Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
LUUCUONG

hỏi về cách chỉnh nét đứt trong cad

Các bài được khuyến nghị

chào mọi người em mới học cad, trong bản vẽ em đang vẽ cần thể hiện nét đứt, em chọn nét đứt là CENTER2 rồi nhưng khi vẽ thì không phải nét đứt

Mong các bác chỉ dùm em.

Em xim cảm ơn trước nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
chào mọi người em mới học cad, trong bản vẽ em đang vẽ cần thể hiện nét đứt, em chọn nét đứt là CENTER2 rồi nhưng khi vẽ thì không phải nét đứt

Mong các bác chỉ dùm em.

Em xim cảm ơn trước nhé

Bạn đánh lệnh LTS rồi chỉnh tỷ lệ cho nét hiện lên!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn đánh lệnh LTS rồi chỉnh tỷ lệ cho nét hiện lên!

em cảm ơn bác Trung Kiên đã đọc và trả lời câu hỏi của em, nhưng em làm rồi mà ko được, em vào thử 1 bản vẽ của 1 người bạn và vào Linetype manager và thấy họ đặt tỷ lệ như sau:

Global scale factor là 14.000

Current object scale là 1.000

Em đã thử đặt đúng như vậy mà vẫn ko đc, khi vẽ vẫn là nét liền

Mong bác trả lời giúp em

cảm ơn bác nhiều!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em cảm ơn bác Trung Kiên đã đọc và trả lời câu hỏi của em, nhưng em làm rồi mà ko được, em vào thử 1 bản vẽ của 1 người bạn và vào Linetype manager và thấy họ đặt tỷ lệ như sau:

Global scale factor là 14.000

Current object scale là 1.000

Em đã thử đặt đúng như vậy mà vẫn ko đc, khi vẽ vẫn là nét liền

Mong bác trả lời giúp em

cảm ơn bác nhiều!!!

Chính xác cái 'Global scale factor' chính là cái trong lệnh "LTS" đấy , ở đây họ đặt là 14.000 tuỳ thuộc vào bản vẽ của họ.Bạn đánh lệnh "LTS" rồi cho 1 giá trị =2.5 xem sao rồi Zoom lại xem, vì nét Centre này là dạng nét trục nên cũng hơi khó thấy.Nếu vẫn không được thì bạn kiểm tra bằng cách thay bằng các giá trị khác (nó là độ co của nét mà ) nên giá trị càng lớn thì bạn phải vẽ 1 đường Centre thật dài mới thấy, còn giá trịn nhỏ thì Zoom kỹ vào để thấy !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mong các bác chỉ dùm em.

Em xim cảm ơn trước nhé

Tại dòng Command bạn đánh lênh CH

chọn đối tượng, tại vị trí Linetype Scale trong bảng General này bạn thay đổi thông số

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có ai gặp hiện tượng là khi đã chỉnh LTS mà vẫn không hề thể hiện nét dứt cho mình không?Mình gặp mà không biết cách sửa.Giúp mình!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có ai gặp hiện tượng là khi đã chỉnh LTS mà vẫn không hề thể hiện nét dứt cho mình không?Mình gặp mà không biết cách sửa.Giúp mình!

Mình thường đặt riêng 1 layer cho đường tim, trục. Với từng bản vẽ có tỉ lệ khác nhau thì thay đổi linetype scale cho phù hợp (thông qua ctr +1).

sau khi chỉnh nếu thấy vẫn chưa được bạn thử dùng lệnh Re xem!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái của anh em cũng gặp khi vẽ CAD2004. Nét đứt lúc nhìn thấy lúc ko> khi in ra vẫn ra nét đứt... Muốn nhìn thấy nét đứt khi anh đặt layer anh cứ vào View chọn Regen...thấy liền!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

còn một cách! bạn duple click vô line đó, dòng bảng properties chon linetype scale tăng dần hoặc giảm dần, theo ý thích, có thể nó dang mặc định nhỏ quá mình ko thấy, cũng có khi lớn quá chỉ thấy được một khúc của nét đứt đó nên bạn nhầm tưởng là ko làm được đó thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đây là file mình đã sửa: http://www.cadviet.com/upfiles/KHO_HIEU.dwg

lý do bạn không chỉnh được nét là bạn đã để giá trị: Global scale factor và current object scale quá lớn!!

lần sau nên để ý giá trị này!

chúc thành côngr

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong hình của bạn : gồm hình màu trắng và màu nâu sậm, hình trắng nằm trong lớp 11 tuong-cubic là nét liền, còn đường màu nâu là nét Center2, bạn thay đổi thông số LTS. Khi mình mở file bạn lên giá trị LTS 100000 là quá lớn hoặc bạn cho giá trị quá nhỏ thì nhìn hình thấy nét liền. Bạn nhập trị LTS là 20 sẽ thấy được nét tâm.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mong các bác chỉ dùm em.

Em xim cảm ơn trước nhé

bạn sử dụng dường hide2 là được thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em cũng bị vậy lts e cho 30 chỉnh cả ctrl 1 cho 30 vẫn ko thấy được ! dùng cad 2007 thì lỗi tao layer 2008 thì lỗi cái này ! các pro giúp đệ với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không có công thức chung nào cho cách chỉnh Linetype Scale cả, nó còn phụ thuộc vào góc nhìn zoom, unit bản vẽ, Linetype, scale VP... Bạn hãy tự tìm cho mình 1 tỉ lệ hợp lý dùng chung cho các bản vẽ cùng iso. Theo mình nếu bạn không vẽ theo 1 tiêu chuẩn nào, lại copy paste, tốt nhất là chỉ nên chỉnh ở bảng Ctrl + 1 (vì chỉnh bằng LTS, tất cả các đối tượng khác sẽ bị liên đới). Khi chỉnh thì chọn 1 giá trị nào đó, nếu không được thì thử tăng gấp đôi, gấp 4, rồi gấp 10. Nếu không được thì từ con số chọn ban đầu làm theo chiều ngược lại, giảm gấp đôi, gấp 4, gấp 10.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có cách nào ứng với mỗi đoạn thẳng có chiều dài khác nhau thì nó tự động thể hiện tỷ lệ đứt khác nhau ko mọi người

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có cách nào ứng với mỗi đoạn thẳng có chiều dài khác nhau thì nó tự động thể hiện tỷ lệ đứt khác nhau ko mọi người

Về nguyên tắc: vẽ đối tượng trong model để tỷ lệ  1 hết.

1. Trong layout: để nét đứt tự động đều như nhau ở các viewport tỷ lệ khác nhau thì đặt: PSLTSCALE là 1. Điều chỉnh LTSCALE  (thường 1->10) để xem khoảng cách nét .

2. Trong model: với tỷ lệ nét 1 ở trên mà muốn xem được thì MSLTSCALE đặt là 1 và Annotation scale of current view (chọn ở góc dưới bên phải-chỗ khung tỉ lệ ) với tỷ lệ tương ứng vẽ (VD: 1-100, 1-50, 1-10 của từng bản vẽ muốn xem nét đứt).

Túm lại gán các biến sau:

CELTSCALE=1

PSLTSCALE=1

MSLTSCALE=1

LTSCALE= 1->10

Và object thường để là 1->10 là đủ.

--> layout sẽ xem được nét đứt đều như nhau ở các view có tỷ lệ khác nhau.

--->model muốn xem nét đứt thì chọn tỷ lệ tương ứng Annotation scale of current view (tương ứng lệnh _CANNOSCALE) và regen sau khi thay đổi.

Đấy là nét đứt giống nhau.

Nếu khác nhau trong layout thì PSLTSCALE là 0.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo