Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
BuiHuuNghia

[Yêu cầu] Nhờ giúp lisp vẽ mũi tên cong có 2 dấu gạch ngang

Các bài được khuyến nghị

Lisp này giống như lệnh qleader, khác ở chỗ là có thêm 2 dấu gạch ở đầu mũi tên (2 dấu gạch này có chiều dài 7" (7 inch), cách nhau 2", và cách đầu mũi tên 3" như hình bên dưới, góc giữa đầu mũi tên với 2 dấu gạch là 90 độ hay 110 độ). Vẽ xong mũi tên là kết thúc lệnh không cần tạo text như qleader. Mũi tên này làm mình mất khá nhiều thời gian (khoảng 10 giây một mũi tên). Rất mong các bạn giúp đỡ!

À quên, 2 dấu gạch này không cần phải liên kết với mũi tên (khi vẽ mũi tên xong mà điều chỉnh lại hướng của đầu mũi tên thì 2 đấu gạch không cần tự động di chuyển theo).

http://www.cadviet.com/upfiles/3/127110_qleaderexample__copy__copy.dwg127110_mi_t%C3%AAn_1.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn tạo Block rồi đặt Arrow của mũi tên là Block đó cũng tạm được mà :)

Cám ơn bạn ketxu đã góp ý. Mũi tên của block thì chỉ cố định 1 hình dạng à. Nhiều khi mạng điện chi chít mình phải rẽ cho mũi tên dài ra hay ngắn đi để né không bị chạm những thứ khác (vì đầu mũi tên mình phải copy 1 đoạn text vào đó nữa nên mũi tên có khi phải kéo dài ra để text tránh đụng vật khác ). Mà nếu copy mũi tên có sẵn gạch ngang qua, xoay cho nó chỉ về hướng mình muốn rồi lại kéo cho đuôi của mũi tên chạm vào vật mình muốn, rồi phải chỉnh lại điểm đầu và điểm giữa của mũi tên để không bị chạm vật khác. Làm hết mấy bước đó trong không gian hẹp với số lượng nhiều mất thời gian lắm. Còn nếu có lisp vẽ mũi tên có sẵn gạch ngang thì chỉ cần click 3 điểm là thoả hết các điều kiện trên. 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn bạn ketxu đã góp ý. Mũi tên của block thì chỉ cố định 1 hình dạng à. Nhiều khi mạng điện chi chít mình phải rẽ cho mũi tên dài ra hay ngắn đi để né không bị chạm những thứ khác (vì đầu mũi tên mình phải copy 1 đoạn text vào đó nữa nên mũi tên có khi phải kéo dài ra để text tránh đụng vật khác ). Mà nếu copy mũi tên có sẵn gạch ngang qua, xoay cho nó chỉ về hướng mình muốn rồi lại kéo cho đuôi của mũi tên chạm vào vật mình muốn, rồi phải chỉnh lại điểm đầu và điểm giữa của mũi tên để không bị chạm vật khác. Làm hết mấy bước đó trong không gian hẹp với số lượng nhiều mất thời gian lắm. Còn nếu có lisp vẽ mũi tên có sẵn gạch ngang thì chỉ cần click 3 điểm là thoả hết các điều kiện trên. 

Mình sợ rằng lisp cũng chưa đáp ứng đủ nhu cầu của bạn. Với những việc bạn nói sơ qua đó mình tưởng tượng không thể giải quyết bằng lisp. Nhưng để nhanh hơn bạn có thể sử dụng block dynamic. Nói thêm là mình chỉ góp ý chứ tạo lisp mình chưa làm được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo