thắc mắc....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hè hè chém thêm cho Bài nó dài. Chúc chủ thớt thêm yêu thích lisp

Hề hề hề,
1/- Có nhiều cách, vấn đề là bạn khoái chọn thằng nào vì trên bản vẽ của bạn có rất nhiều line có thể dùng vào việc này. Cái vụ thấy sao sao thì nhiều người thấy lắm bởi cái sao sao của mỗi người thường không giống nhau. Không có ý kiến gì về vụ này. Em hoàn toàn nhất trí.
2/- Cũng có nhiều cách để chọn chiều cao text khác nhau dựa vào chiều cao của một text hay nhiều text chuẩn nào đó. Song vấn đề chính là chọn text nào làm chuẩn lại do người dùng nên người viết lisp chả biết mà ứng dụng. Bạn cần cung cấp cụ thể cái chiều cao text mà bạn muốn lấy mới được. Ý bác ấy là nếu trong khu vực chọn Text có nhiều loại chiều cao Text thì không biết lấy cái nào làm chiều cao Text mới
3/- Cái này không thay được vì nó là chuẩn của CAD khi sử dụng các phép chọn đối tượng. Tuy nhiên có thể bổ sung các text tiếng Việt vào các thông báo kèm theo. Song điều này chỉ làm hoa mắt người đọc chứ tác dụng chả có boa nhiêu. Vậy thì có nên làm hay không hè??? . Nhất trí ở vụ cần và không cần làm thêm (vì thật ra dùng quen tay thì có bao giờ đọc dòng lệnh đâu). Không nhất trí ở đoạn không thể (em nhớ không nhầm bên acetTools làm được điều này, giờ chẳng biết vứt đâu ; để em xem lại)
4/- Cách viết chữ này chính là sử dụng mã unicode để viết tiếng việt có dấu trong lisp vì ngôn ngữ lisp không có tiếng Việt. Nhưng bạn lưu ý rằng chỉ có các CAD đời cao hơn 2007 mới có khả năng dịch các code này ra tiếng Việt có dấu, Còn các CAD đời thấp hơn e rằng nó sẽ ra cái giống oẳn tà roằn chả biết chống gậy bạn ạ.
Cũng vì mình đang xài CAD2004 nên chả mặn mà lắm với cái code này nên cũng chả thuộc hết đâu, chỉ là copy và paste cho bạn vui chớ mình thì sẽ xài tiếng Việt không dấu bạn ạ. Vụ này là hay nhất thi thoảng em vấn sài "trộm" cái này; chỉ cần cóp nhặt trên diễn đàn là có ngay. Chủ thớt đã biết về lisp, đọc chắc hiểu> Link: http://www.cadviet.com/forum/topic/65887-yeu-cau-lisp-chuyen-font12-font-xuyec-sang-unicode-hay-tcvn-3/ (cái này của bác Hà)
Cái hệ số hao hụt như bạn nhìn thấy chỉ là cái đã được Cad dịch từ code phía trên ra chứ không phải cái phải ghi trong code bạn ạ. tại sao vậy thì cũng như tiếng Anh nó bảo Hello là chào bạn vậy. Cứ thế mà xài, miễn thắc mắc....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hè hè chém thêm cho Bài nó dài. Chúc chủ thớt thêm yêu thích lisp

Hề hề hề,

Nhất trí ở cái vụ "để em xem lại)" bở mình xem đi thì chửa thấy. Nếu bác xem được thì post lên để anh em mót tí....

Cứ theo thiển ý của mình thì ngay khi dùng thuần Cad cái dòng đó nó vẫn hiển hiện, không nhẽ lại phải chuyển ngữ toàn bộ CAD ư??? Việc này có nhẽ không phải không thể với thiên hạ, song với cá nhân mình thì quả thực là không thể bác ạ..... 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

1/- Có nhiều cách, vấn đề là bạn khoái chọn thằng nào vì trên bản vẽ của bạn có rất nhiều line có thể dùng vào việc này. Cái vụ thấy sao sao thì nhiều người thấy lắm bởi cái sao sao của mỗi người thường không giống nhau.

2/- Cũng có nhiều cách để chọn chiều cao text khác nhau dựa vào chiều cao của một text hay nhiều text chuẩn nào đó. Song vấn đề chính là chọn text nào làm chuẩn lại do người dùng nên người viết lisp chả biết mà ứng dụng. Bạn cần cung cấp cụ thể cái chiều cao text mà bạn muốn lấy mới được.

3/- Cái này không thay được vì nó là chuẩn của CAD khi sử dụng các phép chọn đối tượng. Tuy nhiên có thể bổ sung các text tiếng Việt vào các thông báo kèm theo. Song điều này chỉ làm hoa mắt người đọc chứ tác dụng chả có boa nhiêu. Vậy thì có nên làm hay không hè???

Cũng vì mình đang xài CAD2004 nên chả mặn mà lắm với cái code này nên cũng chả thuộc hết đâu, chỉ là copy và paste cho bạn vui chớ mình thì sẽ xài tiếng Việt không dấu bạn ạ.

anh giúp em tiếp với ạ

1.Theo em chỉ lọc những line trong bảng tổng hợp đó thôi ạ

Còn đường line nào anh thấy hợp lý để chọn điểm góc trên bên trái và góc dưới bên phải thì theo em là 4 đường line bao quanh thì phải(em chỉ nghĩ vậy thôi ạ)

-Chứ khi mình getpoint p1,p2 để tính điểm chèn theo em thấy bất tiện ạ

2.text chuẩn chính là những text mình chọn để nhân hệ số đó ạ

4.Vậy làm sao để dịch ra đc đoạn code vậy anh ( anh bày em với ạ)

Em cảm ơn anh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

3 #7 :

((lambda(x)
 (princ x)
    (setvar 'nomutt 1)
    (setq sel (vl-catch-all-apply 'ssget (list (list (cons 0 "LINE")))))
    (setvar 'nomutt 0)
    (if (not (vl-catch-all-error-p sel))
        sel
		(exit)
    )
	)
	"Chon Lines"
)
  • Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

3 #7 :

((lambda(x)
 (princ x)
    (setvar 'nomutt 1)
    (setq sel (vl-catch-all-apply 'ssget (list (list (cons 0 "LINE")))))
    (setvar 'nomutt 0)
    (if (not (vl-catch-all-error-p sel))
        sel
		(exit)
    )
	)
	"Chon Lines"
)

Em cảm ơn anh Ketxu nhiều ạ

1.nhưng mà với đoạn code này thì ghép với đoạn code của anh phamthanhbinh thì mình làm sao vậy ạ

em mới mò lisp nên chưa hiểu rõ ạ

2.Anh cho em hỏi thêm tý với ạ

trong lisp khi mình dùng (command "gi đó")

thì làm sao khi thục hiện lệnh trên dòng command không hiện dòng lệnh đó anh nhỉ(chỉ hiện lệnh đầu tiên của lisp)

Em cảm ơn anh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay