Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
quang86

Hỏi: Vẽ ngôi sao nội tiếp hình tròn

Các bài được khuyến nghị

Nếu đã xét đến ngũ giác đều thì mình vẽ như sau liệu có đúng không?

Cũng được nhưng không đúng với yêu cầu của đề bài và không đáp ứng được thời gian.

Đề bài kiểm tra 15 phút, với  một đống hình vẽ như chủ thớt đã đưa lên , anh loay hoay vẽ như thế sao kịp???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Cũng được nhưng không đúng với yêu cầu của đề bài và không đáp ứng được thời gian.

Đề bài kiểm tra 15 phút, với  một đống hình vẽ như chủ thớt đã đưa lên , anh loay hoay vẽ như thế sao kịp???

Mỗi hình 35 giây có cả thảy có 7 hình =(7*35)/60=4.08 phút

Thời gian còn lại = 15 - 4.08 =10.92 p

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em hỏi ngoài lề chút. E với tham gia diễn đàn nên không biết cách post bài mới như nào.

Em có yêu cầu tính toán độ mòn của con lăn dạng khối nón cụt mà có biên dạng mặt không đều (Ví dụ mặt đáy có đường kính là 500, đỉnh là 300. Sau khi mòn đi thì mặt đáy có dạng một đường cong spline bất kỳ, mặt đỉnh có đường cong đồng dạng bằng mặt đáy tương tự như mình dùng offset). Vậy làm thế nào để vẽ được bề mặt của nó vậy các bác. Xin các bác chỉ giáo với ạ. Em cám ơn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Làm phiền bác một chút ạ. Em có đề bài là vẽ khối hình nón cụt nhưng bề mặt xung quanh không phải là dạng tròn xoay (ví dụ nón cụt cơ sở có kích thước đáy là D500, đỉnh là D300, trên cơ sở đó vẽ khối có mặt đáy là dạng đa giác hoặc đường cong kiểu spline, mặt đỉnh đồng dạng kiểu offset từ D500 về D300). Em mới tập tành nên không biết triển khai như nào mong bác giúp đỡ. Em cảm ơn nhiều!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng cái này vẽ nè có được ko?

Cảm ơn bác. Nhưng nếu thao tác với Cad2004 hoặc 2007 thì làm thế nào ạ. (em nhìn khối của bác thì mặt bên như là tròn xoay ý)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn thực hiện theo các bước sau :

- Vẽ đường tròn : lệnh C enter điền radius = 200.

- Chia đường tròn thành 5 phần bằng nhau : lệnh div chọn vật thể là đường tròn, rồi điền số segments là 5

- Vẽ hình ngôi sao : Lệnh pline  bắt các 5 điểm trên đường tròn ( điểm mà hiện là node )

P/s :

- Có ảnh đính kèm 

- Để việc bắt điểm hiện là node bác gõ lệnh os rồi tích vào cái ô có cái từ node đấy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Làm phiền bác một chút ạ. Em có đề bài là vẽ khối hình nón cụt nhưng bề mặt xung quanh không phải là dạng tròn xoay (ví dụ nón cụt cơ sở có kích thước đáy là D500, đỉnh là D300, trên cơ sở đó vẽ khối có mặt đáy là dạng đa giác hoặc đường cong kiểu spline, mặt đỉnh đồng dạng kiểu offset từ D500 về D300). Em mới tập tành nên không biết triển khai như nào mong bác giúp đỡ. Em cảm ơn nhiều!!!

Anh thử tìm kiếm cách dùng lệnh  REV  (Revovle) và lệnh Loft . Nếu không tìm thấy và có thắc mắc gì em sẽ giải đáp>

Nếu không cho tờ rym thì thôi vậy:

Nhưng vẫn thắc mắc số 18 độ làm sao tìm được khi quên mang thước đo độ theo?

Thân tặng anh Nguyenngoc971 cái này:

(Chú ý phải di chuột thẳng  theo đường chấm  dấu X mầu vàng mới nổi lên. Mới tập vẽ cần phải di chậm...sau thành thạo rồi mới tăng tốc)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em có thêm 1 bài nữa, nghĩ từ sáng sớm tới giờ mà chưa ra :(

Đề bài là: Sử dụng lệnh Line, Circle và các phương thức bắt điểm để vẽ hình:

POL - enter

3 - enter

e - enter

click điểm thứ nhất và gõ 120 (cạnh của tam giác đều)-----vẽ xong tam giác

vẽ 1 đường cao bất kỳ của tam giác (chia đôi tam giác thành 2 nửa)

vào menu draw --> circle --> tan tan tan

click vào 3 cạnh của nửa tam giác thứ nhất, tương tự với nửa tam giác còn lại--------xong 2 hình tròn

tiếp tục như vậy để vẽ hình tròn còn lại tiếp xúc với 2 hình tròn kia và 1 cạnh tam giác

ok

• Vote tăng 1
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu không cho tờ rym thì thôi vậy:

Nhưng vẫn thắc mắc số 18 độ làm sao tìm được khi quên mang thước đo độ theo?

Vẽ tam giác đều dùng lệnh L rồi Polar Tracking với góc <120  rồi nhập chiều dài 120

(Chú ý phải di chuột thẳng  theo đường chấm  dấu X mầu vàng mới nổi lên. Mới tập vẽ cần phải di chậm...sau thành thạo rồi mới tăng tốc)

Mấy cái chiêu này Hoằn tìm ở đâu ra vậy? :ph34r:  :ph34r:  :ph34r:  :ph34r:

Về vẽ 3 đường tròn tiếp xúc nhau và tiếp xúc với các canh của tam giác , em đã viết trong bài viết số #11 trang 1 rồi, tại anh không thèm đọc đó thôi!

Anh có thể vào bài viết số #4 trang này để xem chiêu vẽ kiểu đóng gạch của cụ Trang Quỳnh:

http://www.cadviet.com/forum/topic/95279-giup-minh-voi/

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vào drawing setting --> polar tracking ---> trong increment angle gõ vào 15
bên object snap tracking chọn "tracking using...
mục polar angle...chọn relative to last segment

để vẽ 1 vòng tròn gõ C -->gióng 2 đỉnh tam giác sẽ có 2 đường polar trong đó 1 đường phân giác góc 60 độ (30 độ) và 1 đường phân giác góc 30 độ (15 độ) giao nhau. ta lấy luôn đó là tâm vẽ vòng tròn
ngu ý của mình có phải thế k bạn?
vẽ đc 1 vòng tròn đầu tiên, 2 vòng tròn kia lấy đối xứng qua đường trung trực của cạnh tam giác

lệnh để vẽ tam giác đều có thể dùng lệnh POL --> [Egde] gõ e --> click first point và kéo gõ 120 đc cạnh tam giác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ 3 vòng tròn như ở trên phải Polar với góc 45° mới nhanh! (Chọn góc 15° cũng được nhưng chậm)

Vẽ 3 vòng tròn như ở dưới  Polar theo góc 15°:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo