Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
trinhvqh

Phần mềm Autocad Architecture 2009

Các bài được khuyến nghị

bác trinhvqh ơi, ngoài thị trường có bán sách hướng dẫn ACA ko nhỉ?

Vừa thêm bài viết liên quan đến Quy hoạch

Bạn tham khảo tại đây:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry79722

Sách về ACA cũng có vài cuốn đấy

Autodesk Architectural Desktop 2004 của Lưu Triều Nguyên (02 tập)

Còn cuốn gì đó nữa tôi không nhớ tựa đề

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Anh trinhvqh viết hay qúa , cảm ơn anh đã chia sẽ với mọi người . Hảy tiếp tục đi anh.

Cảm ơn bạn vì thiện chí dành cho các bài viết của tôi

Hy vọng các bạn phản hồi để tôi có định hướng viết tiếp

.........

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bài viết của bạn hay quá. Mình không phải là dân kiến trúc nhưng mình sử dụng phần mềm autoCAD MEP để vẽ hệ thống cơ điện, các bài viết về tag của bạn thật đáng nể. Mình đã mất rất nhiều thời gian để tạo tag và schedule trong CAD MEP. Xem bài viết của bạn mình học được rất nhiều. Quả thật để hiều về cái tag, schedule và cả catalog editor trong ACA hay CAD MEP là cả một vấn đề.

Thanks bạn nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ADTListDefinition from JBT World

----------------------

01. Down file này về

http://www.cadviet.com/upfiles/2/adtlistdefinition.zip

02. Extract và lưu vào thư mục nào tùy thích (lưu chung với file Autolisp chẳng hạn)

03. Khởi động ACA

04. Lệnh Netload - Chọn File lưu ở thư mục vừa rồi. Plugin sẵn sàng để hoạt động

ADTListDefinition nhằm giúp cho người dùng nhanh chóng Import và Export các Danh mục từ Exel hoặc Access

Ví dụ: List Phòng ốc nhà ở; List Loại công trình,...

Sau khi cài đặt

Có 02 lệnh cơ bản:

01. ListDefinitionImport

Sẽ hiển thị bảng sau đây:

Bạn có thể đánh trực tiếp hoặc copy từ Exel, Access Paste vào

Vào Format - Style Manager - Muti-Purpose object - List Definition

Bây giờ bạn sẽ thấy List Tên vừa tạo đã nằm trong này

02. Lệnh ListDefinitionExport

Sẽ Export tất cả List của bạn ra Text. Từ đó có thể copy vào Exel

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn anh TrinhVQH, anh am hiểu thật sâu về ACA, em đang gặp một chút rắc rối mong anh giúp. Em muốn vẽ một hệ thống đường ống chạy vòng vèo trong 3d (giống ống trượt nước của công viên nước), em vẽ tâm ống bằng spline rồi bằng 3dpoly thì công cụ structure đều không nhận các đường này, em đành dùng structure vẽ dò theo đường 3dpoly thì được các đường ống gấp khúc trông rất lố bịch. Anh có giải phát nào giúp em với. Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn anh TrinhVQH, anh am hiểu thật sâu về ACA, em đang gặp một chút rắc rối mong anh giúp. Em muốn vẽ một hệ thống đường ống chạy vòng vèo trong 3d (giống ống trượt nước của công viên nước), em vẽ tâm ống bằng spline rồi bằng 3dpoly thì công cụ structure đều không nhận các đường này, em đành dùng structure vẽ dò theo đường 3dpoly thì được các đường ống gấp khúc trông rất lố bịch. Anh có giải phát nào giúp em với. Thanks!

Chào bạn Thangcowasu!

Để vẽ đường ống như bạn nói thì ACA không có đối tượng nào hỗ trợ

Bạn nên dùng Autocad MEP (cái này chuyên về Hạ tầng)

Trong đó có đối tượng Dutch dùng để vẽ sẽ chuyên nghiệp hơn

---

Sau khi vẽ xong, bạn cũng có thể làm Tags và Schedule cho đối tượng này tương tự ACA

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác TrinhVQH, em mới bắt đầu học ACA nên đụng đâu cũng gặp vấn đề. Em sài ACA 2009, khi vào Menu-Format-Strutural Member Catalog thì ACA2009 không load được file AECstructural.apc (em không biết file này nằm đâu), em đành dùng file này nhưng của ADT 2004 hì ACA2009 báo lỗi version. Làm sao để load được file Catolog này của ACA2009 đây bác nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chia buồn với Beth Powell Roanoke

-------------------------

http://bethscadblog.blogspot.com

"MONDAY, SEPTEMBER 21, 2009

My absence and mourning

I have been absent from my blog due to my husband, Peter's deteriorating health. He finally is at peace now and I am in mourning. I will resume by blog in a few weeks. Thank you for your patience. I have kept up his blog here and you'll find the actual post of his death.

I will miss him greatly and will love him forever."

----------------

Beth's Blog đã cho chúng ta một mẹo hay mà tôi đã Post cách đây ít hôm

Hôm nay thật bất ngờ vào lại thì thấy Beth vắng mặt vì tang chồng

Bài của Beth tuy ngắn nhưng làm tôi thực sự xúc động bởi câu cuối cùng

Xin chia buồn cùng Beth

Đúng là phụ nữ trong môi trường BIM. Thật chặt chẽ, hiếm hoi, chung thủy và đáng tự hào

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bác TrinhVQH, em mới bắt đầu học ACA nên đụng đâu cũng gặp vấn đề. Em sài ACA 2009, khi vào Menu-Format-Strutural Member Catalog thì ACA2009 không load được file AECstructural.apc (em không biết file này nằm đâu), em đành dùng file này nhưng của ADT 2004 hì ACA2009 báo lỗi version. Làm sao để load được file Catolog này của ACA2009 đây bác nhỉ?

Bạn hãy sang máy khác copy vào với cùng đường dẫn trên

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bài viết của bạn hay quá. Mình không phải là dân kiến trúc nhưng mình sử dụng phần mềm autoCAD MEP để vẽ hệ thống cơ điện, các bài viết về tag của bạn thật đáng nể. Mình đã mất rất nhiều thời gian để tạo tag và schedule trong CAD MEP. Xem bài viết của bạn mình học được rất nhiều. Quả thật để hiều về cái tag, schedule và cả catalog editor trong ACA hay CAD MEP là cả một vấn đề.

Thanks bạn nhiều

Có lẽ Schedule Tags là đối tượng tuyệt vời nhất của ACA. Nó làm cho ACA trở nên ưu điểm.

Vì nó liên quan đến quá nhiều thứ từ Block; Block Attribute, Multi-View Block cho đến hàng loạt các vấn đề về Property Definition; List; Field;... nên thời gian hiểu về nó khá lâu dài.

Comment của bạn cho tôi một niềm vui lớn vì ít ra cũng có người hiểu được tâm trạng này

Khi chúng ta ra sức mày mò một vấn đề nào đó (hiểu được 99% rồi). Chỉ cần một động tác nhỏ nữa thôi thì sẽ "Ngộ".

Một khi đã chủ động về Tags và Schedule, các bạn sẽ thấy mọi việc thật đơn giản và thông suốt hơn bao giờ hết.

(Hẹn gặp lại vào các bài viết chi tiết hơn về vấn đề này)

Chúc mọi người cuối tuần nhiều niềm vui!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ký hiệu trong Bản vẽ Kiến trúc

----------------------------

Hệ thống tương đối các ký hiệu được dùng trong bản vẽ kiến trúc

Hãy cùng nhau góp ý cho hoàn chỉnh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anchor

--------------

Cũng giống như vẽ 2D. Align là một lệnh tổng hòa của Move, Copy, Scale, Rotate thì Anchor là một khái niệm tổng hòa các đối tượng AEC

Anchor có nghĩa là Neo (neo đối tượng AEC này với đối tượng AEC khác)

Anchor là nền tảng về sự linh hoạt trong ACA

Ví dụ:

- Cửa đi, cửa sổ (Door, Window) được neo vào Tường (Wall). Khi di chuyển Tường thì Cửa đi và cửa sổ cũng dịch chuyển theo.

- Cột (Columm) được neo vào lưới cột (Grid)

- Tag neo vào đối tượng của nó.

Chọn bất kỳ đối tượng AEC – Kích chuột phải - sẽ có một hàng dành cho Anchor để biết Anchor tác động đến hầu hết các đối tượng.

http://www.cadviet.com/upfiles/2/anchor.rar

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác TrinhVQH có hay dùng render bằng ACA không, em thấy render trong ACA 2010 được nhập chung với ACA luôn và thấy hình như nó bất tiện hơn so với ADT thì phải? Hình như nó thay đổi gần như hoàn toàn, em tìm hoài mà không thấy công cụ FOV? Bác có kinh nghiệm nào về đặt một Camera cho nội thất bày em với. A` thanks bác cái vụ AECstructural.apc, em mới cài Win 7 bản quyền thì mọi việc ổn áp cả.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi biết đến ACA từ năm 2002, khi ấy là Architectural Desktop 3.3 (ADT) qua sự giới thiệu của một người bạn. Anh bạn tôi có điều kiện tham gia vào hội thảo Destop do các chuyên gia Autodesk giới thiệu tại TP HCM. Thời điểm đó, Desktop là sự vượt trội so với CAD truyền thống nên mọi người đều hào hứng với nó.

Tôi được người bạn biểu diễn xem một vài thao tác vẽ Wall, Door, Window,… trước khi quyết định ra tiệm mua CD về cài đặt.

Nửa tháng mày mò với ADT, tôi hào hứng ra gặp nhằm chia sẻ kinh nghiệm và học hỏi thêm. Nhưng khi gặp, tôi nhận được câu trả lời rằng: “Mình không xài ADT nữa vì nó không tương thích với mấy anh em trong cơ quan”.

Tôi hỏi tiếp: “Thế quay về vẽ CAD 2000 à?”

Người bạn nói: “Không, CAD 14 với sự hỗ trợ của Autolisp”

Tôi quay về với sự hụt hẫng vì thời điểm đó người dùng ADT rất hiếm, đặc biệt là ở tỉnh lẻ như tôi.

Tôi tiếp tục tự mày mò ADT với Help. Không một ai để chia sẻ, không một tài liệu hướng dẫn nào bằng tiếng Việt

Với một người chập chững và bơ vơ, tôi gặp nhiều khó khăn trong việc tương thích với cách vẽ truyền thống của đồng nghiệp. Nhất là việc xuất bản vẽ cho các bộ môn Kết cấu và Hạ tầng. Tất nhiên, việc từ bỏ ADT quay về CAD, rồi lại tiếp tục ADT cũng đã xảy ra với tôi.

Một thời gian, khi kỹ năng tương đối thuần thục, niềm tin dần được củng cố. Nhất là khi phát hiện “khả năng thống kê tự động” của ADT. Tôi càng chuyên tâm tìm hiểu nó.

Với Tags trong ADT 3.3. Tôi phải mất 03 tháng ròng rã để sáng tỏ vấn đề.

Còn nhớ ngày hôm đó. Sau khi xuất thông tin nhảy múa trên màn hình “khi đối tượng thay đổi, thông tin tự động thay đổi theo”. Tôi tự thưởng cho mình 03 ngày nghỉ ngơi, vì khi ấy tôi đã tìm ra cách giải quyết “vấn đề nan giải nhất”

ADT 2004, 2005, 2006 ra đời có nhiều cải tiến. Sách hướng dẫn bằng tiếng Việt cũng có vài ba quyển trên thị trường. Tôi thuyết phục được nhiều người vẽ ADT.

Một hội thảo về phần mềm thiết kế được giới thiệu cho các KTS trẻ. Tôi xin phép cơ quan tham dự nhưng sếp không chấp nhận vì tiến độ công việc. Thế là đành “phải chuồn đi, rồi về chịu kỷ luật sau”. Và đúng như vậy, sau đó tôi bị kỷ luật nhưng nếu không hành động như vậy thì có lẽ tôi phải mất một thời gian khá dài mới hiểu rành rẽ về “Quản lý dự án” trong ADT.

Bây giờ có nhiều phần mềm theo xu thế BIM nên ACA không còn “quá đặc biệt” nữa.

Cũng giống như ngày xưa bọn tôi luôn hỏi thầy: “Mình cứ học tích phân, vi phân, giới hạn để làm gì trong khi thực tế chẳng mấy khi ứng dụng?” Ông thầy nói: “Đúng là không ứng dụng, nhưng nó giúp mình rèn luyện tư duy”.

Huynh that la bản lĩnh. Thật đáng nể đóa. Tui mới làm quen với chương trình này hà, ko biết sao nửa. tạm thời chưa co được tài liệu gi hết. tìm kiếm cả tháng trời, may măn tìm được diễn đàng này hì hì cám ơn nhiều nha. Ngoại ngữ tui dỡ bẹt ah`, thật khó học chuo7nh tr2inh này quá.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác TrinhVQH có hay dùng render bằng ACA không, em thấy render trong ACA 2010 được nhập chung với ACA luôn và thấy hình như nó bất tiện hơn so với ADT thì phải? Hình như nó thay đổi gần như hoàn toàn, em tìm hoài mà không thấy công cụ FOV? Bác có kinh nghiệm nào về đặt một Camera cho nội thất bày em với. A` thanks bác cái vụ AECstructural.apc, em mới cài Win 7 bản quyền thì mọi việc ổn áp cả.

Trước đây dựng hình bên ACA thì Render luôn

Nhưng dạo này chủ yếu dựng hình SU rồi nên bỏ chuyện Render bằng ACA

Nói chung Render ACA hoàn toàn giống CAD mà thôi

Từ Version 2007 trở đi CAD chuyển đổi Render Skyline thành Metal-Ray

-----

Khi nào rãnh rỗi tôi sẽ nói kỹ hơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Render với ACA2009

----------

Lấy một công trình cũ để render

Công việc render tổng hợp của các yêu tố: Dựng hình; Vật liệu; Ánh sáng và Landscape

- Phần dựng hình thì các bạn đã biết

- Vật liệu tôi cũng đã trình bày

Ở đây tôi trình bày cách chọn camera

Các thông số hãy tự tìm hiểu trên bảng properties (đây là phương pháp chung tìm hiểu mọi đối tượng của CAD)

Ánh sáng chọn ánh sáng mặt trời thêm tác dụng của ánh sáng môi trường

Hãy tìm hiểu với bảng thông số của nó

Phần Landscape (cây, người,..) tìm hiểu thêm phần RPC for ACA từ ArchVision

http://www.cadviet.com/upfiles/2/render.rar

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tags; Schedule và Khung tên bản vẽ

-----------

Khung tên là thành phần mà bản vẽ phát hành chính thức nào cũng có

Các thông tin trong khung tên có thể liệt kê cơ bản như sau:

A. Thông tin về dự án

1. Hồ sơ phát hành (sơ bộ; trình duyệt; xin phép; kỹ thuật; thi công,..)

2. Tên dự án: (Trường học)

3. Địa điểm

4. Hạng mục: (Khối hành chính)

5. Nội dung bản vẽ: (Mặt bằng tổng thể)

6. Ngày phát hành: (01/01/2010)

7. Tỷ lệ bản vẽ: (1/100)

8. Ký hiệu bản vẽ: (KT.01/12)

9. Đường dẫn bản vẽ: D:\Lưu\2009\Truonghoc.dwg

B. Thông tin đơn vị phát hành

1. Tên công ty

2. Địa điểm

3. Tên giám đốc

4. Người chủ trì:

5. Người thiết kế:

6. Người vẽ:

7. Người kiểm tra (quản lý kỹ thuật):

C. Thông tin chủ đầu tư, cơ quan thẩm định, …

1. Tên

2. Địa chỉ

Hiện nay chưa có quy định nào cho chuẩn Khung tên

Dựa vào các khổ giấy tiêu chuẩn A4-A0; mỗi công ty tự tạo chuẩn cho riêng mình

Điều tôi muốn nói ở đây là Giải pháp nào cho việc tạo Khung tên? Mục lục?

Phương pháp 01: Vẽ khung tên dùng Text để ghi thông tin

Đây là cách làm đơn giản nhất. Chỉ cần bạn biết vẽ Line; Dtext là có thể làm được

Cách làm này hữu hiệu và đơn giản. Bạn chỉ cần tỉ mỉ và cẩn thận một chút thì mọi việc không vấn đề gì.

Tuy nhiên, với cách này bạn phải làm mục lục bản vẽ hoàn toàn thủ công

Phương pháp 2: Dùng Block Attribute

Cách làm này giúp bạn làm Mục lục bản vẽ nhanh chóng bằng cách Extraction Attribute.

Phương pháp 3: Dùng Tags

Cách làm này cải tiến thêm một bậc về quản lý thông tin và Mục lục bản vẽ

“Phương pháp tốt nhất là phương pháp phù hợp với bạn nhất. Điều đó thể hiện đằng cấp của bạn”

http://www.cadviet.com/upfiles/2/khung_ten.rar

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khung tên bản vẽ (tiếp theo)

-------------

01. Tạo các Danh mục cần thiết

02. Định nghĩa thông tin (Set properties Definition)

03. Tạo Block Attribute theo đúng cú pháp

04. Tạo MultiView_Block từ bước 3

05. Kéo thả và thanh Pallete và sẵn sàng để sử dụng

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay