Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
falco

ace cho mình hỏi chi tiết này với

Các bài được khuyến nghị

Nếu đúng đây là ĐỒ ÁN CÔNG NGHỆ GIA CÔNG CHI TIẾT thì sau này còn có thêm yêu cầu tính toán thuyết minh trong đó phải chọn máy, chọn dao, tính chế độ cắt....rồi còn thêm thiết kế đồ gá. Trong khi cái gì bạn cũng nghĩ tới phương án gia công bằng máy cắt dây, máy CNC.Theo tôi thì cần xem kỹ lại mục đích của đề tài này là gì???

bạn không đọc hết rồi. cảm ơn bạn đã góp ý. mình đang muốn làm trên may vạn năng chứ không phải cnc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

bác cho em hỏi. ở p/an 1 sao không dùng máy dây gc luôn biên dạng. vì bác đã dùng máy cắt dây để gc lỗ phi 52.4 rồi đấy

Thắc mắc của anh là đúng! Dùng máy cắt dây gia công luôn biên dạng nhanh hơn là cái chắc rồi. Nhưng vì đây là  phương án: Chơi kiểu đi máy bay kết hợp với chạy bộ”. Do vậy em kết hợp giữa cắt dây và xọc theo vạch dấu!  :) :) :)

Nếu sửa lại biện dạng thay chỗ đường uốn lùi bằng đường mầu xanh thì chỉ cần gia công 1 nguyên công là xong.

Còn nếu không sửa biên dạng thì bắt buộc phải gia công làm 2 nguyên công

Chi tiết của anh biên dạng rất loằng ngoằng nhưng vẫn có thể gia công được bằng phương pháp chép hình theo mẫu trên máy phay vạn năng với phải thiết kế bộ truyền dẫn thủy lực tiến dao ngang.Tuy nhiên do kết cấu của biên dạng loằng ngoằng nên bắt buộc phải gia công làm 2 nguyên công mới gia công hết được biên dạng

Mẫu chép hình cũng không lắp trên hoặc dưới như hình ảnh phay cam theo mẫu chép hình như hình ảnh mô tả trong giáo trình phay.

Để việc gia công chi tiết của anh, bàn máy sẽ có hành trình tiến và lùi. Hành trình tiến là bàn máy sẽ chuyển động từ phải sang trái sẽ phay được một nửa biên dạng phôi. Hành trình lùi là bàn máy chuyển động ngược lại từ trái qua phải để gia công nửa biên dạng còn lại. .

(Anh có thể tự tìm kiếm tài tham khảo phương pháp gia công chép hình trên máy tiện vạn năng bằng tiến dao thủy lưc).

Thú thực là em cũng  chán không buồn… chết với cung cách ra đề bài kiểu khủng bố tinh thần của thầy! Ai đời lại  đi lấy kết cấu sản phẩm của chi tiết ép nhựa ra để giao cho sinh viên làm đồ án công nghệ chế tạo máy??? Dân ta đói nghèo vì tài nguyên rừng vàng biển bạc cạn kiệt, khổ sở về rác thải công nghệ cao do các công ty nước ngoài xả lũ ra  sông, ra biển, ra những cánh đồng bờ sôi ruộng mật cò bay mỏi cánh rơi lả tả …

Không có nhẽ dân ta lại cạn kiện cả kho tàng bài tập lớn giúp cho sinh viên hiểu được bản chất của cái gọi là quá trình định vị - kẹp chặt, cái gọi là lựa chọn máy-gá- dao  và cái gọi là S-V-T ???

Cụ Trạng Quỳnh có sống lại cũng không thể bịa ra được  câu chuyện “thầy lấy bừa, thầy không nhớ nó là gì cả”. Ước gì cụ Hoàng là nhân vật trong truyện ngắn Đôi mắt của nhà văn Nam Cao sống lại để được tận mắt nhìn thấy cụ  vỗ đùi đánh đét lên một cái rồi kêu: “Tài thật! Tài thật! Tài đến thế là cùng! Tiên sư anh Tào Tháo.”

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vâng! em đang khốn với kiểu này. thôi thì đến đâu thì đến bác ak. bỏ không đc. theo đúng bản vẽ bên nc ngoài mà thầy đưa là nhựa. nhưng thầy lại sửa thành c45.hix

cảm ơn sự nhiệt tình của bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác hoằn ak. hn em có hỏi thầy giáo về gia công chép hình. thầy nói biên dạng nay chép hình đc nhưng không chính xác

hn em có đi qua một số xưởng cắt dây ở trường. bác cho em hỏi nếu cắt dây thì sau khi tạo lỗ 52.4 xong thì làm thế nào để xác định tâm của lỗ để gia công biên dạng còn lại

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác hoằn ak. hn em có hỏi thầy giáo về gia công chép hình. thầy nói biên dạng nay chép hình đc nhưng không chính xác

hn em có đi qua một số xưởng cắt dây ở trường. bác cho em hỏi nếu cắt dây thì sau khi tạo lỗ 52.4 xong thì làm thế nào để xác định tâm của lỗ để gia công biên dạng còn lại

1- Theo tài liêu em gửi lên bài số 48 thì fay chép hình có thể đạt được sai lệch  chính xác đến 0.05. Sao anh không hỏi luôn thầy là cái biên dạng của thầy nó đòi hỏi sai lệch bao nhiêu???

2- Khi đã lựa chọn cắt dây thì cắt một lần hết biên dạng luôn. Chỉ có cạnh vát 5 là phải sửa nguộibàngw dụng cụ cầm tay...

Túm lại là anh phương án lựa chọn của anh là gì???

Nếu fay biên dạng trên máy vạn năng bằng phương pháp chép hình anh có thể xem tài liệu ảnh để hiểu thêm về bộ truyền dẫn thủy lực lắp lên bàn xe dao ngang:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cảm ơn bác rất nhiều. thực sự em vẫn chưa lựa chọn đc phương pháp nào . chiều mai em đi thông. mai em hỏi lại thầy giáo rồi đưa ra p.an.

một đề khó với em quá. em hỏi các anh chị khoá trên thì mọi người bảo chi tiết phải có nhám. k có nhám thì phải bt bề mặt làm việc, bề mặt lắp ghép. mà cả 2 em chưa bt. giờ e đang chơi vơi quá

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác hoằn cho em hỏi:

sơ bộ về quá trình công nghệ của em như sau:

1.chọn phôi dập

2.mặt gia công mặt B, C ( máy phay)

3. gia công mặt A ( máy phay)

4.  gia công các lỗ bậc và 4 lỗ phi 8,5 ( máy phay)

5. gia công lỗ 52.4 ( máy phay)

6. gia công biên dạng trong lỗ bằng máy cắt dây

7. vát mép lỗ phi 52,4

8. vát mép các cạnh bên

9. tổng kiểm tra

bác xem qua hộ em với. em mới làm xong phần chọn phôi. hiện tại em chọn phương pháp cắt dây.

chủ nhật tới em thông qua nên em mới chọn sơ bộ như vậy. bác xem nguyên công đã hợp lý chưa ạ

thank bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1- Không khả thi!

2-Gia công mặt C phải thay đổi lại kết cấu của lỗ

4- Sao không gia công trên máy khoan???

5 và 6 sao không gia công luôn biên dạng trên máy cắt dây  >xếp nhiều chi tiết lên nhau cho năng suât cao vời vợi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1 thi e nhờ bác nõi rõ hộ e sao không khả thi. vi em thay dập nang suat cao, áp dụng cho chi tiết phức tạp

2 thi e bt nhưng e chưa vẽ lại.

4 e muốn gc trên 1 máy để giảm thời gian gá đặt.

5 6 e đồng ý với bác. nhưng mình vẫn phải khoan 1 lỗ để xỏ dây vào dduung không ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1- Chi tiết của anh chính xác là chỉ kinh tế khi đưa vào KHUÔN ÉP NHỰA! Nói :dập nang suat cao, áp dụng cho chi tiết phức tạp là sai cơ bản!

4- Xưa nay không ai khoan trên máy phay cả vì lý do kinh tế, đơn giá giờ công máy khoan cao hơn đơn giá giờ  công trên máy khoan

Thiết kế công nghệ là phải đảm bảo tính kinh tế kỹ thuật!

5 và 6. Biên dạng phôi thô đã được tạo ra trên khuôn ép nhựa rồi thì không cần phải khoan lỗ xỏ dây!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vâng. cảm ơn bác hoằn

bản vẽ ghi là nhựa. thầy lại đổi xang thép. em đang lo quá.

bác cho em bt phôi em có có thể chon những loại phôi nào ạ

chi tiết không yêu cầu đcx kich thước cao em chọn phôi đúc đc không ạ. và em nên chọn loại đúc nào ạ

thank

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vâng. cảm ơn bác hoằn

bản vẽ ghi là nhựa. thầy lại đổi xang thép. em đang lo quá.

bác cho em bt phôi em có có thể chon những loại phôi nào ạ

chi tiết không yêu cầu đcx kich thước cao em chọn phôi đúc đc không ạ. và em nên chọn loại đúc nào ạ

thank

Thầy lôi chi tiết ép nhựa  ra rồi thay nhựa bằng thép 45 để giao cho anh  làm đồ án công nghệ vì thế anh phải tìm hiểu về tính công nghệ của chi tiết đúc để sửa lại kết cấu cho phù hợp. Tùy theo sản lượng và độ phức tạp của chi tiết để anh có thể lựa chọn đúc trong khuôn nào???

Anh nên xem lại giáo trình đúc để hiểu và lựa chọn thích hợp!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác hoằn xem kết cấu em sửa hợp ly chưa 

em chọn phôi đúc, đúc trong khuôn cát mẫu kim loại

http://www.4shared.com/download/gfBoNqSn/bn_v_chi_tit.dwg?tsid=20131026-143123-148d1a0d

bác cho em mấy ý kiến cái

thank bác

Rất ngại khi tải khi tải file của anh về máy, hơi bị loằng ngoằng ! 

Anh phải úp ảnh  hoặc  úp File bản vẽ chi tiết  lên trang khác để mọi người dễ loát về !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin lỗi chủ thớt cho mình hỏi ké vơi, mình là người mới chưa viết được bài. Mọi người cho mình hỏi là cách khắc phục lỗi chữ trong cad với. Ban đầu mình sửa chữ trong block là chữ thường, không hiểu sao 1 thời gian chữ đó lại tự chuyển sang chữ in hoa. Mọi người giúp mình vấn đề này với, mình sắp phải nộp đồ án rồi mà ko biết sửa kiểu gì. Thank all!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em mới úp lên mediafire

bác xem hộ em vơi. em úp trực tiếp không đc

http://www.mediafire.com/download/g1e8p9s8wiz8oh4/b%E1%BA%A3n+v%E1%BA%BD+chi+ti%E1%BA%BFt.dwg

Hơi bị tiếc là em đang dùng AutoCAD2007, không mở file của anh được! Em dùng cả AutoCAD2013 nhưng bị lỗi , em lười chưa cài lại được!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

trước hết em cảm ơn bác rất nhiều. hi. hn thông phần đầu em tạm ổn. may vì hn có thầy thông hộ. 

giờ em đang tiến hành lập nguyên công.

bác cho em hoi là em chọn phôi đúc, đúc trong khuôn kim loại, các mẫu kim loại làm bằng máy có ổn không

vì em thấy nó có nhiều ưu điểm như:

+  năng suất khi đúc trong khuôn kim loại  300 đến 500 chi tiết cho 1 loạt ( phù hợp với sx loạt lớn)

+ năng suất khuôn cao do dc chế tạo bằng máy

+lượng dư để lại cho qtrinh gia công nhỏ, ít tốn kém kim loại.

nhưng nhược điểm lớn là giá thành cao

bác có phương án khác cho em biết luôn với

em đang vẽ bản vẽ lồng phôi, khi nào xong em up cả 2 bác xem qua cho em.

thank bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chi tiết ép nhựa của anh có kết cấu đơn giản >> đúc bằng khuôn cát cũng được

Bây giờ đúc trong khuôn cát đã tiến bộ vượt bậc , không còn như đúc trong khuôn cát trộn đất sét như trong giáo trình đúc nữa >>>Đây là địa chỉ đúc :

http://www.quangtrun...l-products.html

Dây truyền đúc thép được đầu tư hiện đại bao gồm:   - Hệ thống lò nấu thép trung tần - Dây truyền tạo khuôn mẫu. - Dây truyền rót thép vào khuôn. - Máy phân tích mác thép, và nhiều máy phục vụ cho việc luyện kim  ...

http://www.vje.com.vn/gt.asp

Chất lượng sản phẩm được quản lý theo tiêu chuẩn ISO 9001:2000 từ năm 2002. Về mặt kỹ thuật, sản phẩm đúc của công ty được sản xuất theo tiêu chuẩn JIS (Nhật Bản)

Sản phẩm của công ty được xuất khẩu sang Nhật Bản và các nước Đông Nam Á từ năm 1996. Trên thị trường nội địa, công ty đã cung cấp sản phẩm của mình cho các công ty có tiếng trong nhiều lĩnh vực.  

Với năng lực sản xuất 4000 Tấn/năm, công ty chuyên sản xuất các sản phẩm đúc bằng gang xám, gang cầu, gang hợp kim, thép cácbon hoặc thép hợp kim. Sản phẩm chủ yếu gồm các chi tiết đúc cho chế tạo máy công cụ, động cơ Diesel, bơm nước, phụ tùng ôtô xe máy, phụ tùng cho các ngành vận tải đường thủy, đường sắt,...với trọng lượng từ 1 đến 3000 kg.

Dây truyền sản xuất Furan, với hệ thống máy trộn cát Furan năng lực 20 tấn /giờ

Dây truyền sản xuất cát tươi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ai chỉ giúp làm thế nào thay đổi chữ( ví dụ D3-04 thành D13-04) được ko. mình có gửi hình đính kèm . mình ko biết posh bài nên xin phép dùng pic của bạn này xíu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Phamthanhbinh ở hà tĩnh phải không?

Hề hề hề,

Không phải đâu là không phải đâu.

Nếu định nhận đồng hương thì nên kiếm nhiều bác khác trên diễn đàn.

Mình tuy có tí hà nhưng mà là hà ..... động chớ chả được dịu dàng  như hà tĩnh. 

Vậy nên hổng có dám nhận họ hàng đâu.

Hề hề hề,.....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay