Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
CUONG20051982

MOVE một nhóm đối tượng về gốc toạ độ 0,0

Các bài được khuyến nghị

Em đang dùng cad 2008. Em muốn move một nhóm đối tượng với một tâm định trước về gốc tọa độ nhưng không biết dùng cách nào. Bác nào biết giúp em với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Ý em muốn hỏi là làm thế nào để COPY hoặc MOVE các đối tượng vẽ ở các vị trí khác nhau về cùng một gốc toạ độ 0,0 với CAD 2005 trở về trước thì làm được nhưng với CAD 2006 trở lên thì lại không làm được có lẽ do toạ độ tương đối và tuyệt đối mà em không sửa được. Trường hợp này nếu di chuyển gốc toạ độ thì không hay. Bác nào biết cách khác giúp em với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ý em muốn hỏi là làm thế nào để COPY hoặc MOVE các đối tượng vẽ ở các vị trí khác nhau về cùng một gốc toạ độ 0,0 với CAD 2005 trở về trước thì làm được nhưng với CAD 2006 trở lên thì lại không làm được có lẽ do toạ độ tương đối và tuyệt đối mà em không sửa được. Trường hợp này nếu di chuyển gốc toạ độ thì không hay. Bác nào biết cách khác giúp em với.

Do chế độ mặc định khi cài nên ở chế độ tọa độ tương đối, vì vậy bạn phải chỉnh lại như sau :

- Ở dòng SNAP, ORTHO, POLAR, OSNAP....DYN (Dyn là mới cho cad đời sau), bạn nhấp chuột phải vào DYN - chọn Setting - Chọn Dynamic input - Enable pointer input - Setting - Chọn Absolute Coordinate - OK

• Like 1
  • Vote tăng 7

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nhờ hoàng chỉ rõ giúp mình với. mình chọn 1 nhóm đối tượng rồi thao tác như trên xong kết quả k có gì khác hết vậy!!! tks

Chỉnh xong rồi mới thực hiện động tác Move nhé.

Hình minh họa bài của anh nguyenhuyhoang ở trên

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Do chế độ mặc định khi cài nên ở chế độ tọa độ tương đối, vì vậy bạn phải chỉnh lại như sau : - Ở dòng SNAP, ORTHO, POLAR, OSNAP....DYN (Dyn là mới cho cad đời sau), bạn nhấp chuột phải vào DYN - chọn Setting - Chọn Dynamic input - Enable pointer input - Setting - Chọn Absolute Coordinate - OK

Quá tuyệt. Ths pác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sao phải vất vả vậy bác, khi move 1 nhóm đối tượng mình move bình thường mà:

gõ lệnh: move, enter, chonk đối tượng, enter. Chọn điểm gốc, tiếp đến đánh tọa độ 0,0,0 là ok thôi mà ( chú ý: tắt chế độ F12).

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cảm ơn bác nguyenhuyhoang, em cũng đang cần cái này, tại xài cad2010. Sau đó cũng cảm ơn bác hoa dai nhan đã chỉ cho 1 thao tác hết sức ngắn gon :D. Nhưng nếu k hiểu bản chất thì cũng k thể hiểu để sử dụng được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo