Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
icoffshore

Layiso bị lỗi

Các bài được khuyến nghị

Mình đang xài Cad 2009, hôm nay ko hiểu thế nào khi dùng layiso thì thay vì việc tắt các layer ko được lựa chọn thì nó lại đóng khoá lại. Như thế thực ra là tốt vì cũng dễ sử dụng hơn, nhưng nếu dùng layon thì ko có tác dụng jì cả, vì layon chỉ hiện layer lên mà ko mở khoá. Muốn mở khoá mình phải làm thủ công. Anh em giúp mình với, layiso bị lỗi thế nào, và có lệnh nào tương tự như layiso nhưng thay việc tắt layer bằng khoá chúng lại ko, và có cái nào như layon là thay vì hiện các layer lên thì mở khoá cho tất cả các layer ko ?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình đang xài Cad 2009, hôm nay ko hiểu thế nào khi dùng layiso thì thay vì việc tắt các layer ko được lựa chọn thì nó lại đóng khoá lại. Như thế thực ra là tốt vì cũng dễ sử dụng hơn, nhưng nếu dùng layon thì ko có tác dụng jì cả, vì layon chỉ hiện layer lên mà ko mở khoá. Muốn mở khoá mình phải làm thủ công. Anh em giúp mình với, layiso bị lỗi thế nào, và có lệnh nào tương tự như layiso nhưng thay việc tắt layer bằng khoá chúng lại ko, và có cái nào như layon là thay vì hiện các layer lên thì mở khoá cho tất cả các layer ko ?

-Muốn dùng lệnh Layiso mà các layer khác biến mất thì làm như sau:

gõ lệnh Layiso

nhấn S (setting)

nhấn off

-Muốn unlock lại các layer bị khoá bởi lệnh layiso thì dùng lệnh Layuniso

• Like 1
  • Vote tăng 9

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhân tiện nói về lỗi, xin hỏi mọi người một chút nhé ! Em có 1 file cad bị lỗi không thể xem được thuộc tính của đối tượng bằng lệnh property (ctr +1), khi dùng lệnh này thì cad bị thoát ra ngay. Em copy đối tượng qua các file khác vẫn không được ! Ai biết xin chỉ giáo em với !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
-Muốn dùng lệnh Layiso mà các layer khác biến mất thì làm như sau:

gõ lệnh Layiso

nhấn S (setting)

nhấn off

-Muốn unlock lại các layer bị khoá bởi lệnh layiso thì dùng lệnh Layuniso

Trường hợp này mình cũng từng bị rùi. nhưng khi mình đánh layiso -> S -> off . rồi mình đánh lệnh layuniso cũng ko mở được khóa của tất cả layer bạn ơi. mong bạn chỉ giáo thêm . Thanks ^_^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trường hợp này mình cũng từng bị rùi. nhưng khi mình đánh layiso -> S -> off . rồi mình đánh lệnh layuniso cũng ko mở được khóa của tất cả layer bạn ơi. mong bạn chỉ giáo thêm . Thanks ^_^

Bạn nói rõ hơn được không, tất cả các layer ko unlock hay chỉ 1 số layer nào?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn nói rõ hơn được không, tất cả các layer ko unlock hay chỉ 1 số layer nào?

Nghĩa là nếu như mình dùng khoá để khoá tất cả các lay lại, hình cái khoá đóng vào đàng hoàng ấy. Thì có lệnh nào dùng một cái mà mở khoá được hết các lay đã khoá ra ko ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nghĩa là nếu như mình dùng khoá để khoá tất cả các lay lại, hình cái khoá đóng vào đàng hoàng ấy. Thì có lệnh nào dùng một cái mà mở khoá được hết các lay đã khoá ra ko ?

Nếu Cad của bạn có cài thêm Express Tools thì lệnh Layulk(Layer Unlock) là lệnh để mở khóa các Layer.Khi gõ lệnh Layulk,Cad sẽ hỏi bạn:Select an object on the layer to be Unlocked(Chọn 1 đối tượng đại diện cho 1 Layer để mở khoá).Tuy nhiên lệnh này cũng chỉ mở khoá được lần lượt cho từng Layer.

Còn 1 lệnh ngược với lệnh này là:Laylck(Layer Lock):khoá Layer.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các pác cho em hỏi cái! em cai cad o4 co sử dụng được lệnh layiso không vỵa các bác.em không sử dụng được.em nhạp lệch no bảo không hiểu lệnh,thế la thế nào vậy các pác.trả lòi em cái

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các pác cho em hỏi cái! em cai cad o4 co sử dụng được lệnh layiso không vỵa các bác.em không sử dụng được.em nhạp lệch no bảo không hiểu lệnh,thế la thế nào vậy các pác.trả lòi em cái

Bạn cài thêm cái Tools Manager nữa là được.

Chúc thành công !!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn hãy vào menu Format==> layer ==> chọn và mở tất că các layer lên. sau đó làm theo cách của gp_14.

Layuniso đoi khii dùng không đươc, bạn hay~ dùng thủ công như mình thử xem, hiệu quả đáy:D

Good luck!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình tổng kết lại là thế này :

- Nếu muốn sau lệnh layiso,các layer không được chọn vẫn hiện trên màn hình + bị mờ đi thì :

Layiso -> S (Settings) -> L (Lock and Fade) [thao tác này không phải làm lại khi dùng lệnh tắt ở lần sau]

Lúc này CAD sẽ yêu cầu bạn nhập mức độ làm mờ các layer khác (từ 0 ->90).Để 90 là mờ nhất,0 là giữ nguyên.Số này có thể thay đổi trực tiếp bằng biến LAYLOCKFADECTL

-> Khi đã để Layiso ở chế độ Lock and Fade, để mở các layer lại bạn dùng Layuniso

- Nếu muốn sau lệnh layiso,các layer khác biến mất khỏi màn hình thì :

Layiso -> S (Settings) -> O (Off) [thao tác này không phải làm lại khi dùng lệnh tắt ở lần sau]

-> Khi đã để Layiso ở chế độ OFF,để mở lại các layer ta lại dùng Layon

Ngoài ra các bạn có thể dùng lisp nhỏ hỗ trợ việc khóa,mở layer đã post

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...mp;#entry123217

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo