Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
hotanfat

[Yêu cầu] Viết lisp joint, fillet line hàng loạt

Các bài được khuyến nghị

Chào các bạn, trong côgn việc mình thường sử dụng những thao tác sau mà chưa tìm được lisp để làm nhanh được, nếu có thể các bạn nghiên cứu giúp mình nha, hoặc đã có rồi thì chỉ giúp nha mình tìm không ra.

1. 122013_joint1_1.jpg

như hình trên, các đối tượng 1,2,3 có thể là line hoặc polyline, mình muốn có 1 lisp mà quét qua các đối tượng thì chúng tự joint với nhau như ở bên dưới, thay vì lệnh joint phải chọn từng cặp đối tượng, ở đây ví dụ là 3 đối tượng nhưng thực tế thì nhiều hơn nên khá mất thời gian.

tương tự như ở trên, ở đây mình muốn quét qua thì các đối tượng tự fillet nối với nhau như ở bên phải, sau khi  joint thì chúng không cần thiết phải merge thành một đối tượng.

Cảm ơn các bạn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Chào các bạn, trong côgn việc mình thường sử dụng những thao tác sau mà chưa tìm được lisp để làm nhanh được, nếu có thể các bạn nghiên cứu giúp mình nha, hoặc đã có rồi thì chỉ giúp nha mình tìm không ra.

1. 122013_joint1_1.jpg

như hình trên, các đối tượng 1,2,3 có thể là line hoặc polyline, mình muốn có 1 lisp mà quét qua các đối tượng thì chúng tự joint với nhau như ở bên dưới, thay vì lệnh joint phải chọn từng cặp đối tượng, ở đây ví dụ là 3 đối tượng nhưng thực tế thì nhiều hơn nên khá mất thời gian.

tương tự như ở trên, ở đây mình muốn quét qua thì các đối tượng tự fillet nối với nhau như ở bên phải, sau khi  joint thì chúng không cần thiết phải merge thành một đối tượng.

Cảm ơn các bạn nhiều.

Hề hề hề,

Muốn có lisp thì bạn phải nêu ra được tiêu chí hay còn gọi là điều kiện để các line hay polyline này được phép jiont với nhau. nếu không nó sẽ jiont thành cái mạng nhện thì sao??????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Muốn có lisp thì bạn phải nêu ra được tiêu chí hay còn gọi là điều kiện để các line hay polyline này được phép jiont với nhau. nếu không nó sẽ jiont thành cái mạng nhện thì sao??????

Hì, ở cái thứ nhất thì điều kiện là khi em quét ở vùng giữa 2 nhóm đối tượng, tức là chọn edge cho các line đó thì các line sẽ tự đối extend phía edge đó đến khi gặp đối tuợgn đầu tiên thì dừng, hoặc là quét chọn edge của nhóm đối tượng bên trái thôi và tự động extend về phía bên phải đến khi gặp đối tượng bên phải thì stop, khi quét chọn nhóm đối tượng bên phải thì ngược lại sẽ tự extend về phía bên trái. Cách nào làm được thì em sẽ dùng cach đó.

Ở cái thứ 2 thì em chưa nghĩ ra được hương giải quyết lắm, chắc để suy nghĩ thêm, anh em nào có ý tưởng thì góp ý dùm em nha, cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hì, ở cái thứ nhất thì điều kiện là khi em quét ở vùng giữa 2 nhóm đối tượng, tức là chọn edge cho các line đó thì các line sẽ tự đối extend phía edge đó đến khi gặp đối tuợgn đầu tiên thì dừng, hoặc là quét chọn edge của nhóm đối tượng bên trái thôi và tự động extend về phía bên phải đến khi gặp đối tượng bên phải thì stop, khi quét chọn nhóm đối tượng bên phải thì ngược lại sẽ tự extend về phía bên trái. Cách nào làm được thì em sẽ dùng cach đó.

Ở cái thứ 2 thì em chưa nghĩ ra được hương giải quyết lắm, chắc để suy nghĩ thêm, anh em nào có ý tưởng thì góp ý dùm em nha, cảm ơn.

Hề hề hề,

Thế nếu extend mà nó chả gặp đối tượng nào của nhòm bên phải (trái) mà lại ôm một em đen nhẻm ở đâu đó thì sao hè????

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Thế nếu extend mà nó chả gặp đối tượng nào của nhòm bên phải (trái) mà lại ôm một em đen nhẻm ở đâu đó thì sao hè????

hì, em đâu có kiến thức về lập trình đâu nên hem biết, nhờ các anh giúp đỡ mà. theo em nghĩ thì có 1 function kiểm tra trước trên phương ngang của đối tuợgn đó có đối tượng khác hay không, nếu có thì extend, nếu không thì donothing. Dù sao cũng đã cảm ơn sự quan tâm của anh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho mình xin lnk......................................................................................................................................................................................................

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hì, em đâu có kiến thức về lập trình đâu nên hem biết, nhờ các anh giúp đỡ mà. theo em nghĩ thì có 1 function kiểm tra trước trên phương ngang của đối tuợgn đó có đối tượng khác hay không, nếu có thì extend, nếu không thì donothing. Dù sao cũng đã cảm ơn sự quan tâm của anh.

Hề hề hề,

Cái này không phải là lập trình mà là cách tư duy và đặt vấn đề để người khác co thể hiểu đúng việc mình cần làm. Và nó là tư duy của một người làm công tác kỹ thuật. Trong công việc ắt bạn sẽ phải giải thích trình bày các vấn đề tương tự cho thuộc cấp, cho đồng nghiệp cũng như cho lãnh dạo của bạn. nếu bạn suy nghĩ không chặt chẽ, không khúc triết, không đầy đủ thì lúc trình bày người nghe sẽ không hiểu hết những cái hay cái đẹp trong công việc của bạn được và có thể sẽ có những nhận định chưa chuẩn xác về bạn. Không những thế đôi khi còn có những hiểu lầm đáng tiếc và ảnh hưởng tới việc thực thi nhiệm vụ của bạn.

Mỗi khi giao nhiệm vụ cho bất cứ ai, bạn cần phải hiểu rõ cái việc được giao và cần phải lường trước được những tình huống khó khăn sẽ gặp phải khi thực hiện nhiệm vụ cũng như phải có cách giải quyết của riêng bạn cho nhiệm vụ đó.

Lisp hay là bố lisp cũng chỉ là một công cụ để bạn thực hiện tốt công việc mà thôi,

Về yêu cầu của bạn thực ra không quá khó, nhưng vì không hiểu hết những gì bạn cần nên việc làm lisp có thể sẽ không đem lại đúng hiệu quả như bạn cần mà thôi. Tỷ như nếu các đoạn thẳng này của bạn nằm xiên xiên chứ chả phải nằm ngang thì bạn cói cần phải jiont hay không??? Hoặc như trên cùng một đường ngang có nhiều đoạn thẳng khác nhau với các khoảng hở khác nhau thì bạn sẽ joint thế nào??? joint với các đoạn nằm bên trái hay bên phải đoạn thẳng được chọn.....

Vậy nên mong bạn hãy suy nghĩ thật kỹ về yêu cầu của bạn và đặt ra nhiệm vụ thật rõ ràng thì mới có thể viết líp được bạn ạ.

Nhiều người rất ngại cái việc phải làm đi làm lại một vấn đề mà nguyên nhân của việc ấy là do sự hiểu chưa thấu đáo vấn đề đạt ra.

Cũng nhiều người rất ngại cái việc viết xong một cái lại được yêu cầu viết thêm những yêu cầu bổ sung do yêu cầu ban đâu đưa ra chưa đầy đủ nên chưa dùng lisp được .....

Mong bạn hiểu và thông cảm với những người viết lisp và cố gắng để đặt vấn đề một cách khoa học hơn chặt chẽ và đầy đủ hơn.

Ps: hình như bạn là anh trai của bạn Hotanfi thì phải, bởi phải phát trước rồi mới phì được......

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo