Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
xuantran15

Lisp số hóa bình đồ

Các bài được khuyến nghị

Hiện nay công việc của em hay phải thực hiện một công việc đơn giản nhưng cực tốn thời gian đó là gán cao độ cho các đường đồng mức. Vì vậy để tiết kiệm thời gian nên em mạnh dạn post lên đây mong được các bác giúp đỡ:

Bác nào có thể giúp em cái lisp gán cao độ cho bình đồ như sau.

1/ Gõ lệnh VD: cc enter

2/ Nhập vào cao độ ban đầu enter

3/ nhập vào độ chênh cao giữa các đường dồng mức (có thể là một số âm hoặc dương VD: +1 hơặc -1) enter

4/ Cuối cùng pick chuột lên các đường đồng mức cần gán cao độ và nó sẽ tự động gán vào cao độ cho đường đồng mức này (Cao độ được gán có trị số được tính theo hình thức công dồn VD: cao đọ xuất phát ban đầu là 100 với chênh cao là 1 thì đường đồng mức được pick đầu tiện là 101, đường dc pick tiếp theo là 102......).

5/ Việc gán cao độ đuợc khống chế sao cho an toàn vì cái này liên quan đến Khối lượng công trình rất lớn (Chỉ tác động đến Elevation của đường ĐM mà thôi mọi thuộc tinh khác sẽ đựoc giữ lại)

6/ Sau khi gán cao độ đường được gán sẽ được chuyển về một layer mới VD: DM da so hoa.

untitled_53.bmp

Yêu cầu của em có phần dài dòng vì cố gắng diễn đạt cho các bác hiểu :D Cám ơn các bác nhiều vì đã lắng nghe. ^_^ Mong được sự giúp đỡ xủa các bác :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Có cái này của bạn tnmtpc tổng hợp chắc là đúng ý bạn rùi

Link đây nhé

Quả là tuyệt, nhưng lệnh thì không cái nào thực hiện được. Phải làm sao đây tnmtp và meohoang?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Quả là tuyệt, nhưng lệnh thì không cái nào thực hiện được. Phải làm sao đây tnmtp và meohoang?

Bạn vào topic mylisp-Tổng hợp các file lisp thường dùng, đọc kỹ sẽ biết cách sử dụng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Command:

Command:

Command: okh3 *Cancel*

no function definition: C:OKH3

Command:

Command:

Command: dm *Cancel*

no function definition: C:DM

Command:

Command:

Command: tl

Vao ty le ban ve 1/x. x=(Pick/<100.0>): *Cancel*

Command:

Command: GHIDT *Cancel*

no function definition: C:GHIDT

Command:

Command:

Command: TGRAPH *Cancel*

no function definition: C:TGRAPH

Không thể dùng được, em đã cài thử vào cad2004 nhưng vẫn bó tay. cad không hiểu được lệnh. nhờ bác xem lại dùm nhé, Tiện đây cũng hỏi bác trong cái Mylisp của bác có cái lênh nào thực hiện được những yêu cầu như trên của em không, Thanks bác nhiều

3/ nhập vào độ chênh cao giữa các đường dồng mức (có thể là một số âm hoặc dương VD: +1 hơặc -1) enter

4/ Cuối cùng pick chuột lên các đường đồng mức cần gán cao độ và nó sẽ tự động gán vào cao độ cho đường đồng mức này (Cao độ được gán có trị số được tính theo hình thức công dồn VD: cao đọ xuất phát ban đầu là 100 với chênh cao là 1 thì đường đồng mức được pick đầu tiện là 101, đường dc pick tiếp theo là 102......).

5/ Việc gán cao độ đuợc khống chế sao cho an toàn vì cái này liên quan đến Khối lượng công trình rất lớn (Chỉ tác động đến Elevation của đường ĐM mà thôi mọi thuộc tinh khác sẽ đựoc giữ lại)

6/ Sau khi gán cao độ đường được gán sẽ được chuyển về một layer mới VD: DM da so hoa.

Reduced: 93% of original size [ 768 x 540 ] - Click to view full image

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không thể dùng được, em đã cài thử vào cad2004 nhưng vẫn bó tay. cad không hiểu được lệnh. nhờ bác xem lại dùm nhé, Tiện đây cũng hỏi bác trong cái Mylisp của bác có cái lênh nào thực hiện được những yêu cầu như trên của em không, Thanks bác nhiều

Bạn cài xong vào thư mục C:\Mylisp (có thể khác khi bạn chọn lại đường dẫn) sẽ thấy file acad.lsp bạn dùng lệnh app load file này lên thì sẽ dùng được bộ lệnh mylisp.

Trong menu có lệnh "Gán cao độ cho Pline" đúng yêu cầu của bạn. Bạn nên đọc kỹ Topic của bạn tnmtpc sẽ hiểu rõ hơn. Bộ mylisp chạy được với Cad2008 mặc dù vẫn còn có 1 vài lỗi nhưng ko quan trọng xài khá tốt

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn mèo hoang nhé, mình làm được rồi và cũng đã thử dùng lênh gán text cao độ cho pl. đây là một lệnh rất hay nhưng mới chỉ đáp ứng được một phần yêu cầu của minh mà thôi. Lệnh này nhanh so với cách làm củ của mình chỉ khoảng 1,5 lần thôi. (Tất nhiên thế cũng tốt lắm rồi). :D Nhưng nếu bác nào có hảo ý giúp cho em một cái lisp như trên thì tốt biết mấy. Cám ơn các bác nhiều. ^_^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn mèo hoang nhé, mình làm được rồi và cũng đã thử dùng lênh gán text cao độ cho pl. đây là một lệnh rất hay nhưng mới chỉ đáp ứng được một phần yêu cầu của minh mà thôi. Lệnh này nhanh so với cách làm củ của mình chỉ khoảng 1,5 lần thôi. (Tất nhiên thế cũng tốt lắm rồi). :D Nhưng nếu bác nào có hảo ý giúp cho em một cái lisp như trên thì tốt biết mấy. Cám ơn các bác nhiều. :D

Cái này ( ^_^) có nghĩa là gì vậy? :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này có nghĩa là nếu bác ở gần đây em sẽ mời bác một chầu bí tỉ ^_^

Hay nhất câu này, Flex ở HN nếu gần thì giao lưu....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hay nhất câu này, Flex ở HN nếu gần thì giao lưu....

Thế thì em pó tay thôi. em ở tận Nha Trang kia mà. tiếc quá tiếc quá ^_^

Bác xuantran chỉ giáo cho cách làm với,trên cad 2004 có làm dc ko vậy

Ý bạn là sao mình chưa hiểu lắm:

1/ Nếu bạn hỏi cách gán cao độ cho PL thì chỉ việc làm như hình ở trên.

2/ Nếu bạn muốn dùng cách gán cao độ bằng Mylisp của bác tnmtpc thì bạn phải cài mylisp lên sau đó tạo 1 text ghi cao độ băng chính cao độ mà bạn muốn gán cho PL và....... cứ như yêu cầu của lệnh bạn sẽ làm được.

vv.bmp

Cái này chỉ có thể gán cao độ cho PL một theo text đã có sẵn thôi, không thể tự động hóa nhanh hơn được, Mấy bác nhiệt tình giúp em cái lisp này thì tốt quá.

Hiện nay công việc của em hay phải thực hiện một công việc đơn giản nhưng cực tốn thời gian đó là gán cao độ cho các đường đồng mức. Vì vậy để tiết kiệm thời gian nên em mạnh dạn post lên đây mong được các bác giúp đỡ:

Bác nào có thể giúp em cái lisp gán cao độ cho bình đồ như sau.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

To xuantran15. bác dùng cad version nào (2004,2006,2007,2008,2009 ???) mai T7 rảng viết cho bác cái tool này đơn giản thôi. Bác nhắn tin YM cho tôi để chắc chắn nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn các bạn nhiều, hôm trước mình nhờ bác nataca viet giúp rồi. lần nữa cám ơn các bác nhiều nghe. ^_^

ps/ Thanks Flex nhé. rồi sẽ có lúc phải làm phiền tới bác thôi. :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái lips này em thấy có trong diễn đàn rồi mà. Em xin up lại vì em tìm ko ra ( lệnh là ep và mep )

http://www.cadviet.com/upfiles/doi_cao_do.lsp

Chỉ tại xuantran không chịu khó tìm trên cadviet thôi. Nên nhớ khi dùng lệnh mep, phải dùng cách chọn đối tượng là f, nó mới gán độ cao theo gia số theo ý nuốn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay