Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
anhdungdhtl

hỏi về bài tập lớn công nghệ chế tạo

Các bài được khuyến nghị

em đang làm bt lớn môn công nghệ chế tạo càng gạt

em chưa biết công việc phải làm như nào có bác nào 

hướng dẫn cho em với,hình tương tự như bên dưói ạ.em cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Dạo này thấy nhiều sư phụ học hành kiểu gì mà tới lúc làm đồ án công nghệ rồi mà vẫn chưa biết được những công việc mình phải làm???

Người mà bạn hỏi đầu tiên phải là giáo viên đang dạy môn công nghệ chế tạo cho bạn đấy, người ta có trách nhiệm hướng dẫn cho bạn làm các bước như thế nào để hoàn thành đồ án. (Bạn đừng nói với tôi là thầy không chịu hướng dẫn nhé)

Mọi người trên diễn đàn chỉ có thể giải thích những thắc mắc của bạn những chỗ còn phân vân không biết đúng sai hoặc đưa ra cho bạn những phương án gia công tốt nhất.

Cũng nói thêm chi tiết của bạn là thuộc dạng chi tiết dạng càng điển hình cực kỳ đơn giản, chỉ cần vận dụng kiến thức cơ bản đã học là làm ngon lành.

Bạn có thể vào đây để tham khảo quá trình hướng dẫn của anh chị em Cadviet cho một bạn SV: http://www.cadviet.com/forum/topic/66433-hoi-ve-do-an-cong-nghe-ong-noi/

Vài góp ý có gì không phải mong bạn bỏ qua cho.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em đang làm bt lớn môn công nghệ chế tạo càng gạt

em chưa biết công việc phải làm như nào có bác nào 

hướng dẫn cho em với,hình tương tự như bên dưói ạ.em cảm ơn

Hề hề hề,

Việc phải làm đầu tiên là việc bạn phải biết chi tiết này làm bằng vật liệu chi??? Nó dùng vào việc gì??? Nó có thể được làm từ loại phôi nào?? Sản lượng to hay nhỏ??

Từ đó mới nói chuyện tiếp là làm thế nào để từ cái phôi bạn có cho ra được thằng cu càng cua hay càng tôm này bạn ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trước em toàn thuê :( vì em dốt :(.

Toptranh.com - Bán buôn bán lẻ tranh thêu chữ thập tại Siêu thị Big C Thăng Long, 222 Trần Duy Hưng, Cầu Giấy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:D :D :D

2 lúa phản đối. Bạn càng thuê được nhiều thì bạn càng giỏi.

:D :D :D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trước em toàn thuê :( vì em dốt :(.

Toptranh.com - Bán buôn bán lẻ tranh thêu chữ thập tại Siêu thị Big C Thăng Long, 222 Trần Duy Hưng, Cầu Giấy.

Dốt vẫn có thể làm được ngon lành, chỉ sợ lười biến thôi bạn a.

Chính vì lý do thuê người ta làm nên giờ bạn chuyển qua bán tranh thêu chữ thập đúng không? Đùa cho vui đừng giận nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh em ơi cho em hỏi chi tiết này là chi tiết gì được không, em kỳ này làm đồ án mà thấy khó khăn quá,các mem giúp đỡ em với.

xin chân thành cảm ơn, http://www.cadviet.com/upfiles/3/124590__án.dwg

mình thấy nó giống nắp hộp giảm tốc ở đầu ra hoặc đầu vào

nếu không phải bạn đưng trách nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

uh, thank bạn nhiều nhé, mình đang chưa biết xác định nó là gì đây, mong bạn giúp đỡ mình

trên bản vẽ không có tên ak bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh em ơi cho em hỏi chi tiết này là chi tiết gì được không, em kỳ này làm đồ án mà thấy khó khăn quá,các mem giúp đỡ em với.

xin chân thành cảm ơn, http://www.cadviet.com/upfiles/3/124590__án.dwg

Đoán mò nó là chi tiết Bạc ép gioăng dùng trong kết cấu nối ống dẫn dầu hoặc khí nén cao áp!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

uh, thank bạn nhiều nhé, mình đang chưa biết xác định nó là gì đây, mong bạn giúp đỡ mình

Hề hề hề,

Chi tiết tên là Tí hay Tèo chả quan trong gì cả , Cái quan trọng là hiểu cấu tạo và chức năng sử dụng của nó. Có vậy mới có thể có công nghệ chế tạo hợp lý được.

Nhòm qua bản vẽ của bạn thì thấy cái hình cắt trích B không hợp lý và chả hiểu vì sao bạn có thể tríc nó ra thành như vậy cả???

Bởi thế mong bạn check lại và giải thích rõ chỗ này trước khi có thể góp ý về công nghệ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Chi tiết tên là Tí hay Tèo chả quan trong gì cả , Cái quan trọng là hiểu cấu tạo và chức năng sử dụng của nó. Có vậy mới có thể có công nghệ chế tạo hợp lý được.

Nhòm qua bản vẽ của bạn thì thấy cái hình cắt trích B không hợp lý và chả hiểu vì sao bạn có thể tríc nó ra thành như vậy cả???

Bởi thế mong bạn check lại và giải thích rõ chỗ này trước khi có thể góp ý về công nghệ.

bác cho e hỏi. chi tiết của e k phai ren. nó chỉ là lỗ bậc. và bác có góp ý cho em 1 phương án là phay biên dạng

em muốn hỏi bác là nếu phay biên dạng thì hai lỗ phi 7 gja công như tn? làm thế nào để xác định đc cung 52 độ

thank bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh em cùng mình phân tích nhé, đây là bản vẽ chính thức đâyhttp://www.cadviet.com/upfiles/3/124590_da.rar

- Phần cát trích B : trên hình vẽ một đằng, cắt trích ra bên ngoài vẽ một nẻo! Hình đưa ra ngoài nên vẽ tỷ lện phóng to

- Không nên ghi kích thước nối đuôi nhau như  mầu vàng

- Không cần phải ghi các kích thước mầu đỏ!

- Xem lại phần ghi dung sai của kích thước mầu trắng, nó là lỗ sao phải cho dung sai trừ ( -) ????

- Kiểm tra lại dung sai con số sai lệnh của h8, h11, G7 >>> Tại sao anh lại chọn dụng sai lắp hệ trục cơ bản???

- Kiểm tra lại độ nhẵn nên tra theo tiêu chuẩn và ghi đầy đủ!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh ơi em vẽ đúng với đề rồi đó, anh có thể xem lại hình ở đây, đây là đề mà, làm sao có thể sai được, đề này là chi tiết thực của một công ty nước ngoài đấy, em cũng đang không hiểu tại sao hình trích lại như vậy đây.

anh có thể xem ở file đề này, hình vẽ thì không cần chỉnh gì, đúng theo đề rồi, http://www.cadviet.com/upfiles/3/124590_beduong.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không phải là bản vẽ của Tây bao giờ cũng đúng!

- Phần cắt trích nó vẽ sai là cái chắc rồi ( Bác Phamthanhbinh đã có ý kiến ở trên, Hoằn chỉ nhắc lại)

- Kích thước mầu đỏ ghi thừa cũng là cái chắc rồi, anh đọc lại tài liệu về công nghệ tiện sẽ hiểu!

Ở bài trên Hoằn đã viết:

- Xem lại phần ghi dung sai của kích thước mầu trắng, nó là lỗ sao phải cho dung sai trừ ( -) ????

- Kiểm tra lại dung sai con số sai lệnh của h8, h11, G7 >>> Tại sao anh lại chọn dụng sai lắp hệ trục cơ bản???

Hoằn không khẳng định là sai, Hoằn chỉ muốn tìm thêm các chi tiết lắp ghép lên nó và xem lại giáo trình dung sai tìm hiểu bản chất của vấn đề! Khi nào thì chọn hệ trục cơ bản, khi nào cần chọn hệ lỗ cơ bản??? Đây là câu hỏi của em hỏi anh, nó cũng là câu hỏi mà chắc chắn khi bảo vệ các thầy sẽ hỏi.

Đây là thí dụ về một trường hợp bản vẽ của Tây cũng vẽ sai! (Có thể Tây nó tiết kiệm mực nên không kẻ mặt cắt , Hoằn không coi đây là lỗi sai)

Đây cũng là bản vẽ của Nhật , nó ghi đầy đủ độ nhẵn : Rz200 ghi ra ngoài là ký hiệu các bề mặt còn lại không ghi ký hiệu vào hình vẽ

Anh thử xem nó đã vẽ sai cơ bản ở chỗ nào???

Nguồn: http://www.cadviet.com/forum/topic/57898-ki-hieu-ban-ve-co-khi/page-2

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thank anh em nhiều nhé, em cũng lần đầu làm đồ án công nghệ, cũng đang học công nghệ thôi, nên kiến thức còn nhiều hạn chế, anh em cứ góp ý nhé, e cũng chưa đi thông qua buôiir nào nhưng nghĩ thấy cũng hay thật đó, yêu cơ khí mất rồi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh ơi em vẽ đúng với đề rồi đó, anh có thể xem lại hình ở đây, đây là đề mà, làm sao có thể sai được, đề này là chi tiết thực của một công ty nước ngoài đấy, em cũng đang không hiểu tại sao hình trích lại như vậy đây.

anh có thể xem ở file đề này, hình vẽ thì không cần chỉnh gì, đúng theo đề rồi, http://www.cadviet.com/upfiles/3/124590_beduong.rar

Hề hề hề, 

Chỉ được cái khỏe cãi.

Vẽ sai tòe loe so với bản vẽ gốc của người ta mà còn nỏ mồm.

Điều đó chứng tỏ bạn chưa làm việc nghiêm túc chút nào.

Muốn làm được công nghệ thì cần hiểu về chi tiết và các yêu cầu kỹ thuật khi làm việc của chi tiết chứ không thể cưỡi voi uýnh cồng được đâu.

Việc bạn vẽ sai chứng tỏ bạn chả hiểu gì về chi tiết cả. Vậy thì nói chuyện công nghệ chế tạo là quá xa xỉ rồi.

Hãy xem lại bản vẽ gốc của người ta và tìm hiểu cho kỹ nó đã. Sau đó chỉnh lại bản vẽ của mình cho chuẩn. Bằng không thì quên đi, đừng có làm công nghệ công gừng chi cho mất công.

Hề hề hề,...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các anh ơi tức là đề có thể sai, có thể sửa đề cho hợp kết  cấu công nghệ, em cũng nghĩ đây chỉ bản vẽ họ xuất ra ở dạng sơ lược, các kích thước chủ yếu ở dạng thiết kế, chưa phải dạng côngn ghệ, thank anh em nhiều nhé, 

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sao e đọc mãi vẫn không biết cách lập topic nhỡ :blush: , a chị nào biết mở đường cho e với :lol: . Đang cần lắm những sự giúp đỡ :(  :( .hi"hi"

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sao e đọc mãi vẫn không biết cách lập topic nhỡ :blush: , a chị nào biết mở đường cho e với :lol: . Đang cần lắm những sự giúp đỡ :(  :( .hi"hi"

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nguồn: http://www.cadviet.com/forum/topic/83837-hoi-ve-bai-tap-lon-cong-nghe-che-tao/

các anh ơi tức là đề có thể sai, có thể sửa đề cho hợp kết  cấu công nghệ, em cũng nghĩ đây chỉ bản vẽ họ xuất ra ở dạng sơ lược, các kích thước chủ yếu ở dạng thiết kế, chưa phải dạng côngn ghệ, thank anh em nhiều nhé, 

Em có thể cung cấp  cho chị biết được thông tin về phiếu nội dung thầy em giao bài tập lớn cho em được không???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay