Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
longphi123

[Help] Tỷ lệ bản vẽ khi in

Các bài được khuyến nghị

Em là 1 mem mới trên diễn đàn,mới học về cad 1 thời gian,đang có thắc mắc về tỉ lệ trong bản vẽ Em đọc trên diễn đàn và mạng  thì thấy có mấy cách như này:

1. Scale hình vẽ, chuyển dimlfac
2. Đánh dim trong paper space.
3. Vẽ hình đúng tỷ lệ rồi block lại và scale lên trước khi cho vào khung.

4.Dùng layout

Bản vẽ của em đang có mấy tỉ lệ là 1/170,1/80 và 1/20.Khi mang cho thầy giáo xem thì thầy bảo không nên dùng tỉ lệ 1/170 1/80 vì không tiện trong tính toán,muốn em chuyển tỉ lệ về 1/150 và 1/50.Em chọn cách scale hình vẽ và dimlfac Thì từ 1/170 -> 1/150 thì scale hình lên 170/150 lần và dimlfac là 150/170 nhưng khi in ra thì tỉ lệ vẫn là 170 Em cũng không hiểu tại sao,các bác giải thích dùm em hay do em dim sai Em có kèm theo bản vẽ,các bác xem giúp em

Em cũng đang  học về layout thấy mọi người bảo không phải tính toán nhiều 6m thì cứ 6m mà vẽ,nhưng gà mờ như em thì chắc phải học lâu Nên học từng cách 1 cho chắc,biết nhiều biết chắc vẫn hơn

Tks mấy bác trước nhé  Câu cú còn lủng củng mong mọi người thông cảm cho!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Nói vậy là bạn chưa có một chút khái niệm nào là tỷ lệ in bản vẽ rồi.

Đầu tiên là muốn chuyển tỷ lệ thì bạn chỉ được scale đối tượng trong khung bản vẽ lên (hay xuống) như cách bạn làm thôi. Bạn nói như trên là bạn đã scale cả khung lên rồi lại scale cả khung xuống thì....chả có tác dụng gì. Này nhé, khi in ra, khổ giấy là cố định (bạn cầm được trên tay cố định 1 khổ giấy). Tỷ lệ chỉ thay đổi khi bạn thấy vật thể thể hiện trong khổ giấy = bao nhiêu % mà thôi. Lần đầu bạn in ra, vật thể khoảng 20% khổ giấy. Lần sau (sau khi bạn scale chán chê rồi, chưa cần in ra) bạn vẫn thấy nó = 20% khổ giấy (vì khi bạn scale vật thể và khung cùng lúc thì tất cả cùng tăng hoặc cùng giảm nên tỷ lệ ko đổi) thì vẫn thế cả. Nó chỉ thay đổi khi 20% nó tăng lên 25% hay một số % nào đó. Tức là 1 cái giữ nguyên, một cái thay đổi.

Thứ 2: Khi bạn in bạn nên sang bên layout để in. Khi đó khung bản vẽ không thay đổi (luôn vẽ bằng kích thước khổ giấy định in luôn). Còn viewport thì có hệ số scale sẵn rồi. Bạn chỉ việc thay đổi hệ số này và bố trí (sắp xếp) lại cho hợp lý, chỉnh cỡ chữ theo tỷ lệ scale là đc.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nói vậy là bạn chưa có một chút khái niệm nào là tỷ lệ in bản vẽ rồi.

Đầu tiên là muốn chuyển tỷ lệ thì bạn chỉ được scale đối tượng trong khung bản vẽ lên (hay xuống) như cách bạn làm thôi. Bạn nói như trên là bạn đã scale cả khung lên rồi lại scale cả khung xuống thì....chả có tác dụng gì. Này nhé, khi in ra, khổ giấy là cố định (bạn cầm được trên tay cố định 1 khổ giấy). Tỷ lệ chỉ thay đổi khi bạn thấy vật thể thể hiện trong khổ giấy = bao nhiêu % mà thôi. Lần đầu bạn in ra, vật thể khoảng 20% khổ giấy. Lần sau (sau khi bạn scale chán chê rồi, chưa cần in ra) bạn vẫn thấy nó = 20% khổ giấy (vì khi bạn scale vật thể và khung cùng lúc thì tất cả cùng tăng hoặc cùng giảm nên tỷ lệ ko đổi) thì vẫn thế cả. Nó chỉ thay đổi khi 20% nó tăng lên 25% hay một số % nào đó. Tức là 1 cái giữ nguyên, một cái thay đổi.

Thứ 2: Khi bạn in bạn nên sang bên layout để in. Khi đó khung bản vẽ không thay đổi (luôn vẽ bằng kích thước khổ giấy định in luôn). Còn viewport thì có hệ số scale sẵn rồi. Bạn chỉ việc thay đổi hệ số này và bố trí (sắp xếp) lại cho hợp lý, chỉnh cỡ chữ theo tỷ lệ scale là đc.

Thanks anh tamthat!!Em cũng scale đối tượng lên rồi dim lại ứng với tỉ lệ mình cần.Sau đó thì mới cho vào khung ứng với tỉ lệ đó.chứ không phải là em scale cả khung và đối tượng .Biết là muốn tỉ lệ nào là phải dim lại theo tỉ lệ đó->vừa phản cad lại mất thời gian nếu như bản vẽ có nhiều tỉ lệ Em đang tìm hiểu về layout để dim theo tỉ lệ mong muốn.Nhưng em cũng muốn tìm hiểu tại sao mình scale hệ số với dimlfac đúng mà kết quả vẫn giữ nguyên???

Em chưa in theo layout bao giờ,toàn ra hàng cad để in.Có người khuyên là nên mang file pdf ra in không phải chỉnh sửa nhiều mà nét với tỷ lệ thì theo ý mình muốn.Em không biết là có phần mềm chuyển file dwg ra file pdf như nào cả,mọi người trong diễn đàn có thì chỉ cho em nhé!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ai cho mình hỏi với , Bản vẽ của mình có ghi 2 kích thước, hiển thị trên màn hình đều là 4000, Nhưng khi mình đo bằng lệnh dli thì một cái là 4000 còn một cái là 20000. Còn khi mình vẽ lệnh line dài 4000 thì khi đo lại chỉ có 800. Ai giải thích giúp mình với !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thanks anh tamthat!!Em cũng scale đối tượng lên rồi dim lại ứng với tỉ lệ mình cần.Sau đó thì mới cho vào khung ứng với tỉ lệ đó.chứ không phải là em scale cả khung và đối tượng .Biết là muốn tỉ lệ nào là phải dim lại theo tỉ lệ đó->vừa phản cad lại mất thời gian nếu như bản vẽ có nhiều tỉ lệ Em đang tìm hiểu về layout để dim theo tỉ lệ mong muốn.Nhưng em cũng muốn tìm hiểu tại sao mình scale hệ số với dimlfac đúng mà kết quả vẫn giữ nguyên???

Em chưa in theo layout bao giờ,toàn ra hàng cad để in.Có người khuyên là nên mang file pdf ra in không phải chỉnh sửa nhiều mà nét với tỷ lệ thì theo ý mình muốn.Em không biết là có phần mềm chuyển file dwg ra file pdf như nào cả,mọi người trong diễn đàn có thì chỉ cho em nhé!!

Phần mềm chuyển đổi file cad sang pdf thì có rất nhìu :)

Nhưng cách đơn giản nhất để chuyển file cad sang pdf mình thường dùng là.

bạn làm như thế này nhé:

Ấn tổ hợp phím Ctrl+P ( hoặc biểu thượng máy in ) tại mục printer/Plotter bạn chọn DWG to PDF, bấm vào mục Windows và chọn bản vẽ muốn xuất sang PDF song xác định vị trí lưu file ok, thế là ta đã có một file PDF rùi hì hì, chúc các bạn thành công nhé :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ai cho mình hỏi với , Bản vẽ của mình có ghi 2 kích thước, hiển thị trên màn hình đều là 4000, Nhưng khi mình đo bằng lệnh dli thì một cái là 4000 còn một cái là 20000. Còn khi mình vẽ lệnh line dài 4000 thì khi đo lại chỉ có 800. Ai giải thích giúp mình với !

Khi bạn đo được cái 4000 thì chứng minh nó là tỉ lệ 1/100

cái 2000                                         1/50

Khi bạn vẽ 1 line 4000 mà đo chỉ được 800 thì cad thực thi khi đó là ở tỉ lệ 1/500

chém gió tí nhé hề hề  :o   

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi bạn đo được cái 4000 thì chứng minh nó là tỉ lệ 1/100

cái 2000                                         1/50

Khi bạn vẽ 1 line 4000 mà đo chỉ được 800 thì cad thực thi khi đó là ở tỉ lệ 1/500

chém gió tí nhé hề hề  :o   

vậy cho mình hỏi cách khắc phục thế nào để khi mình đo thì tất cả kích thước khi đo và hiển thị trùng khớp nhau ? Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn Longnhi123 xem lại xem 2 lần in bạn chọn tỷ lệ in ( tỷ lệ xuất bản vẽ ra giấy ) có giống nhau ko, biết đâu ở quán người ta chọn tỷ lệ cho vừa khổ giấy mà bạn yêu cầu nên 2 lần in tỷ lệ ko giống nhau, hoặc vì tỷ lệ 1/170 và 1/150 chênh lệch rất ít nên khi ra giấy bạn dùng thước đo có sự nhầm lẫn nào chăng?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vậy cho mình hỏi cách khắc phục thế nào để khi mình đo thì tất cả kích thước khi đo và hiển thị trùng khớp nhau ? Thanks

trước tiên bạn phải xem đường dim dùng để đo kích thước đó tên là gì, mỗi đường dim khác nhau có các thông số cài đặt khác nhau, khi sử dụng để đo kích thước cùng 1 hình vẽ sẽ cho các kết quả khác nhau ( về cỡ chữ, kiểu chữ , màu sắc, tỷ lệ...) vì thế số hiện trên đường dim kích thước chỉ thể hiện đúng kích thước của hình vẽ khi tỷ lệ  scan factor là 1, còn khi tỷ lệ này khác đi thì số trên đường dim cũng thay đổi theo, ví dụ bạn vẽ đường thẳng có giá trị là 1 bằng cách gõ số 1 nhưng ở mục scan factor bạn chọn là 2 thì khi dùng dim đó để đo thì nó lại cho kết quả là 2. bạn muốn tất cả cùng 1 giá trị thì bạn phải chỉnh scan factor của tất các dim mà bạn dùng về cùng 1 giá trị, hoặc chỉ dùng 1 dim để đo ( bạn xem mỗi dim là 1 cái thước đo, thước đo có đơn vị khác nhau sẽ cho giá trị khác nhau ) để chỉnh scan factor bạn dùng lệnh D, xuất hiện hộp thoại, bạn xem phía bên trái hộp thoại sẽ có danh sách các dim hiện hành của file bản vẽ bạn kích chuột vào tên dim đang sử dụng, kích vào nút modify bên tay phải , chọn mục Primay Unit, mục scan factor ở ô thứ 8

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay