Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
chiaki91

đồ án công nghệ chế tạo máy.

Các bài được khuyến nghị

anh em cho mình hỏi mình nên ghi kích thước lỗ côn kia như thế nào cho hợp lý, và anh em có thể cho ý kiến về chuẩn thô và hướng gia công lỗ côn, với những rãnh ở trụ ngoài, mình đang định dùng dao phay ngón gia công, mình học mastercam nên thấy gia công vậy.http://www.cadviet.com/upfiles/3/124590_chiaki_c_lên.dwg

anh em giúp mình cái nhé, chiều nay mình mới đi thông lần đầu về bản vẽ chế tạo thôi, tại bản vẽ gốc thày giao nhiều điểm bất cập quá.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

anh em cho mình hỏi mình nên ghi kích thước lỗ côn kia như thế nào cho hợp lý, và anh em có thể cho ý kiến về chuẩn thô và hướng gia công lỗ côn, với những rãnh ở trụ ngoài, mình đang định dùng dao phay ngón gia công, mình học mastercam nên thấy gia công vậy.http://www.cadviet.com/upfiles/3/124590_chiaki_c_lên.dwg

anh em giúp mình cái nhé, chiều nay mình mới đi thông lần đầu về bản vẽ chế tạo thôi, tại bản vẽ gốc thày giao nhiều điểm bất cập quá.

Kích thước lỗ côn ghi theo ảnh:

Lỗ côn không đòi hỏi độ chính xác cao thì chỉ cần xoay bàn dao ngang là tiện được>>> Nếu đòi hỏi cao phải gia công chép hình >>>Anh xem giáo trình tiện sẽ hiểu

Chuẩn thô và chuẩn tinh rất đơn giản thôi, vấn đề là anh phải tự làm theo cách hiểu của mình

Tóm lại: Anh phải động... năng lên mạnh dạn lập quy trình công nghệ theo phương án của mình,  sau đó mới tham khảo ý kiến của người khác. Khi ra trường, sếp giao việc, anh chưa bắt tay vào làm đã hỏi sẽ bị ăn mắng ...thậm tồi tệ đấy!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thank anh nhiều lắm nhé, em dạo này cũng toàn tâm toàn lực bắt tay vào làm rồi, mình hiểu không có đất diễn cho những người lười biếng mà, anh xem giùm em bản vẽ như vậy hợp lý chưa, em chọn phôi dập nóng, sản lượng 20 nghìn chi tiết, khối lượng 9,8kg mà, mình sẽ cố gắng hết sức, có gì anh em chỉ bảo mình nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1- "với những rãnh ở trụ ngoài, mình đang định dùng dao phay ngón gia công, mình học mastercam nên thấy gia công vậy"

Các rãnh ấy mà gia công bằng dao phay ngón trêm máy phay không ổn >>>năng suất chậm tuyệt vời luôn!  >>>Phải gia công bằng dao tiện trên máy tiện

2- Nếu đây là bản vẽ chi tiết anh đặt hàng cho em gia công, thì em cứ theo bản vẽ mà phang!, kích thức nào thiếu em sẽ yêu cầu anh cung cấp đủ, >>>Bản vẽ của anh vẫn còn thiếu kích thước .. mặt B cắt trích ra ngoài khác xa với trong hình ???>>anh kiểm tra kỹ lại rồi ghi đầy đủ , em sẽ kiểm tra sau

3- Đây là đồ án, muốn hỏi em ghi kích thước thế nào cho đúng với đặc tính kỹ thuật, anh phải cung cấp cho em bản vẽ lắp cụm của chi tiết, cái gì lắp lên nó, và nó lắp vào cái gì???

4- Chọn phôi dập được,  với điều kiện : Phôi để cắt ra phôi dập phải đúc ống với chiều dai tối đa là 1310  để có thế  lên máy tiện T630 cắt nhỏ ra từng phôi >>> sau đó đưa lên máy dập thúc lồi >>>>Dập không kinh tế

>>>>Chốt lại rẻ nhất vẫn là chọn phôi đúc!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ui, anh đi làm rồi ha, nếu mà em có những kiến thức thực tế như thế này thì đi bảo vệ sẽ tự tin hơn nhiều.đúng là bản vẽ không hợp lí và em đã sửa chỗ trích để hợp lý, nhưng em chưa hiểu khi gia công thì họ điều chỉnh chạy dao như thế nào để gia công nhưng cung tròn, anh có thể chỉ em phương pháp gia côg những chỗ cung tròn đó không, có nhất thiết phải dụng dao tiện định hình không anh. 

còn phôi thì em chọn phôi dập rồi

http://www.cadviet.com/upfiles/3/124590_chiaki_c_lên_1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thường là những chỗ R1, R2, R3, R4...nếu không cho dung sai người thợ sẽ và vo đầu dao tiện là được, KCS không kiểm tra R này

Nếu R lượn cho dung sai người thợ sẽ mài dao theo dưỡng , KCS sẽ kiểm tra theo dưỡng kiểm

Phôi dập khả thi, nhưng không kinh tế vì lý do em đã viết ở bài trước!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ui, anh bảo gia công rãnh trên máy tiện thì gá kiểu gì, dao kiểu gì hả anh, e chưa từng nghe đến điều này, chẳng lẽ gã trên bàn dao ngang rùi dao thò vào ha, em chưa hiểu anh hơi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh ơi cho em hỏi vài điều như thế này được không.

em quyết định là chọn phôi dập trên máy rèn ngang, nhưng em đã đọc trong quyển sổ tay công nghệ, em vẫn không hiểu tra lượng dư phôi dập kiểu này ntn, anh có thể chỉ giúp em phương hướng được không.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1- Cần xem lại giáo trình chế tạo máy về các phương pháp gia công trên máy tiện và giáo trình kỹ thuật tiện

và xem thêm bài viết số #113 trên trang này: http://www.cadviet.com/forum/topic/66433-hoi-ve-do-an-cong-nghe-ong-noi/page-6

2-Chọn phôi dập không khả thi là cái chắc rồi!  >>>Phải chọn phôi đúc vì mục đích của đồ án công nghệ là phải đảm bảo tính khả thi và tính kinh tế kỹ thuật!

Tham khảo bài viết này: http://www.cadviet.com/forum/topic/84744-bac-nao-am-hieu-gia-cong-banh-rang-gop-y-bai-em-voi/

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hi, thank chị này nhiều lắm ha. chiều nay em đi thông thầy bảo đối với sản lượng lớn như thế này 20 nghìn chi tiết mà anh, khối lượng 9,8kg nên thày bảo là chọn phôi dập là hợp lý, dập trên máy rèn ngang, nhưng thầy bảo để xem các cậu thiết kế bản vẽ lồng phôi như thế nào,hi, em đang cần tra lượng dư phôi dập, em đã đọc quyển sổ tay công nghệ chế tạo máy tập 1, tập 2 của nguyễn đắc lộc.... nhưng em không tra được họ nói rất chung chung, em mong chị giúp đỡ tụi em với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hi, thank chị này nhiều lắm ha. chiều nay em đi thông thầy bảo đối với sản lượng lớn như thế này 20 nghìn chi tiết mà anh, khối lượng 9,8kg nên thày bảo là chọn phôi dập là hợp lý, dập trên máy rèn ngang, nhưng thầy bảo để xem các cậu thiết kế bản vẽ lồng phôi như thế nào,hi, em đang cần tra lượng dư phôi dập, em đã đọc quyển sổ tay công nghệ chế tạo máy tập 1, tập 2 của nguyễn đắc lộc.... nhưng em không tra được họ nói rất chung chung, em mong chị giúp đỡ tụi em với.

Đảm bảo với anh rằng thì mà là chi tiết của anh mà chơi kiểu phôi dập thì cháo không có mà húp! Không phải cứ rèn dập là cho năng suất cao, nó chỉ cho năng suất cao với điều kiện chi tiết cần dập thỏa mãn điều kiện là phải có tính công nghệ của chi tiết rèn dập. Muốn trở thành người mẫu phải có vòng 1 vòng 2 vòng 3 + với số đo chiều cao và cân nặng lý tưởng ....

Nếu anh làm phôi đúc thì em sẽ tra lượng giúp anh...

Anh hỏi thầy nếu dập phôi như thế cần mấy nguyên công, và lực dập cho mỗi nguyên công là bao nhiêu???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ui, chị tự tin quá ha, thày giáo em cũng có xưởng mà, thày hiểu rõ, tụi em không quá đi sâu về cái đó đâu.

nếu nói về phôi đúc thì em chẳng cần nhờ, vì kỳ trước tụi em cũng làm đồ án công nghệ chế tạo phôi rồi, làm khuôn đúc rồi, em cũng biết rồi. 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Làm công tác kỹ thuật mà không dám nghĩ dám làm và không tự tin vào những kiến thức trong sách vở + học hỏi học hỏi ngoài đời, thì chắc chắn không làm được cái gì ra hồn!

Nếu chi tiết của anh nhỏ bé xinh xinh đường kính cỡ 30 đến 30 mm mà anh chơi rèn dập em không phản đối!

Vì kích thước chi tiết bé tí như vậy >>>làm phôi đúc là không nên rồi

Đây là chi tiết to đùng ngã ngửa đường kính phôi 273 chiều dầy 71 , khối lượng tinh của nó là 7.33kg

Oái oăm nhất là cái lỗ của nó cũng to đùng, lỗ nhỏ thì dễ ăn hơn!

>>>Nếu anh chọn phôi rèn dập >>>Thì kích thước phôi của để đưa vào rèn dập là bao nhiêu ???? Phương án tạo phôi của thế nào???

Đây là đường lối công nghệ:

1/Luyện kim >> tạo phôi thép cây hoặc thép cán >>cắt phôi rèn dập >>> rèn dập >> gia công cơ khí

2/ Luyện kim >> đúc >> gia công cơ khí

Trong hai con đường ấy thì con đường nào ngắn hơn???

Anh nên biết là đơn giá/kg phôi đúc đắt hơn đơn giá / thép cây và thép cán, chỉ chênh lệnh nhau tí ti .....

Đột dập cho năng suất cao vời vợi , nhưng không phải chi tiết nào cũng đè ngửa nó ra đề rèn dập!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vâng, cám ơn chị nhiều lắm, e sẽ mạnh dạn dùng phương pháp này, nhưng em vẫn ngờ ngợ, chi tiết đó đường kính có chưa đến 30 cm, nhiều máy dập công suất lớn lắm mà chị, chắc chị nói đúng, em sẽ lưu tâm điều này

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không phải là rèn dập không dập được chi tiết lớn cái chính ở đây là chi tiết nó phải có hình dang phù hợp với công nghệ dập sao cho số nguyên công dập là ít nhất

Vấn đề khó ở đây là cái phôi để đưa vào rèn dập >>> Nếu dùng phôi đặc thì phải thúc lỗ >>> đòi hỏi máy công suất lớn đơn giá giờ công máy cao chi phí sản xuất nhiều

Chi tiết  của anh dạng ống  <<<giả sử cắt phôi từ tôn tấm>>>phôi cũng phải có lỗ >>>lãng phí vật liệu

Nếu chi tiết nhỏ thì dùng phôi đặc cắt từ thép cây  >> thúc ra thành lỗ >ngon ăn hơn nhiều và tiết kiệm phôi

Anh có thể tham khảo bài viết này: http://www.cadviet.com/forum/topic/84744-bac-nao-am-hieu-gia-cong-banh-rang-gop-y-bai-em-voi/

Đến nay do những thành tựu khoa học, kỹ thuật ngày càng cao, các nước công nghiệp phát triển đã chế tạo các thiết bị dập tạo hình cỡ lớn và hiện đại, các thiết bị phục vụ công nghệ dập thể tích khác như:

- Máy búa hơi có trọng lượng phần rơi đến G = 25 tấn
- Máy ép trục khuỷu dập nóng có lực ép danh nghĩa đến P =140 MN (14000 tấn)
- Máy ép thủy lực có lực danh nghĩa đến P = 750 MN (75000 tấn)
- Máy ép ma sát trục vít có lực danh nghĩa đến P =16 MN (1600 tấn)
- Máy rèn ngang có lực danh nghĩa đến P = 31,5 MN (3150 tấn)
Ngoài ra còn có các máy búa cao tốc, búa thủy lực có lực dập lớn, có hiệu suất sử dụng cao trong quá trình dập khối

Anh xem thử rèn Rèn dập nóng trên máy vít me. 150 tấn khổ rộng:

Vì lực máy không đủ  dập nên nó phải nhai ba nhát mới xong!

Đây anh hãy quan sát cái phôi hình dáng ra sao ,  trước khi nó đưa vào khuôn dập ra chi tiết dập:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ui, không biết nói gì hơn, chị đã thuyết phục được em rồi đó, thank chị rất nhiều, em sẽ dùng những kiến thực thực tế này để thuyết phục các thày, thank chị nhiều lắm, em mọng chị giúp đỡ e tiếp để em hoàn thành nhé,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vâng, cám ơn chị nhiều lắm, e sẽ mạnh dạn dùng phương pháp này, nhưng em vẫn ngờ ngợ, chi tiết đó đường kính có chưa đến 30 cm, nhiều máy dập công suất lớn lắm mà chị, chắc chị nói đúng, em sẽ lưu tâm điều này

1/ Máy dập công suất lớn không "đồng nghĩa" với việc gia công chi tiết lớn. Mà mục đích cuối cùng của nó là để dập nhiều chi tiết trong một nguyên công, nghĩa là dùng một khuôn lớn, bên trong có nhiều lòng khuôn để tăng năng suất lao động. Đúc các chi tiết nhỏ người ta cũng đúc nhiều chi tiết trong một hòm khuôn.

2/ Không phải chi tiết nào đưa vào đột dập cũng cho năng suất cao, có chi tiết chỉ cần một vài nguyên công, có chi tiết lại cần đến dăm bẩy nguyên công. Do vậy phải để đưa một chi tiết vào rèn dập cái lưu tâm đầu tiên là hình dáng nó có phù hợp với tính công nghệ của chi tiết rèn dập không??? Giá thành của nó có rẻ hơn các phương pháp tạo phôi khác hay không???

Chi tiết của anh dòm khẽ một cái em có thể khẳng định là rèn dập không nhai được, nếu cố tình nhai sẽ gẫy răng là cái chắc!

Khi làm đồ án, thầy hướng dẫn chỉ là gợi ý , cũng có trường hợp  thầy ép sinh viên phải làm theo ý của thầy

Vì thế nếu cái gì anh thấy  đúng thì hãy bảo vệ ý kiến của mình . Khi  bảo vệ đồ án các thầy trong hội xúm lại đồng tâm hiệp lực quay như chong chóng,  xem anh có bị hoa mắt chóng mặt không . Anh phải bình tĩnh, tự tin  cãi lại đến cùng, bí quá thì cãi cùn cho tới khi nào không thể cãi được nữa thì mới chấp nhận ...Trượt.

Anh nên nhớ là bảo vệ đồ án là bảo vệ ý kiến quan điểm của mình. Nếu anh không dám bảo vệ ỳ kiến của mình

, thầy bảo sao nghe vậy thì đồ án của anh dù làm tốt cũng dễ bị trượt lắm...trượt vì không bảo vệ được ý kiến của mình...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vâng ạ, chị kiến thức chắc thế, chắc chị đi làm rồi, ngày trước bảo vệ c ông nghệ phôi em cũng đã từng cân đo từng tí với thầy về phần hệ thống rót, cuối cùng thày cũng bị thuyết phục.

chị có thể cho em xin quyển sách ở trên được không, nhìn mà hay quá, em tìm sách công nghệ chế tạo phôi trên mạng cũng có nhưng toàn nói về đúc nhiều thôi.

thank chị rất nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bạn giúp m tí đc k? m đang làm đồ án cnctm ma vuong mắc nhiều quá!

các bạn xem hình m vẽ thiếu sót j k?

m lựa chon phôi dập nóng trên máy ép trục khuỷu có đc k?

và tra lương dư cho dập nóng theo chi tiết m thì cách tra như thế nao?

nhờ các bạn giúp đỡ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bạn giúp m tí đc k? m đang làm đồ án cnctm ma vuong mắc nhiều quá!

các bạn xem hình m vẽ thiếu sót j k?

m lựa chon phôi dập nóng trên máy ép trục khuỷu có đc k?

và tra lương dư cho dập nóng theo chi tiết m thì cách tra như thế nao?

nhờ các bạn giúp đỡ!

Chi tiết của anh có thể rèn dập được với điều kiện phải qua nhiều nguyên công, sử dụng trên máy nào, căn cứ vào lực rèn dập cần thiết.

Tra lượng dư gia công cơ theo kg của vật dập tra bảng trong bài #2 , Công thức kinh nghiệm tra lượng dư gia công cơ tra bảng trong bài #42 chủ đề này:

http://www.cadviet.com/forum/topic/85345-tra-luong-du-phoi-dap-do-an-cong-nghe-che-tao-may/

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo