Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
dailongt10

học làm khuôn dập

Các bài được khuyến nghị

ý em đây la 1 con số cụ thể chứ ko phải là 5% tới 10%

Hề hề hề,

Con số cụ thể là do người thiết kế tự quyết định và phải chịu trách nhiệm về quyết định của mình dựa trên kinh nghiệm của chính bản thân người thiết kế,

Tất cả các sổ tay, các bảng tra của tây và của ta đều là những số liệu để người thiết kế tham khảo chứ không phải là các giá trị cố định và chính xác tuyệt đối.

Các số liệu này được tính toán và xác định theo các nhân tố chính là chiều dày vật liệu, cơ tính của vật liệu, cơ tính của vật liệu làm chày cối, và các thông số thống kê theo kinh nghiệm của nhiều đơn vị khác nhau và vì thế chỉ có thể cho ra một khoảng giá trị nào đó chứ không phải một giá trị chính xác tuyệt đối.

Về lý thuyết, người thiết kế có thể chọn bất cứ giá trị nào trong khoảng giá trị đó tương ứng với các yếu tố thực tế cần làm để cho ra bản thiết kế của minh. Sau đó bằng thực tế sản xuất để kiểm chứng lại, điều chỉnh lại thiết kế nếu cần và rút ra kinh nghiệm thực tế cho bản thân để áp dụng vào các bản thiết kế khác.

Phải dám làm và dám chịu thì mới có thể có được những kinh nghiệm quý báu cho bản thân, Còn nếu chỉ dựa vào kinh nghiệm của người khác thì nó sẽ rất nhanh rơi vãi và cuối cùng mình sẽ chẳng có được chút kinh nghiệm gì, mãi mãi vẫn chỉ là thiên lôi thôi.

Hề hề hề.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mới học làm khuôn cần phải đọc nhiều tài liệu, cập nhật thông tin thường xuyên. Làm nhiều thì sẽ biết được tài liệu nào viết hay và dở!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Con số cụ thể là do người thiết kế tự quyết định và phải chịu trách nhiệm về quyết định của mình dựa trên kinh nghiệm của chính bản thân người thiết kế,

Tất cả các sổ tay, các bảng tra của tây và của ta đều là những số liệu để người thiết kế tham khảo chứ không phải là các giá trị cố định và chính xác tuyệt đối.

Các số liệu này được tính toán và xác định theo các nhân tố chính là chiều dày vật liệu, cơ tính của vật liệu, cơ tính của vật liệu làm chày cối, và các thông số thống kê theo kinh nghiệm của nhiều đơn vị khác nhau và vì thế chỉ có thể cho ra một khoảng giá trị nào đó chứ không phải một giá trị chính xác tuyệt đối.

Về lý thuyết, người thiết kế có thể chọn bất cứ giá trị nào trong khoảng giá trị đó tương ứng với các yếu tố thực tế cần làm để cho ra bản thiết kế của minh. Sau đó bằng thực tế sản xuất để kiểm chứng lại, điều chỉnh lại thiết kế nếu cần và rút ra kinh nghiệm thực tế cho bản thân để áp dụng vào các bản thiết kế khác.

Phải dám làm và dám chịu thì mới có thể có được những kinh nghiệm quý báu cho bản thân, Còn nếu chỉ dựa vào kinh nghiệm của người khác thì nó sẽ rất nhanh rơi vãi và cuối cùng mình sẽ chẳng có được chút kinh nghiệm gì, mãi mãi vẫn chỉ là thiên lôi thôi.

Hề hề hề.

Tài liệu viết rõ ràng và rành mạch : " Khi cần đột lỗ chính xác- Chầy sẽ lấy cơ sở là kích thước tối đa của lỗ sản phẩm và giảm đi 5-10% dung sai của lỗ" .

Vậy mà chủ thớt vẫn còn hỏi: "ý em đây la 1 con số cụ thể chứ ko phải là 5% tới 10%" :) :) :)

Hơi bị tiếc là phần trả của bác Phamthanhbinh bị lạc... đề, không có cơ sở lý thuyết và thực tế.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trời! Vậy mà em xem bản vẽ của anh toàn là những chữ tây tầu loằng ngoằng

em lại cứ tưởng anh là du học sinh đang thực hành thiết kế khuôn đột dập đấy!

đây là 2 sản phẩm đã ứng dụng trong thực tế. chi tiết tren xe đạp hiệu asama. 1 chi tiết hình vuông 1 chi tiết hình tròn. đều la khuôn hỗn hợp cắt và đột lỗ. em vẫn chưa hiểu cách tính khe hở của chày và cối.. mong các bác chỉ dùmhttp://www.cadviet.com/upfiles/3/122369_vks015a.dwg

Thiết kế khuôn tổ hợp cắt hình và đột lỗ là dạng dễ nhất trong thiết kế khuôn đột dập,  không có gì khó khăn cả. Điều kiện cần và đủ là anh phải tự tìm kiếm tài liệu về đọc, chỗ nào không hiểu thì hỏi, mọi người sẽ giải đáp. Quy trình thiết kế là :

1/ Vẽ bản vẽ chi tiết:

2/ Tính lực dập cần thiết

3/ Xác định các kích thước thực hành của chày và cối (theo tài liệu em đã gửi lên)

4/ Lựa chọn phôi và lựa chọn máy

- Nếu là phôi thép tấm phải lựa chọn khổ tôn hiện có...cắt dải thế nào cho hợp lý...để thiết kế khuôn tổ hợp có nhiều bộ chày cối. (Số lượng chày cối nhiều hay ít lại phụ thuộc vào máy dập và khổ tôn...hiện có >>> vẽ bản vẽ cắt dải tôn.

- Nếu là phôi tận dụng đề xê thì chỉ cần thiết kế khuôn tổ hợp có  1 hoặc tối đa là 2 bộ chày cối

( Lựa chọn máy cần một số thông số chính sau: Lực dập, Tổng khuôn, Cuống khuôn, Kích thước bàn máy DxRxC, Rãnh T , Lỗ bàn máy, Kích thước hoa khế đẩy sản phẩm, lỗ tai vược...)

5/ Vẽ bản vẽ lắp khuôn đột dập

6/ Vẽ tách bản vẽ chi tiết

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác hoằn co thể dạy kèm thjết kế khuôn dập tấm dc ko a

:) :) :)

Em không có thời gian nhiều, với lại kinh nghiệm về đột dập của em cũng không nhiều, kiến thức không cơ bản, đa số học mót là chính.

Nếu thiết kế khuôn dập tấm, anh cứ mạnh dạn gửi file bản vẽ lên đây, biết đến đâu, em và mọi người trên diễn đàn sẽ góp ý chia sẻ đến đó.

Thiết kế khuôn đột dập không khó, người không học chuyên về gia công áp lực cũng có thể học mót và làm được với điều kiện là hàng ngày anh phải chịu khó xuống xưởng, xem người ta  chế tạo , lắp ráp và dập ra sản phẩm trên máy, nhiều chủng loại chi tiết đột dập khác nhau và phải có nhiều tài liệu tham khảo, hiểu được tính năng kỹ thuật của máy…Tính lực dập của máy, tính khe hở chày và cối thì cứ tài liệu mà phang, vì  nó có ví dụ tính toán cụ thể, không có gì khó khăn cả!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bác. E đang làm đồ án TN về GCAL.

Chi tiết của em nó nhỏ nhỏ thế này, mà vẽ được cái khuôn cắt - dập phối hợp khoai quá.

Bác nào chỉ giáo em vài đường được không :(

Thanks các bác !

http://upfile.vn/6ddy/ChayCoi.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chi tiết của em nó nhỏ nhỏ thế này, mà vẽ được cái khuôn cắt - dập phối hợp khoai quá.

Thanks các bác !

Em cũng tò mò muốn biết hình dạng của nó, cơ mà đường link download nhiêu khê quá trời!

You must wait 15 seconds between downloads. Please try again later or register for a premium account above to remove the restriction.

Bó...chiếu luôn! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cũng tò mò muốn biết hình dạng của nó, cơ mà đường link download nhiêu khê quá trời!

You must wait 15 seconds between downloads. Please try again later or register for a premium account above to remove the restriction.

Bó...chiếu luôn! :) :) :)

Bác xem hộ e cái. Bác kick vào dow chậm là được mà :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác xem hộ e cái. Bác kick vào dow chậm là được mà :)

File của anh vẻn vẹn có mỗi hình này:

Chẳng ăn nhập gì với nội dung câu hỏi của anh:

Thanks các bác !

Hình dạng chi tiết dư nào??? Anh định thiết kế kết cấu khuôn ra sao???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.com/upfiles/3/81533_khuon_dap_may_45t.dwg

Cho bạn tham khảo,đây là bản vẽ tạm thời mình mới vẽ cách đây 1 tuần.

Bình thường với những bản vẽ khuôn dập đơn giản mình thường sẽ bằng CAD 2D có các thể hiện nửa trên/dưới/chi tiết gia công từng tấm,vị trí khoan/phay/cắt dây...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.com/upfiles/3/81533_khuon_dap_may_45t.dwg

Cho bạn tham khảo,đây là bản vẽ tạm thời mình mới vẽ cách đây 1 tuần.

Bình thường với những bản vẽ khuôn dập đơn giản mình thường sẽ bằng CAD 2D có các thể hiện nửa trên/dưới/chi tiết gia công từng tấm,vị trí khoan/phay/cắt dây...

Anh đã vẽ sơ sài, giản lược và thậm chí sai cả nguyên tắc vẽ kỹ thuật cơ bản!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh đã vẽ sơ sài, giản lược và thậm chí sai cả nguyên tắc vẽ kỹ thuật cơ bản!

Bác Hoằn thử ví dụ một số vị trí và nguyên tắc sai bản vẽ của @tienquyet123 được không ah?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Hoằn thử ví dụ một số vị trí và nguyên tắc sai bản vẽ của @tienquyet123 được không ah?

Anh Tienquyet123 nói: "Bình thường với những bản vẽ khuôn dập đơn giản mình thường sẽ bằng CAD 2D có các thể hiện nửa trên/dưới/chi tiết gia công từng tấm,vị trí khoan/phay/cắt dây..."

1- Nhìn vào bản vẽ lắp chẳng biết là anh ấy đang định vẽ cái gì??? Cái quan trọng nhất là chày, cối chi tiết dập dòm mãi chẳng thấy đâu???

2- Những chỗ em khoanh hình "emlips" thể hiện sai hình chiếu chẳng giống  ta mà cũng chẳng giống tây!!!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào các bậc tiền bối.. hôm nay tớ xin đươc mang 1 bản vẽ khuôn dập.. là sản phẩm đầu tay sau nhiều thời gian học. xin cả nhà cho em ý kiến..http://www.cadviet.com/upfiles/3/122369_3.dwg

Bản vẽ của anh khác bản vẽ của anh Tienquyet123 là có đính kèm chữ Tầu.

Tuy nhiên cách thể hiện bản vẽ của anh lại chẳng giống Tây, chẳng giống Tầu và cũng chẳng giống ta.

Anh nên nhớ là bản vẽ lắp phải thể hiện rõ ràng để sếp duyệt và ...và người công nhân có thể đọc và hiểu được

Đọc bản vẽ của anh, em chán không buồn chết!

Anh phải vẽ lại bản lắp đầy đủ rõ rành rồi gửi lên đây, mọi người mới có thể cho ý kiến được!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Tienquyet123 nói: "Bình thường với những bản vẽ khuôn dập đơn giản mình thường sẽ bằng CAD 2D có các thể hiện nửa trên/dưới/chi tiết gia công từng tấm,vị trí khoan/phay/cắt dây..."

1- Nhìn vào bản vẽ lắp chẳng biết là anh ấy đang định vẽ cái gì??? Cái quan trọng nhất là chày, cối chi tiết dập dòm mãi chẳng thấy đâu???

2- Những chỗ em khoanh hình "emlips" thể hiện sai hình chiếu chẳng giống  ta mà cũng chẳng giống tây!!!

Cảm ơn bác Hoằn đã góp ý !

Thế này mà bác là sếp em chắc em bị trừ lương cả năm mất :P

1.Thật ra ở bản vẽ CAD 2D bên em chỉ dùng để vẽ cấu tạo biên dạng ngoài của khuôn/gia công sẵn biên dạng ngoài trên máy CNC,Router....và đúng là nhìn vào thấy đơn giản và sơ sài thật.

Các chi tiết chày+cối bên em sẽ vẽ và mô phỏng bằng 3D bác ah.

2.Bác có thể nói rõ giúp em cái sai của hình chiếu được không?

bác cho em 1 cái vi du giống ta +1 ví vụ giống tây  :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1- Mô phỏng chuyển động của khuôn bằng 3D, chỉ dùng trong giảng dậy và học tập trong nhà trường, ra thực tế sản xuất chẳng có ý nghĩa gì cả, tốn thời gian vô ích!

Cảm ơn bác Hoằn đã góp ý !

Thế này mà bác là sếp em chắc em bị trừ lương cả năm mất :P

1.Thật ra ở bản vẽ CAD 2D bên em chỉ dùng để vẽ cấu tạo biên dạng ngoài của khuôn/gia công sẵn biên dạng ngoài trên máy CNC,Router....và đúng là nhìn vào thấy đơn giản và sơ sài thật.

Các chi tiết chày+cối bên em sẽ vẽ và mô phỏng bằng 3D bác ah.

2.Bác có thể nói rõ giúp em cái sai của hình chiếu được không?

bác cho em 1 cái vi du giống ta +1 ví vụ giống tây  :)

2- Cái sai trong hình chiếu là thiếu nét ở những chỗ em khoanh hình "emlips". Ghi kích thước vào nét khuất cũng chẳng giống ai cả!

Hỏi: bác cho em 1 cái vi du giống ta +1 ví vụ giống tây

Giả nhời:

- 1 ví dụ nào giống ta: Không tìm được ví dụ nào giống Ta

- 1 ví dụ giống Tây: trong bản vẽ của anh chỉ có mỗi chữ viết là giống Tây :

Stripper Guide Bush dịch ra tiếng Ta là Hướng dẫn Bush vũ nữ thoát y

Còn hình ảnh dưới đây là bản vẽ lắp khuôn dập  "phối kết hợp" giữa 3 kiểu vẽ Tây + Tầu + Ta:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay