Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
falco

ace cho mình hỏi chi tiết này với

Các bài được khuyến nghị

mình làm ðồ án công nghệ. thầy cho chi tiết chuối quá

ace xem nó là chi tiết gì. gia công theo phýõng pháp nào

vật liệu nhựa cứng chịu nhiệt 

sản lýợng 15.000 chi tiết / nãm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

:D :D :D

Đề bài chuối thiệt.

Tuy nhiên 2 lúa chưa biết đề của thầy hay của trò chuối.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình làm đồ án công nghệ. thầy cho chi tiết chuối quá

ace xem nó là chi tiết gì. gia công theo phương pháp nào

vật liệu nhựa cứng chịu nhiệt 

sản lượng 15.000 chi tiết / năm

Hề hề hề,

Tên chi tiết thì chủ thớt đã đặt rồi đấy thôi. Gọi là chi tiết chuối hay là chi tiết chuốt hột cho nó oai cũng chả sao.

Theo cái nhòm của tui thì có thể gọi nó là cái thân hộp củ chuối cũng tạm được.

Còn công nghệ thì có vô thiên lủng, Có thể làm khuôn rồi ép đùn, cũng có thể mua nguyên cục nhựa về gia công cắt gọt cho nó ... oai. Lại cũng có thể mua mấy miếng nhựa đồng nát về kỳ cạch cắt và dán cũng xong....

Sản lượng 15000 chi tiết /năm là sản lượng cũng đáng để làm khuôn , nhưng còn tùy vào điều kiện và hoàn cảnh cụ thể của chủ thớt mà chọn. Nếu chủ thớt có thể huy động khoảng 15000 công nhân và đủ tiền trả lương họ trong một năm với mức lương khoảng 15000 lần tiền lương tối thiểu của nhà nước thì chơi bài cắt dán cũng sẽ hoàn thành ngon ấy mà....

Túm lại là chủ thớt chịu khó nghiên cứu tình hình túi tiền và khả năng của chủ thớt để quyết định xem phương án nào dễ lỗ nhất thì xơi thôi chứ chả ai làm dùm chủ thớt được đâu.... Còn nếu chủ thớt có ý tưởng triển khai cụ thể công việc của mình theo hướng ABC nào đó thì post lên anh em mới giúp cho chủ thớt hoàn thành cái ý tưởng ấy được. 

Chớ có tin thằng nào ngoài bản thân mình chủ thớt ơi....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

giờ mình có 3 ý tưởng:

1, làm như bạn nói ép đùn.

2, gia công dập sau đó ép tinh

3, gia công trên may cnc

các bạn cho mình biết ưu nhược điểm của từng phương pháp được không

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ưu thì 2 lúa chưa rõ, nhưng nhược của cả 3 cách là đều tốn nhiều USD.

Trong đó cách số 3 là tốn nhất.

:d :d :d

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ Anh falco: Anh có thể  scan hoặc chụp ảnh nội dung công việc  của cái gọi là ĐỒ ÁN CÔNG NGHỆ mà  thầy giáo giao cho anh lên đây được không???

Đề bài chuối thiệt.

Tuy nhiên 2 lúa chưa biết đề của thầy hay của trò chuối.

Một là thầy chuối, hai là trò chuối.... muốn biết được ai chuối cần phải có  vật chứng là  toàn bộ nội dung đề bài thầy giao cho học sinh.

Ưu thì 2 lúa chưa rõ, nhưng nhược của cả 3 cách là đều tốn nhiều USD.

Trong đó cách số 3 là tốn nhất.

Cách thứ 2 và 3 là củ... chuối  hột nhất! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

giờ mình có 3 ý tưởng:

1, làm như bạn nói ép đùn.

2, gia công dập sau đó ép tinh

3, gia công trên may cnc

các bạn cho mình biết ưu nhược điểm của từng phương pháp được không

Hề hề hề,

Nhựa cứng mà chơi kiểu dập xong thì có nhẽ hơi thừa tiền đây. Bởi vì đảm bảo dập nhát nào hỏng ăn nhát đó, và có nhẽ cũng chả cần nguyên công ép tinh làm chi nữa bạn ơi....

Gia công trên máy CNC thì chắc túi tiền cũng rủng rỉnh đây nên mới lãng phí vật liệu và tiền công như rứa... 

Tình hình này thì chủ thớt làm ăn có ..... lỗ lớn rồi. Chắc rằng chủ thớt vớ được hũ vàng ở đâu đây nên tha hồ thí nghiệm ......

Với khả năng tài chính dư dả như vậy thì chủ thớt có thể yên tâm với phương án ép đùn vì tiền khuôn chỉ là con muỗi thôi......

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho mình hỏi thêm tí?

mình đang có bình đồ chết đã SCAN,bây giờ mình cho vào CAD để số hóa ra tỷ lệ 1:20000 trên khổ A3 nhưng chưa biết cách chỉnh tỷ lệ sao cho đúng..nhờ mọi người giúp !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

có gì phải scan đâu bạn. gia công chi tiết này với vật liệu nhựa nylon mc. sản lượng 15000 CT/ năm.

mà đây là bản vẽ của nc ngoài. các bác có nhận ra đây là chi tiết gì không giúp em với. mai em thông mà chưa làm đc gì

tên chi tiết " JIG MAGNETZING AT MOTOR LINE"  em google mà không ra đc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Uhm, vậy để 2 lúa dịch ra cho, hy vọng nó hỗ trợ được cho bạn:

Dịch bằng google translate:

"đồ gá từ hóa tại đường dây động cơ"

Dịch bằng hình ảnh:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác đâu ạ. hn thầy giáo sửa vật liệu là thép c45. có bác nào có ý kiến gì giúp em với

Trên quả đất này không có nơi nào gọi thép 45 thành thép c45 , anh ạ!

Anh vẫn chưa giả nhời câu hỏi của em Hoằn:

@ Anh falco: Anh có thể  scan hoặc chụp ảnh nội dung công việc  của cái gọi là ĐỒ ÁN CÔNG NGHỆ mà  thầy giáo giao cho anh lên đây được không???

Một là thầy chuối, hai là trò chuối.... muốn biết được ai chuối cần phải có  vật chứng là  toàn bộ nội dung đề bài thầy giao cho học sinh.

Cách thứ 2 và 3 là củ... chuối  hột nhất! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vâng. em không để ý. nội dung là như thế này ạ " hình vẽ ở trên ạ, sản lượng 150.000 CT/ Năm, vật liệu c45 " tính toán nguyên công , biện pháp gia công chi tiết ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Muốn mọi người dễ góp ý, anh phải tự tay lại  vẽ bản vẽ chi tiết + sơ đồ công nghệ anh định làm theo cách hiểu của anh  rồi gửi file.dwg lên đây.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nhưng giờ em chưa định hướng đc phương pháp gia công. anh cho em ý kiến với

Anh vẫn phải vẽ bản vẽ chi tiết...xong đã !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Muốn mọi người dễ góp ý, anh phải tự tay lại  vẽ bản vẽ chi tiết + sơ đồ công nghệ anh định làm theo cách hiểu của anh  rồi gửi file.dwg lên đây.

Dạo này thấy nhiều sư phụ học hành kiểu gì mà tới lúc làm đồ án công nghệ rồi mà vẫn chưa biết được những công việc mình phải làm???

Người mà bạn hỏi đầu tiên phải là giáo viên đang dạy môn công nghệ chế tạo cho bạn đấy, người ta có trách nhiệm hướng dẫn cho bạn làm các bước như thế nào để hoàn thành đồ án. (Bạn đừng nói với tôi là thầy không chịu hướng dẫn nhé)

Mọi người trên diễn đàn chỉ có thể giải thích những thắc mắc của bạn những chỗ còn phân vân không biết đúng sai hoặc đưa ra cho bạn những phương án gia công tốt nhất.

Cũng nói thêm chi tiết của bạn là thuộc dạng chi tiết dạng càng điển hình cực kỳ đơn giản, chỉ cần vận dụng kiến thức cơ bản đã học là làm ngon lành.

Bạn có thể vào đây để tham khảo quá trình hướng dẫn của anh chị em Cadviet cho một bạn SV: http://www.cadviet.com/forum/topic/66433-hoi-ve-do-an-cong-nghe-ong-noi/

Vài góp ý có gì không phải mong bạn bỏ qua cho.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác ơi. chi tiết em còn không biết nổi là chi tiết gì. tên thì có mà em tra google k ra. hỏi giáo viên họ bảo là " các em cứ làm đi bjo gần bảo vệ mang lên tôi xem, ai làm đc thì mới ký đi bảo vệ ". không phải em lười học. nếu lười em chỉ cần bỏ 700k là xong. nhưng đi học có mỗi cái đồ án quan trọng nhất lại đi thuê.mà đây là đồ án đầu tiên em làm. chi tiết không có nhám, không dung sai ( dung sai từ 0.1 đến 0.5). em không bt nó là gì nữa. bác trach em cũng đúng thôi. em đc phân vào ông củ chuối nhất. bảo vệ gặp ông này thì coi như xong

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dạo này thấy nhiều sư phụ học hành kiểu gì mà tới lúc làm đồ án công nghệ rồi mà vẫn chưa biết được những công việc mình phải làm???

Người mà bạn hỏi đầu tiên phải là giáo viên đang dạy môn công nghệ chế tạo cho bạn đấy, người ta có trách nhiệm hướng dẫn cho bạn làm các bước như thế nào để hoàn thành đồ án. (Bạn đừng nói với tôi là thầy không chịu hướng dẫn nhé)

Mọi người trên diễn đàn chỉ có thể giải thích những thắc mắc của bạn những chỗ còn phân vân không biết đúng sai hoặc đưa ra cho bạn những phương án gia công tốt nhất.

Cũng nói thêm chi tiết của bạn là thuộc dạng chi tiết dạng càng điển hình cực kỳ đơn giản, chỉ cần vận dụng kiến thức cơ bản đã học là làm ngon lành.

Bạn có thể vào đây để tham khảo quá trình hướng dẫn của anh chị em Cadviet cho một bạn SV: http://www.cadviet.com/forum/topic/66433-hoi-ve-do-an-cong-nghe-ong-noi/

Vài góp ý có gì không phải mong bạn bỏ qua cho.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác ơi. chi tiết em còn không biết nổi là chi tiết gì. tên thì có mà em tra google k ra. hỏi giáo viên họ bảo là " các em cứ làm đi bjo gần bảo vệ mang lên tôi xem, ai làm đc thì mới ký đi bảo vệ ". không phải em lười học. nếu lười em chỉ cần bỏ 700k là xong. nhưng đi học có mỗi cái đồ án quan trọng nhất lại đi thuê.mà đây là đồ án đầu tiên em làm. chi tiết không có nhám, không dung sai ( dung sai từ 0.1 đến 0.5). em không bt nó là gì nữa. bác trach em cũng đúng thôi. em đc phân vào ông củ chuối nhất. bảo vệ gặp ông này thì coi như xong

Hề hề hề,

Nếu là thép 45 hay gọi như thầy bạn là C45 thì có thể chơi kiểu gia công cắt gọt. song có nhẽ phải sửa lại bản vẽ chi tiết một chút mới được

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bac nói qua cho em xem phai sửa chỗ nào với. e vẽ xong rồi up lên

Hề hề hề,

Nên có bán kính góc lượn ở các góc của cái hố hình chữ nhật sâu 13.5 đó mới thuận tiện cho gia công hốc. Cái ni mà nhiều xiền thì chơi masterCam rồi tống sang CNC chạy một phát là ok tới tới.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay