Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tuachuadienbien123

vấn đề cũ nhưng vẫn hot :)

Các bài được khuyến nghị

Chào anh em trong diễn đàn,mình có 1 vấn đề thắc mắc đó là khi chúng ta in bản vẽ với tỷ lệ 1:1 , ví dụ tôi vẽ khung khổ A3 với kích thước 420:297 , và kẻ 1 đường thẳng ngang tờ giấy có chiều dài trong model là 420 ,khi in thì quét trùm khung A3 đó, trong phần in ấn mặc định máy in là tờ giấy in ra sẽ bị canh lề,vậy khi in ra đường thẳng tôi vẽ ở thực tế không thể có độ dài 420 mm nữa, vậy tỷ lệ 1:1 là sai ? ,mong anh em chỉ giáo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Nói là tỉ lệ vậy chứ mình nghĩ trong bản vẽ kỹ thuật thì trong quá trình chế tạo không có ông thợ nào đưa thước đo chiều dài trên bản vẽ để thi công đâu.Thậm chí bây giờ trong việc đo vẽ bản đồ người ta cũng dùng tọa độ và hệ thống định vị toàn cầu hết rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hai bác nhầm rùi , chứ đã chọn tỉ lệ 1:1 là in ra y sì sì 1:1 

Vấn đề ở chỗ cũ đến mức tràn lan..... LỀ đó bạn  :D  :D  :D  :D  :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:D :D :D

Mách nước cho bạn 1 cách để xử lý vấn đề của bạn:

- Nếu bạn dùng máy A3 để in 1 line 420  ở TL: 1/1 thì khó, nếu máy in tầm 200k lại càng khó hơn, chưa kể nếu bạn chỉ mới tập in. :D

---> Bạn dễ dàng in 1:1 mọi thứ từ A3 trở xuống trên khổ in A2 trở lên.

:D :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hix, giật tít quá, hehe/

Theo mình thì thế này, do đặc điểm máy in (có khả năng thay đổi cài đặt được) mà khi in ra giấy thì sẽ tự động canh lại các lề (trên, dưới, trái , phải) việc canh lề này nên hiểu là ở các phía (trên dưới, trái phải) mỗi phía chừa lại 5-6 mm không in gì lên cả, dù vùng đó có giữ liệu hay không.

Nếu như vậy nếu bạn vẽ một đoạn thẳng (nằm ngang) trong A3 thì khi in ra vẫn sẽ là một đoạn thẳng nhưng ở hai đầu thì bị hụt đi vài mm, do máy in không in ra.

Cách làm thử với đoạn thẳng của bạn không hay, bạn hãy thử vẽ một hình chữ nhật như trong hình dưới đây, sẽ dễ kiểm nghiệm hơn.

Khi đó nếu bạn dùng cách in bình thường, thì sẽ dù bạn đặt tỉ lệ 1:1, đúng tỷ lệ, nhưng hình chữ nhật vẫn mất đi cạnh biên bên trái, như vậy nghĩa là vùng gần biên trái khổ A3 không in gì cả dù trong đó, vẫn có giữ liệu là nét cạnh biên trái của hình chữ nhạt đỏ

(bạn cũng có thể thay đổi hình chữ nhật bằng một dòng chữ nào đó, sao cho vùng bắt đầu của chữ, khá gần biên nào đấy của mép giấy là được)

Về phương pháp thì bạn có thể tạo một kiểu khổ giấy mới với cài đặt là in tràn lề, bạn có làm được không, nếu chưa, ít bữa nữa mình làm video thử xem sao, dạo này mạng nhà mình hơi chập trờn

Như đã hứa, đây là video

Chỉnh sửa theo quansla

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Về cá nhân tôi là người rất trân trọng tri thức,với mỗi người dù gần hay xa lạ hướng dẫn,chỉ bảo tôi đều sung sướng và biết ơn. Xin cảm ơn các bạn đặc biệt là Quansla đã cất công làm hẳn clip hướng dẫn tôi. Tôi đang ở Hải Phòng,dù rất muốn được mời bạn đi làm 1 chầu bia,nhưng chắc là khó vì khoảng cách,bạn có thể để lại email hoặc số phone,để có dịp tôi được thể hiện sự cảm kích với 1 người có trái tim quả cảm như vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hà hà .... Tớ thấy khoái  bạn và giống tớ đấy , phải  tạo được sự chú ý : vẫn hót :)

Rất hoành tráng nhưng không tốn kém  : một chầu bia , tìm cà nhà mình không có ai được mời có tên Tuansla ..... :D  :D  :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hà hà .... Tớ thấy khoái  bạn và giống tớ đấy , phải  tạo được sự chú ý : vẫn hót :)

Rất hoành tráng nhưng không tốn kém  : một chầu bia , tìm cà nhà mình không có ai được mời có tên Tuansla ..... :D  :D  :D

:D Em không biết nói gì hơn ngoài việc cười, chúc mem Cad nào đó (tuansla) vui vẻ cuối tuần với bạn ấy.

Nói vậy thôi, có gì đâu, giúp có tí xíu mà,

Ha ha

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Rât hay. tôi vừa thử nhưng chưa đạt, chỉ in được 2 cạnh của hình chữ nhật thôi, không rõ tại sao. Máy của tôi là HP 1530dnf MFP, đã cài lại khổ giấy về A4 rồi 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thật ra vấn đề này không nên làm khó quá làm gì, vì việc sẽ đơn giản hơn, nếu ta quan niệm "khu vực gần lề - đừng bao giờ thể hiện bất cứ gì trên đó", tránh voi nào xấu mặt nào,

Chẳng hạn, với khung A3 sẵn có, bạn vẽ một hình chữ nhật khác bên trong nó và lấy nó làm khung bản vẽ (khung trong/ không phải khung giới hạn khổ A3), mọi đối tượng cần thể hiện đều vẽ trong khung này, 

Kết hợp với việc khung trong này vẽ bé hơn so với khổ A3 chuẩn( chẳng hạn mỗi viền khung cách viền chuẩn 2, 3, 5 cm ) thì khi in tỉ lệ 1:1 là ổn mà

Cách làm này hiện nay mọi người đều dùng cả mà, tùy từng nơi có cách gọi khác nhau, như mình thì mình tạm gọi nó là Scale Khung (phân biệ với Scale hình)

Chúc vui

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Về việc này, tôi đã mất vài tiếng chiều nay để chỉnh, nhưng vẫn bị thế này: xem prewiew khi in CAD thì đủ khung bản vẽ, nhưng in ra thì mất 2 cạnh khung cạnh nhau, có vẻ như máy in không chấp nhận cài đặt "fit to paper" của CAD. Đành phải làm 1 khung giả bao quanh khung bản vẽ (lớp defpoints) để in cho đủ khung.  

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Về việc này, tôi đã mất vài tiếng chiều nay để chỉnh, nhưng vẫn bị thế này: xem prewiew khi in CAD thì đủ khung bản vẽ, nhưng in ra thì mất 2 cạnh khung cạnh nhau, có vẻ như máy in không chấp nhận cài đặt "fit to paper" của CAD. Đành phải làm 1 khung giả bao quanh khung tên (lớp defpoints) để in cho đủ khung.  

Hoặc có thể do điểm bắt đầu tính in không đúng (có sự sai khác giữa máy in, và lệnh in) (in từ chính giữa vùng in ra các phía, in từ một toạ độ (x-y) của khổ giấy thực ra các phía), mình không khẳng định, và không biết rõ về lỗi này, nhưng giải quyết như bạn nói là đúng rồi, chuyển layer khung về layer defpoint là đúng, bình thường mình cũng không để layer nét khung in ra bao giờ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay