Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
John12

lịch sử phát triển đồ án máy công cụ

Các bài được khuyến nghị

Em chào mọi người!!!

Em đang làm đồ án máy công cụ,Thầy có yêu cầu trình bày về lịch sử phát triển của máy công cụ ở ngay phần đầu.Em đã tìm ở nhiều tài liệu nhưng không có.Em mong mọi người cho em xin chút ít tài liệu có phần lịch sử phát triển của máy công cụ 

Em xin cảm ơn ạ !!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Em chào mọi người!!!

Em đang làm đồ án máy công cụ,Thầy có yêu cầu trình bày về lịch sử phát triển của máy công cụ ở ngay phần đầu.Em đã tìm ở nhiều tài liệu nhưng không có.Em mong mọi người cho em xin chút ít tài liệu có phần lịch sử phát triển của máy công cụ 

Em xin cảm ơn ạ !!!

Chiếc máy tiện đầu tiên đươc sản xuất từ năm 1218 và chiếc máy tiện CNC hiện đại nhất quả đất vừa ra lò! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chiếc máy tiện đầu tiên đươc sản xuất từ năm 1218 và chiếc máy tiện CNC hiện đại nhất quả đất vừa ra lò! :)

anh ơi !!! ý của em là hỏi về lịch sử phát triển của máy công cụ nói chung cơ   :( anh có chút tài liệu gì về lịch sử của máy công cụ không ạ  :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chỉ cần nói sơ qua vài dòng thêm hai cái hình ảnh minh họa lên là được:

"Máy công cụ là loại máy cơ khí gia công khuôn hoặc linh kiện để cấu tạo nên các máy móc khác, vì vậy có người còn gọi máy công cụ là máy mẹ. Có những máy công cụ như máy tiện, máy cắt răng, máy khoan lỗ, máy tiện doa lỗ, máy phay, máy cắt, máy bào...

Về cơ bản, hoạt động của nó là cho chuyển động xoay tròn (hoặc tịnh tiến) các dao cắt hoặc đối tượng gia công, và bằng việc điều khiển vị trí tương đối của 2 đối tượng đó mà gia công hình dáng theo ý muốn. Đối tượng gia công là kim loại, vật liệu gỗ hay Plastic. Dao cắt là mũi khoan, dao endomiru, dao thông thường.

Những năm gần đây, đang lưu hành máy công cụ gia công CNC có tự động hoá hộp số điều khiển vị trí tương đối, và cho hiệu quả năng suất cao.

Rất khó xác định được máy công cụ được phát minh vào thời gian nào, vào khoảng năm 1200 kỉ nguyên trước, người ta đã khai quật được một chậu cây được cho rằng đã được gia công bằng máy tiện. Kỹ thuật của máy tiện vào thời gian đó cũng đã được mở rộng tới Châu âu và vùng Cận Đông. Nói chính xác hơn về sự phát triển của máy công cụ, là từ thế kỉ 14, do cần thiết phải gia công chính xác bằng phát minh về đồng hồ máy đầu tiên ở thế kỉ 14. Tuy nhiên, đồng hồ máy là đối tượng nhỏ, sự xuất hiện của đối tượng máy công cụ tương đối lớn là phát minh ra máy chạy bằng hơi nước vào thế kỉ 18, mở ra thời đại gia công độ chính xác cao bằng pittong và xi lanh. Với phát minh ra máy tính vào nửa đầu thế kỉ 20, việc điều kiển tự động hoá máy công cụ có thêm bước tiến mới (Rôbốt hoá)."

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cảm ơn anh nhé  :D

nếu có chút ít tài liệu gì về máy công cụ,đặc biệt là máy phay ngang anh chia sẻ cho em với ạ.Em đang làm đồ án nên rất cần tài liệu ạ.

em cảm ơn anh nhiều nhé  :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cảm ơn anh nhé  :D

nếu có chút ít tài liệu gì về máy công cụ,đặc biệt là máy phay ngang anh chia sẻ cho em với ạ.Em đang làm đồ án nên rất cần tài liệu ạ.

em cảm ơn anh nhiều nhé  :D

Anh làm đồ án thiết kế máy công cụ, vậy mà anh không có tài liệu về máy phay nằm, lạ nhỉ???

Tài liệu về tính năng kỹ thuật của của các loại máy công cụ, nó nằm ở  giáo trình máy cắt và sổ tay thiết kế công nghệ chế tạo máy, nó được coi là sách gối đầu giường của dân cơ khí, anh không có là  sao???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo