Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
huyhiep91

XIN TÀI LIỆU VỀ ĐÒ ÁN THIẾT KẾ GIA CÔNG BẠC GIỮ DẦU

Các bài được khuyến nghị

- đôi dép tổ ong của bạn đẹp quá, :v

- bạn vẽ lại bản vẽ chi tiết và bản vẽ lồng phôi ghi đầy đủ kích thước, dung sai, độ bóng.. yêu cầu kĩ thuật..

- mình nghĩ b đọc lại quy trình công nghệ gia công chi tiết dạng hộp và quyển đồ gá xong rồi tự làm quy trình công nghệ theo ý kiến của anh ( định vị, kẹp chặt, chọn chuẩn thế nào ) .. post lên đây mọi người sẽ giúp đỡ

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

- đôi dép tổ ong của bạn đẹp quá, :v

- bạn vẽ lại bản vẽ chi tiết và bản vẽ lồng phôi ghi đầy đủ kích thước, dung sai, độ bóng.. yêu cầu kĩ thuật..

- mình nghĩ b đọc lại quy trình công nghệ gia công chi tiết dạng hộp và quyển đồ gá xong rồi tự làm quy trình công nghệ theo ý kiến của anh ( định vị, kẹp chặt, chọn chuẩn thế nào ) .. post lên đây mọi người sẽ giúp đỡ

đây là chi tiết đạng bạc bạn ah. đôi dép của ông anh trong xom trọ chụp ảnh hộ.he

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bản vẽ nhìn đường nét chán quá anh ạ. anh xem lại đường nét đi nhìn đường nét người đọc chả muốn xem tí gì, đau mắt lắm. Đây chắc là bản vẽ anh vẽ hay copy ở đâu rồi , Mà anh ko vẽ được cadd thì cái này chắc là chịu rồi anh ạ. anh nên tìm hiểu và tập vẽ về autocad ít nhất là các lệnh cơ bản.. CÒn về quy trình công nghệ theo ý kiến của em như vậy là ổn rồi. có điều là ở bản vẽ nguyên công anh phải vẽ đầy đủ định vị ( mấy bậc tự do ), các cơ cấu định vị trong, định vị ngoài.. , kẹp chặt, phân độ, so dao, dẫn hướng... như thế nào  cho đầy đủ, các yêu cầu của đồ gá tiện, đồ gá phay, đồ gá khoan... các thứ đấy có đầy đủ trong sách đồ gá, aslat đồ gá hoặc Sổ tay CNCTM tập 2. 

chúc anh thành công !

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bản vẽ nhìn đường nét chán quá anh ạ. anh xem lại đường nét đi nhìn đường nét người đọc chả muốn xem tí gì, đau mắt lắm. Đây chắc là bản vẽ anh vẽ hay copy ở đâu rồi , Mà anh ko vẽ được cadd thì cái này chắc là chịu rồi anh ạ. anh nên tìm hiểu và tập vẽ về autocad ít nhất là các lệnh cơ bản.. CÒn về quy trình công nghệ theo ý kiến của em như vậy là ổn rồi. có điều là ở bản vẽ nguyên công anh phải vẽ đầy đủ định vị ( mấy bậc tự do ), các cơ cấu định vị trong, định vị ngoài.. , kẹp chặt, phân độ, so dao, dẫn hướng... như thế nào  cho đầy đủ, các yêu cầu của đồ gá tiện, đồ gá phay, đồ gá khoan... các thứ đấy có đầy đủ trong sách đồ gá, aslat đồ gá hoặc Sổ tay CNCTM tập 2. 

chúc anh thành công !

cảm ơn bạn đã góp ý.bạn có đọc kỹ là chi tiết này là chi tiết dạng bạc không? đó không phải chi tiết dạng hộp bạn ah.bạn nhìn bản vẽ không phân biệt dc ah?tất cả cái đó là do mình vẽ. 3d và hình chiếu mình vẽ bằng SolidWorks chuyển sang file cad. sau đó chỉnh sửa.các đường nét trong cad là mỗi ng một cách nhìn. khi đi in quán photo ng ta sẽ chỉnh lại để in cho phù hợp với khổ giấy.còn nếu làm đồ án thì đã cho đồ gá vào thì không phải ghi chú vào chi tiết là mấy bậc tự do. chỉ có bản thuyết minh mới có cái đó. nếu nhìn bản vẽ mà không ra dc định vị mấy bậc tự do thì mình cũng chịu. cảm ơn sự giúp đỡ của bạn rất nhiều. bạn có rất nhiều điều mính cần học hỏi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vâng. em chỉ góp ý thôi. đúng là hôm qua em có xem qua nhưng sáng nay em có xem lại rồi e biết là nhầm..Anh nói đúng chi tiết của anh là dạng bạc nhưng anh có biết khi nào nó gọi là dạng hộp và khi nào gọi là dạng bạc không anh. cái này em chưa rõ lắm nên mới nhầm thế đấy anh ạ. hi . anh có thể chụp mấy cái hình anh vẽ bằng solidworks em tham khảo mở mang tầm mắt được không. em cũng đang tập tành vẽ solid học hỏi được thêm.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1/ Cần xem lại giáo trình đúc để vẽ lại khuôn cho đúng!

2/ Ghi kích thước lỗ trên hình đứng phải thêm chữ Ø đằng trước

Vì sao cho sai lệch của kích thước  Ø80 ±0.05  và Ø80+0.135 ??? giải thích???

Các kích thước chiều dài (mầu xanh) ghi hơi bị tùy tiện, Phải sửa lại như hình mầu đỏ

3/ Mấy nguyên công tiện không ổn anh phải xem lại gia công hàng loạt với chi tiết ngắn như thế năng suất chậm khi kẹp bằng mâm cặp. Anh nên nhớ chấu kẹp  định vị mặt đã qua gia công để gia công tinh phải là chấu không nhiệt luyện! (Kẹp bằng chấu kẹp trên mâm cặp tự định tâm,  thao tác chậm năng suất thấp)

4/ Các nguyên công tiện tinh gia công trên panh kẹp đàn hồi sẽ có năng suất cao vời vợi vì kẹp nhanh!

4/ Khoan và ta rô phải tách ra làm 2 nguyên công và không cần phải dùng bạc dẫn cho nguyên công ta rô!

5/ Nên chuyển nét vẽ về By layer về 0,000 >>> dễ nhìn hơn >>>>khi đi in sẽ đặt nét vẽ theo layer

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

có mình bản vẽ chi tiết thôi à anh. em thấy tất cả các nguyên công anh đều vẽ bằng 3D hết mà :))

đọc không hiểu mình viết gì hả bạn?thà nào chi tiết dạng bạc thành hộp thì phải? các nguyên công khi làm đồ gà đểu phải vẽ 3d hết ah?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cảm ơn bạn đã góp ý.bạn có đọc kỹ là chi tiết này là chi tiết dạng bạc không? đó không phải chi tiết dạng hộp bạn ah.bạn nhìn bản vẽ không phân biệt dc ah?tất cả cái đó là do mình vẽ. 3d và hình chiếu mình vẽ bằng SolidWorks chuyển sang file cad. sau đó chỉnh sửa.các đường nét trong cad là mỗi ng một cách nhìn. khi đi in quán photo ng ta sẽ chỉnh lại để in cho phù hợp với khổ giấy.còn nếu làm đồ án thì đã cho đồ gá vào thì không phải ghi chú vào chi tiết là mấy bậc tự do. chỉ có bản thuyết minh mới có cái đó. nếu nhìn bản vẽ mà không ra dc định vị mấy bậc tự do thì mình cũng chịu. cảm ơn sự giúp đỡ của bạn rất nhiều. bạn có rất nhiều điều mính cần học hỏi.

trước hết em xin lỗi vì đã comment vô bài viết của anh. em lên đây ko phải là để phân cao thấp hay này nọ với anh, mà cũng ko vì thế mà gây ắc cảm cho nhau. ai mà hoàn hảo được anh. Lúc trước em đang xem bài THÂN VAN bên cạnh rồi quai sang  xem qua bài của a rồi coment trong đầu cứ nghĩ là dạng hộp . con người ai  cũng phải có lúc nhầm lẫn chứ. bản vẽ của anh úp lên đường nét by layer của anh đều 5. mấy  em nói anh còn bảo thủ anh bảo a vẽ = solid nó chuyển sang cad nó như vây rồi lại chuyển sang chê bai em. chẳng biết về kiến thức cơ khí anh có = nổi 1 phần 10 của em ko nữa mà a nói người làm cơ khí này nọ. mọi người trong diễn đàn đều học hỏi lẫn nhau và cải thiện, rèn luyện dần dần chứ bỗng dưng làm sao mà giỏi đc. CÒn nếu a nghĩ em ko đủ trình độ góp ý thì em xin dừng ở đây để khỏi mất thời gian đôi bên. Anh nghĩ về e sao cũng đc. chúc anh làm đồ án tốt và thành công trong cuộc sống.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1/ Cần xem lại giáo trình đúc để vẽ lại khuôn cho đúng!

2/ Ghi kích thước lỗ trên hình đứng phải thêm chữ Ø đằng trước

Vì sao cho sai lệch của kích thước  Ø80 ±0.05  và Ø80+0.135 ??? giải thích???

Các kích thước chiều dài (mầu xanh) ghi hơi bị tùy tiện, Phải sửa lại như hình mầu đỏ

3/ Mấy nguyên công tiện không ổn anh phải xem lại gia công hàng loạt với chi tiết ngắn như thế năng suất chậm khi kẹp bằng mâm cặp. Anh nên nhớ chấu kẹp  định vị mặt đã qua gia công để gia công tinh phải là chấu không nhiệt luyện! (Kẹp bằng chấu kẹp trên mâm cặp tự định tâm,  thao tác chậm năng suất thấp)

4/ Các nguyên công tiện tinh gia công trên panh kẹp đàn hồi sẽ có năng suất cao vời vợi vì kẹp nhanh!

4/ Khoan và ta rô phải tách ra làm 2 nguyên công và không cần phải dùng bạc dẫn cho nguyên công ta rô!

5/ Nên chuyển nét vẽ về By layer về 0,000 >>> dễ nhìn hơn >>>>khi đi in sẽ đặt nét vẽ theo layer

cảm ơn bạn nhiều. bạn có thể phân tích cho mình chức năng làm việc và điều kiện kỹ thuật và điều kiện làm việc của bạc này c không?

yêu cầu của chi tiết là :

Độ không vuông góc giữa mặt đầu và tâm lỗ là 0.02 mm

Độ đồng tâm giữa mặt ngoài và mặt lỗ bạc lớn hơn 0.15mm

Nhiệt luyện đạt độ cứng HRC 40

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"Độ đồng tâm giữa mặt ngoài và mặt lỗ bạc lớn hơn 0.15mm"  hơi bị lớn, >>>Nên sửa lại là nhỏ hơn hoặc bằng 0.02

Phải gửi bản vẽ cụm chi tiết sản phẩm mới có thể góp ý được!

Anh có thể tham khảo : Chương 3: Cơ cấu bít kín  từ trang 177 đến trang 247 - Sổ tay thiết kế cơ khí tập 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo