Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
trinhvqh

Phần mềm Autocad Architecture 2009

Các bài được khuyến nghị

Không biết anh trinhvqh còn hoạt động nữa không cho em hỏi chút

Em đang lập một cái schedule kích thước của các đoạn line và pline như sau:

Bây giờ em muốn các đoạn có kích thước như nhau vào hết một hàng và bên cột chiều dài sẽ tính tổng của các đoạn đó.

Thanks anh!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Không biết anh trinhvqh còn hoạt động nữa không cho em hỏi chút

Em đang lập một cái schedule kích thước của các đoạn line và pline như sau:

Bây giờ em muốn các đoạn có kích thước như nhau vào hết một hàng và bên cột chiều dài sẽ tính tổng của các đoạn đó.

Thanks anh!

Vui lòng up file lên diễn đàn để tiện trả lời nhé bạn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vui lòng up file lên diễn đàn để tiện trả lời nhé bạn!

file của em đây:

http://www.cadviet.com/upfiles/3/thong_ke_chieu_dai.dwg

Em muốn các đoạn có kích thuớc giống nhau (như D6.52$12.7) thì chỉ trên 1 hàng còn cột chiều dài thì tính tổng của các đoạn đó.

Như của em đang làm thì nó thống kê tất cả các đoạn D6.52$12.7. Nếu như số lượng đoạn đấy lớn thì bảng schedule sẽ dài lắm.

Thanks anh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
file của em đây:

http://www.cadviet.com/upfiles/3/thong_ke_chieu_dai.dwg

Em muốn các đoạn có kích thuớc giống nhau (như D6.52$12.7) thì chỉ trên 1 hàng còn cột chiều dài thì tính tổng của các đoạn đó.

Như của em đang làm thì nó thống kê tất cả các đoạn D6.52$12.7. Nếu như số lượng đoạn đấy lớn thì bảng schedule sẽ dài lắm.

Thanks anh

File của bạn dùng Version 2010 hoặc 2011 thì phải!

Version này tôi đã Delete khỏi máy nên chẳng thể mở để Reply cho bạn!

Với Schedule chỉ cho phép bạn tính Tổng (Total) của bất kỳ Cột nào chứ không thể hiểu vừa Tính Tổng và vừa Fitler (Lọc đối tượng giống nhau)

Để giải quyết vấn đề trên bạn chỉ có thể Export sang Exel và chỉnh sửa tùy thích

Thế nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anh trinhvqh cho em hỏi phần mềm Autocad Architecture khác phần mềm Revit autocad architecture hay là giống nhau hả anh ? Em mới tim hiểu nên chưa hiểu nhiều lắm anh trả lời giúp em với

Về tư duy vẽ thì 02 phần mềm này có nhiều điểm chung.

Bạn hãy từ từ đọc ở các bài viết trước đây để hiểu rõ hơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong khi các sản phẩm CAD nói chung vẫn như đang loay hoay và bế tắc trong việc phát triển các tính năng mới

thì sự ra mắt SketchUp 8 như một luồng gió mới tiếp thêm niềm tin và thỏa mãn sự chờ đợi

Với SU, mỗi version mới bạn sẽ cảm nhận được những tiến bộ rõ rệt

Với với SU8.0. Modify Solid là tính năng nổi bật lần này

Cũng giống như CAD chỉ là Union, Subtract, Trim, Intersect,... nhưng do nền tảng cơ sở khác nhau nên hiệu quả cũng khác hẳn nhau!

Nào, hãy tải về và thử nghiệm

http://www.mediafire.com/?rq7lqdsassp79

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hiện giờ em chuyển sang tìm hiểu Revit rùi.

Bác trinhvqh hình như cũng đang tìm hiểu phải ko ạ. Bác có kinh nghiệm gì chia sẻ cho em với...!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Database và Pháp luật xây dựng:

----------------------

Trong xã hội mọi người phải hành xử theo Luật

Cho nên là dân xây dựng bạn phải hiểu về Lĩnh vực Luật Xây dựng

Nói về Hệ thống Luật Việt Nam là cả một rừng, thay đổi xoành xoạch

Để mà nhớ thì chắc “nổ não”

Thời làm công chức nhà nước, tôi tự hỏi chính mình:

“Chẳng nhẽ suốt đời cất công đi nhớ ba cái Luật, Nghị định, Thông tư. Đến khi già về hưu thì Luật thay đổi mất. Những gì trong đầu chỉ là Rác. Thảm thương quá…”

Với một người làm xây dựng bạn phải am hiểu Luật Xây dựng, Đất đai, Đấu thầu, Nhà ở, Quy hoạch, dân sự, Luật Doanh nghiệp,…

Giả như bạn là người có trí nhớ siêu việt. Tôi dám chắc bạn sẽ khó khăn khi trả lời các câu hỏi sau đây:

- Có bao nhiêu Nghị định hướng dẫn thi hành Luật Xây dựng đến thời điểm này?

- Có bao nhiêu Thông tư hướng dẫn Luật Xây dựng?

- Hồ sơ xin phép xây dựng được quy định ở đâu (Luật? Nghị định?..) tại Điều nào?

03 câu rất thông thường như vậy nhưng bảo đảm bạn khó trả lời chính xác được

Giải pháp là gì?

Đó là: “Những gì người nhớ không xuể thì để cho máy nhớ giùm. Khi cần vào tra cứu là xong”

Đi học bất cứ Khóa đào tạo nào về Quản Lý dự án, giám sát thi công, đấu thầu, dự toán cũng có một buổi học về Pháp luật xây dựng. Có khi chúng ta được phát cho một tập hồ sơ dày cộm hay 01 CD lưu các văn bản QPPL. Nhưng rồi tất cả chỉ để đem chép vào máy tính và chẳng phát huy tác dụng gì nhiều.

Các khóa học cứ hiển nhiên lỗi thời khi có các văn bản mới ra đời điều chỉnh, bổ sung hoặc thay thế văn bản cũ.

Rành rành ban hành Văn bản QPPL được chia sẻ rộng rãi trên internet. Mọi người cứ nhìn vào đó để thi hành nhưng không hiểu sao lại cứ đòi hỏi “Có chứng chỉ khóa học- mới cấp chứng chỉ hành nghề” (Vấn đề này nếu nói thì cả ngày không hết)

Trở lại xây dựng Database Văn bản QPPL. Ứng dụng Access là giải pháp phù hợp với nhưng người làm nghề.

Sau khi xây dựng xong. Mọi việc đều thông suốt.

Cái rừng văn bản kia cũng không đáng ngại.

Cái đáng ngại là hành xử theo “Luật Rừng”

http://www.cadviet.com/upfiles/2/vbqppl.rar

Cám ơn bạn về viết này. Rất bổ ích mình cũng down ve roi, nhưng còn thiếu thư mục dữ liệu các văn bản này. Vậy bạn có thể upload cho moi nguoi cung dược sử dụng không. Cảm ơn bạn nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn bạn về viết này. Rất bổ ích mình cũng down ve roi, nhưng còn thiếu thư mục dữ liệu các văn bản này. Vậy bạn có thể upload cho moi nguoi cung dược sử dụng không. Cảm ơn bạn nhiều

Upload dữ liệu hơi lâu thế mới thấy sự mất cân đối của ADSL.

Bạn tải hết 05 phần về và dùng phần mềm nối file lại, sau đó giải nén là xong!

Cũng chưa có thời gian để update một cách đầy đủ nhưng quan trọng là cái sườn

Bạn hãy hoàn thiện thêm nhé!

http://www.mediafire.com/?u51b72s9zzve7

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi đã remove password

Nhà này về nhà mới cách đây ít hôm :undecided:

Anh vinh cho em cai pass cua 3file nha` nha . Trong thick , muon coi chut

mail em : haonguyen.uct@gmail.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trời, sao mà các bài hay vậy mà sao ít người vào xem vậy. Đề nghị anh em vào trong này hoc ACA 2009. Cái này hay lắm àh nha.

Cảm ơn về các bài viết.

CHúc bạnh cùng gia đình măm ới AN LÀNH, HẠNH PHÚC, THÀNH CÔNG

Trân trọng!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào anh, em mới tập vẽ thử bằng ACA 2008.Cho em hỏi khi em tạo Project, Tạo mặt bằng tầng 1, mặt bằng tầng 2 rồi tạo một file view hợp nhất, cho cả 2 tầng nhưng khi thay đổi ở mặt bằng tầng 1 thì file view không cập nhật thay đổi em clik vào Re - Paht file nhưng vẫn không được.Mong giúp đỡ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào anh, em mới tập vẽ thử bằng ACA 2008.Cho em hỏi khi em tạo Project, Tạo mặt bằng tầng 1, mặt bằng tầng 2 rồi tạo một file view hợp nhất, cho cả 2 tầng nhưng khi thay đổi ở mặt bằng tầng 1 thì file view không cập nhật thay đổi em clik vào Re - Paht file nhưng vẫn không được.Mong giúp đỡ

View trong Project cũng giống Xref thôi.

Nếu bạn muốn View cập nhật thì bạn phải Save. Sau đó View sẽ báo để cập nhật nếu bản vẽ View đang mở.

Đối với người mới học thì Project thật phức tạp và quá tầm.

Tạo một Project không khó nhưng để quản lý nó thật không dễ!

Project này ép người ta vào khuôn khổ và làm mất sự tự do của ý tưởng nên việc chinh phục nó là điều không quá cần thiết!

Điểm mạnh nhất của ACA vẫn là Tag and Schuele. Đây mới chính là vấn đề bạn nên quan tâm.

Còn về dựng hình, CAD hay ACA chưa bao giờ là thế mạnh cả.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
View trong Project cũng giống Xref thôi.

Nếu bạn muốn View cập nhật thì bạn phải Save. Sau đó View sẽ báo để cập nhật nếu bản vẽ View đang mở.

Đối với người mới học thì Project thật phức tạp và quá tầm.

Tạo một Project không khó nhưng để quản lý nó thật không dễ!

Project này ép người ta vào khuôn khổ và làm mất sự tự do của ý tưởng nên việc chinh phục nó là điều không quá cần thiết!

Điểm mạnh nhất của ACA vẫn là Tag and Schuele. Đây mới chính là vấn đề bạn nên quan tâm.

Còn về dựng hình, CAD hay ACA chưa bao giờ là thế mạnh cả.

Hix, Tình hình là vẫn chưa được ah.Đúng là quan lý Project phức tạp thật.Anh có thể hướng dẫn về mutil - view block được không ? Em vẫn chưa hiểu về lọai đối tượng này.và còn nữa, đó là lệnh interference.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hix, Tình hình là vẫn chưa được ah.Đúng là quan lý Project phức tạp thật.Anh có thể hướng dẫn về mutil - view block được không ? Em vẫn chưa hiểu về lọai đối tượng này.và còn nữa, đó là lệnh interference.

Mới làm xong cái Tag Bát trạch.

Về 8 trạch và 24 Sơn vị có ý định lâu rồi nhưng đến nay mới tạo được. Có lẽ do mỗi đầu năm thiết kế nhà dân lại thấy dân ta tin Phong Thuỷ nhiều quá! :)

Tặng các KTS nào có ý định chuyển sang nghề "thầy phù thuỷ" thì lấy áp dụng cho vui nhé!

http://www.cadviet.com/upfiles/3/bat_trach_24_son_vi.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Autocad Architecture 2012

----

Sản phẩm cuối cùng của Version 2010.

Không có cải tiến gì nhiều, chỉ thấy cài đặt và thao tác nặng nề hơn.

Trong 03 điểm mới được Autodesk giới thiệu cho Ver 2012 đáng chú ý đó là vẽ Cửa sổ góc (Corner Window)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mới làm xong cái Tag Bát trạch.

Về 8 trạch và 24 Sơn vị có ý định lâu rồi nhưng đến nay mới tạo được. Có lẽ do mỗi đầu năm thiết kế nhà dân lại thấy dân ta tin Phong Thuỷ nhiều quá! :)

Tặng các KTS nào có ý định chuyển sang nghề "thầy phù thuỷ" thì lấy áp dụng cho vui nhé!

http://www.cadviet.com/upfiles/3/bat_trach_24_son_vi.dwg

Có một nhầm lẫn ở sơn vị 23

Link cập nhật

Bat Trach Update

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bát Trạch

-----------

Tiếng Việt không dấu dễ gây ra sự hiểu nhầm.

Ví dụ như tên của 24 sơn vị "Tự Ải" đọc nhầm thành "Tự Ái", "Vượng Tài" thành "Vượng Tai"

VB 6.0 không hỗ trợ Unicode nên để hiển thị Tiếng Việt phải bắt buộc chuyển sang Font TCVN3.

Thế là phải sửa hết lại cú pháp trong VBScript.

Theo trường phái "Bát trạch Minh cảnh", 08 quái Hậu thiên không theo một quy tắc nào nên 24 sơn vị đi theo cũng như vậy

"Bát trạch Lạc Việt" lập luận có sự hoán đổi 02 quái Tốn, Khôn của Bát quái Hậu thiên nên đưa ra một cách sắp xếp mới có quy tắc hơn

Nhưng vẫn chưa đưa ra quan điểm về 24 Sơn vị.

Nhân tố gốc là Kinh Dịch vẫn còn tranh cãi chưa ngã ngũ.

Phong Thủy là một trong những ứng dụng của Kinh Dịch tất nhiên chịu số phận kéo theo.

Đó là chưa kể đa phần chủ đầu tư không tìm hiểu về nguyên lý gốc mà cứ đọc lý thuyết ngọn nên càng làm cho mọi việc thêm rối rắm!

Mục đích cũng là việc tham Tốt, sợ Xấu. Nhưng ranh giới giữa "Tốt, Xấu"; "Đúng, Sai" thật mong manh!

Có thể gọi "Kinh Dịch" là một Hệ lý thuyết, hệ tư tưởng nên tranh cãi xung quanh nó là tất yếu.

Tư tưởng không phải là chân lý mà chỉ luôn được ngộ nhận là chân lý mà thôi.

Update Bát trạch Tiếng Việt

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bác trinhvqh. Đọc hàng loạt bài viết của bác thấy nội công về autocad architecture của bác thật uyên thâm. Ngưỡng mộ bác hơn là tấm lòng chia sẻ kiến thức của bác với anh em trên diễn đàn. Có nhiều người rất giỏi nhưng có thể người ta quá bận hoặc họ không muốn truyền đạt lại kiến thức hoặc họ dấu nghề. Bác thì không như vậy... Tôi thấy bác nên làm một File video autocad architecture về một công trình nho nhỏ có cả chi tiết kiến trúc để anh em trên diễn đàn học tập vì cũng có nhiều anh em không có điều kiện học autocad architecture.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em không biết vì sao các tab panel và ribbón trong ACA 2009 bị mất hết.Em gõ menu rồi chọn file mẫu nhưng bị mất thanh design.Em muốn khôi phục lại thì phải làm sao ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay