Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
nhockym

[Help] hướng dẫn vẽ hình vẽ cơ khí

Các bài được khuyến nghị

Chào mọi người. sau đây e có 2 bài tập muốn được hỏi mọi ngýời. mong mọi người chỉ bảo giúp e. Cảm ơn!

Bài 1 : Hình 1, thực sự là e ngồi tính và vẽ mãi k đúng với hình. chỉ bảo e cách vẽ hình ý với

Bài 2 : cho e hỏi có cách nào vẽ 1 đường thẳng tiếp xúc với 2 hình tròn (như trong khung đỏ ở hình ) không ạ? nếu có cho e hỏi lệnh để vẽ đường thẳng ðó là rì ạ? Mà nếu k có thì ai biết chỉ e cách vẽ cái chỗ khung đỏ ý với ạ.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình vẽ hình số 2 trước nhé.

Đầu tiên bạn vẽ hai hình tròn R38 và R18 trước( vex đúng khoang cách = 78 nhé

Sau đó bạn Nhập Lênh OS Lên bảng sau

Tiếp theo bạn tắt hết các bắt điểm chỉ để lại (Tangent) Như hình trên. Chọn xong bấm OK

Tiếp bạn tiến hành vẽ lúc này bạn vẽ nó không cho bắt điểm vào vị trí nào khác chỉ tiếp xúc với đường tròn

Vẽ xong ta được hình sau

Chúc bạn thành công

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình vẽ hình số 2 trước nhé.

Đầu tiên bạn vẽ hai hình tròn R38 và R18 trước( vex đúng khoang cách = 78 nhé

Sau đó bạn Nhập Lênh OS Lên bảng sau

Tiếp theo bạn tắt hết các bắt điểm chỉ để lại (Tangent) Như hình trên. Chọn xong bấm OK

Tiếp bạn tiến hành vẽ lúc này bạn vẽ nó không cho bắt điểm vào vị trí nào khác chỉ tiếp xúc với đường tròn

Vẽ xong ta được hình sau

Chúc bạn thành công

Bài 1 bạn có biết cách vẽ k bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Có phải bạn cần cái như vầy không???

Vẽ nó đơn giản như đang giỡn thôi mà.5194_banhda.jpg

Hình của chủ thớt người ta đã ghi thiếu kích thước tọa độ tâm của R9 nên bài toán có vô số nghiệm

Hình của bác Phạmthanhbinh khác xa với hình của chủ thớt!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hình 1 của bạn đây

xem hieu ko nhehttp://www.cadviet.com/upfiles/3/121247_drawing1_2.dwg

Anh xác định tọa độ tâm R9 bằng cách nào???

Đây là hình Hoằn vẽ giả thiết tâm của R9 nằm trên trục tâm của hình:

Đây là file mô tả cách xác định tâm của R29: http://www.cadviet.com/upfiles/3/114276_v7869_mò.dwg

Chốt lại: Đề bài ghi thiếu kích thước tọa độ tâm R9,  để vẽ đúng hình vẽ như đề bài phải xác định gần đúng tọa độ tâm của R9 trên giấy vẽ! Còn nếu lười thì bịa ra kích thước tọa độ tâm để cũng không chết ai cả!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh xác định tọa độ tâm R9 bằng cách nào???

Đây là hình Hoằn vẽ giả thiết tâm của R9 nằm trên trục tâm của hình:

Đây là file mô tả cách xác định tâm của R29: http://www.cadviet.com/upfiles/3/114276_v7869_mò.dwg

Chốt lại: Đề bài ghi thiếu kích thước tọa độ tâm R9,  để vẽ đúng hình vẽ như đề bài phải xác định gần đúng tọa độ tâm của R9 trên giấy vẽ! Còn nếu lười thì bịa ra kích thước tọa độ tâm để cũng không chết ai cả!

Hề hề hề,

Bác Hoan2182 này quá cẩn thận rồi.

Tọa độ tâm r3 chỉ cần nằm ở trên vòng tròn đồng tâm với vòng tròn r72, bán kính R58 là Ok. Nó có thể ở bất cứ vị trí nào trên vòng tròn này đều có thể dựng được hình. Sau đó muốn nó ở vị trí nào thì chỉ cần một phép xoay nữa là Ok. Cái vụ này không phải là đố vui để tìm cách vẽ nhanh nhất nên xoay kiểu chi cũng được bác ạ.

Cái hình bác đoán mò với hình của mình chỉ khác nhau về góc thể hiện chứ chả khác chi về cấu trúc bánh đà cả.

Cũng chả nên gọi là đề bài thiếu tọa độ tâm cho nó thêm...... bác học mần chi. Cứ chú .... ôi học cũng ngon chán bác ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề tối qua buồn ngủ quá đi ngủ sớm sáng nay đã có rất nhiều cao thủ trả lời giúp bạn rồi còn đây là cách của mình nè.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bác Hoan2182 này quá cẩn thận rồi.

Tọa độ tâm r3 chỉ cần nằm ở trên vòng tròn đồng tâm với vòng tròn r72, bán kính R58 là Ok. Nó có thể ở bất cứ vị trí nào trên vòng tròn này đều có thể dựng được hình. Sau đó muốn nó ở vị trí nào thì chỉ cần một phép xoay nữa là Ok. Cái vụ này không phải là đố vui để tìm cách vẽ nhanh nhất nên xoay kiểu chi cũng được bác ạ.

Cái hình bác đoán mò với hình của mình chỉ khác nhau về góc thể hiện chứ chả khác chi về cấu trúc bánh đà cả.

Cũng chả nên gọi là đề bài thiếu tọa độ tâm cho nó thêm...... bác học mần chi. Cứ chú .... ôi học cũng ngon chán bác ạ.

Vì đây là bài toán “ Cù Trọng Xoay”, có thể  xoay các kiểu tùy theo cảm nhận của mỗi người . Do vậy  tâm R9 nó nắm ở bất kỳ đâu cũng được, và cũng không cần phải cho tọa độ tâm của nó cũng xong! (Theo em thì nên đặt tâm R9 trùng với đường trục như ảnh trên)

Ở đây em muốn đề cập  việc ghi kích thước của đề bài. Đây không phải là đố vui mà là bài tập vẽ nên người ra đề cũng phải định hướng bằng cách ghi kích thước sao cho người khác có thể dựng được nhanh hình vẽ một cách dễ ràng nhất.  

Bài toán trên dựng trên AutoCAD không có gì khó khăn cả. Nhưng nếu người thợ nhìn vào bản vẽ để dựng hình trên phôi liệu ngoài hiện trường thì có nhiều vấn đề cần phải bàn để “quy trình công nghệ vẽ lấy dấu” được diễn ra chính xác và nhanh chóng. Nếu tâm của R9 không nằm trên trục tâm của chi tiết, khi vẽ và lấy dấu ngoài hiện trường bằng thước và comfa sẽ có sai số tích lũy.

Nguyên tắc ghi kích thước theo TCVN thì chỉ cần ghi đủ kích thước để người đọc hình dung ra các bước vẽ là đủ. Tuy nhiên vẫn có ngoại lệ là được phép ghi them các kích thước tham khảo, các kích thước tham khảo phải được ghi trong ngoặc đơn thí dụ (25) để người vẽ dễ vẽ và tiện cho việc kiểm tra …

Ghi thừa thãi kích thước kiểu như anh Hai Lúa đã ghi trong một số bài viết trên diễn đàn là kiểu ghi không khuyến khích áp dụng. Nó chỉ phù hợp với thời kỳ chiến tranh du kích dùng để ghi bản vẽ chỉ dẫn về tọa độ gài mìn ở đồng bằng, và tọa độ đặt hầm chông cạm bẫy trên miền núi, khiến quân … địch lạc vào mê lộ sẽ chẳng biết đâu mà lần … :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay