Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
gavekythuat

Nhờ các bác chỉ giúp phần hình họa

Các bài được khuyến nghị

mấy bác pro chỉ giúp cho em mấy hình đi :( thật sự em rất gà về những cái này, em tks mấy bác nhiều ạ 

Hề hề hề ,

Chỉ cái chi hè???

Chỉ cai ni có trúng không???

Nếu trúng thì còn nhiều nhiều,

Nếu trật thì thua ......

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Hề hề hề ,

Chỉ cái chi hè???

Nếu trật thì thua ......

anh cứ úp lên đi ạ, em đang tập vẽ có gì em đối chiếu luôn, tks anh nhiều 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tks các anh nhiều nha, mấy anh cứ úp lên đi ạ, em đang tập vẽ, có gì em dò luôn. tks

Vẽ hình chiếu thứ 3 là bài tập rèn luyện kỹ năng đọc bản vẽ và hình dung vật thể .Theo em anh nên tự vẽ sẽ có lợi cho anh hơn, vì đây toàn là những bài tập đơn giản, ra ngoài thực tế sản xuất có nhiều hình ....khủng bố lắm...

Anh cứ mạnh dạn tự tin vẽ theo cách hiểu của mình rồi gửi lên đây, có thời gian, rảnh  chắc mọi người sẽ sẵn sàng góp ý....

Khối  có kết cấu phức tạp bao gồm các hình  nhiều hình khối đơn giản xếp chồng  chép lên nhau hoặc hình nguyên khối bị cắt vát đục khoét,

Khi xác định hình chiếu thứ 3  nên kẻ vẽ từng phần một, vẽ xong phần A chuyển sang phần B sẽ dễ hình dung vật thể hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề ,

Chỉ cái chi hè???

Nếu trật thì thua ......

Hình của bác Bình hơi bị ...trật trội và chưa trọn vẹn! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

heeeee bác Hoằn là khắc tinh của bác Bình

Anh Nguyenngoc971 khôn lỏi nhất diễn đàn!

Bác Bình gắp miếng gần nhất,số 1, gọi là vạn sự khởi đầu nan nên vớ phải miếng xương!

Anh Ngọc lại anh chơi kiểu  nhìn ...rau gắp ....thịt ,chọn trúng miếng lạc số 4, ngon nhất đĩa! 

Còn em Hoằn đành cam phận trâu chậm uống nước đục...gắp miếng cuối cùng số 8! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề ,

Chỉ cái chi hè???

Nếu trật thì thua ......

Bài của bác Bình hơi bị ...trật trội và chưa trọn vẹn! :) :) :)

Hề hề hề,

Chửa biết nó đặc biệt chỗ mô??? Phải chăng vì nó vuông chành chạnh mà không chịu xiên xẹo uốn lượn cho nó xinh gái hè????

Cứ dòm hính chiếu rồi bịa ra kích thước mà vẽ thôi. Trúng thì của thiên hạ, mà trật thì cũng của thiên hạ cả mà.... 

Cũng chả biết nó xương hay nạc nhưng cả 10 thằng cu này cũng đã thành hình rồi. Có điều chả thiết post lên nữa vì e mọi người ngứa con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái.

Hề hề hề,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vậy là bác Bình dành hết.Vậy là không có gì để thư giãn nữa rồi.thôi đọc 24h vậy :ph34r:  :ph34r:  :ph34r:

Hề hề hề,

Giành với giật chi đâu. Chẳng qua ngứa con mắt bên trái đỏ con mắt bên phải và ngứa tay nên nghịch bậy cho nó đỡ .... vui thôi mà. Vả lại mình có post hết lên đâu, mọi người cứ tha hồ mà nghịch cho vui. Biết đâu lại chả có thêm nhiều nhiều đáp án nữa cho chủ thớt đỡ ..... đau bụng.

Hề hề hề,......

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Chửa biết nó đặc biệt chỗ mô??? Phải chăng vì nó vuông chành chạnh mà không chịu xiên xẹo uốn lượn cho nó xinh gái hè????

Cứ dòm hính chiếu rồi bịa ra kích thước mà vẽ thôi. Trúng thì của thiên hạ, mà trật thì cũng của thiên hạ cả mà.... 

Cũng chả biết nó xương hay nạc nhưng cả 10 thằng cu này cũng đã thành hình rồi. Có điều chả thiết post lên nữa vì e mọi người ngứa con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái.

Hề hề hề,

1- Em không nói đến việc bác đã bịa ra kích thước để vẽ, em cũng vẽ tam toạng áng chừng thôi, bác a!

2- Nguyên văn khi em post bài là:  "Bài của bác Bình hơi bị ...trật trội vì bác đã vô tư chọn trường hợp đặc biệt để vẽ!

Thấy  anh Ngọc "chém...gió", em vội sửa lại bài viết thành: "Bài của bác Bình hơi bị trật... trội và chưa trọn vẹn!"

3- Ở đây có 8 bài, 7 bài có cạch  vát, còn trơ ra một cái hình không dòm thấy cạnh vát  và bác đã chọn cách vẽ vuông chằn chặn, chẳng phải là bác đã chọn trường hợp đặc biệt để vẽ sao??? 

(Giả dụ nếu em chọn hình ấy, em sẽ chọn cách vẽ khác, để ra cái hình không giống cái hình bác đã vẽ )

- Bác post cả 10 thằng cu lên đây, em nghĩ chẳng có ai "ngứa con mắt bên phải đỏ con mắt bên trái" là cái chắc rồi :) :) :)

Việc bác chỉ post 1 cu lên là chuyện của bác, em cũng làm 1 cu đính kèm theo lời nhắn nhủ: "

....Anh cứ mạnh dạn, tự tin vẽ theo cách hiểu của mình, rồi gửi lên đây, có thời gian rảnh, chắc mọi người sẽ sẵn sàng góp ý....

Khối  có kết cấu phức tạp bao gồm các hình  đơn giản xếp chồng  chéo lên nhau hoặc hình nguyên khối bị cắt vát đục khoét,

Khi xác định hình chiếu thứ 3  nên kẻ vẽ từng phần một, vẽ xong phần A chuyển sang phần B sẽ dễ hình dung vật thể hơn."

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Nguyenngoc971 khôn lỏi nhất diễn đàn!

Bác Bình gắp miếng gần nhất,số 1, gọi là vạn sự khởi đầu nan nên vớ phải miếng xương!

Anh Ngọc lại anh chơi kiểu  nhìn ...rau gắp ....thịt ,chọn trúng miếng lạc số 4, ngon nhất đĩa! 

Còn em Hoằn đành cam phận trâu chậm uống nước đục...gắp miếng cuối cùng số 8! :) :) :)

Miếng ngon nhất vẫn phải là của bác Bình chứ.hehehehe

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thế bác Bình đã vẽ em số 9 và số 10 rồi cơ ah.nguy hiểm thật quả này mỗi người có 1 kết quả là chắc rồi.hehehe

Hề hề hề,

Không hẳn vậy đâu. Bởi vì lúc đầu chủ thớt post tới hai cái ảnh mà cái ảnh sau chỉ có hai thằng cu thứ 9 và thứ 10. Trong đó mỗi cu đều có đủ hai hình chiếu đứng và hình chiếu bẳng. Do vậy nếu nói về khối thì chúng sẽ chẳng khác nhau bao nhiêu cho dù có thể lươn lẹo một tí. Còn nếu nói về kích thước thì chính xác là sẽ chẳng thể giống nhau được do mỗi người sẽ bịa một kiểu mà.

Hiện tại chả hiểu sao mà bài post của chủ thớt còn nhõn một cái ảnh trong đó hai thằng cu này chỉ có một hình chiếu đứng. Chắc bác không theo dõi topic từ đầu nên mới nghĩ như vậy.

Trên thực tế thì cũng có nhiều khối đơn giản chỉ cần mô tả bằng một hình chiếu. Song trường hợp này là mình dựng khi có đủ hai hình chiếu chứ không phải dựng mò trên cơ sở một hình chiếu. Vậy nên bác cứ yên tâm rằng nó có thể có nhiều cách hiểu và cách làm, nhưng kết quả sẽ chẳng khác nhau quá nhiều đâu.

Hề hề hề,......

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Không hẳn vậy đâu. Bởi vì lúc đầu chủ thớt post tới hai cái ảnh mà cái ảnh sau chỉ có hai thằng cu thứ 9 và thứ 10. Trong đó mỗi cu đều có đủ hai hình chiếu đứng và hình chiếu bẳng. Do vậy nếu nói về khối thì chúng sẽ chẳng khác nhau bao nhiêu cho dù có thể lươn lẹo một tí. Còn nếu nói về kích thước thì chính xác là sẽ chẳng thể giống nhau được do mỗi người sẽ bịa một kiểu mà.

Hiện tại chả hiểu sao mà bài post của chủ thớt còn nhõn một cái ảnh trong đó hai thằng cu này chỉ có một hình chiếu đứng. Chắc bác không theo dõi topic từ đầu nên mới nghĩ như vậy.

Chủ thớt đã mở hai chủ đề, chủ đề này là chủ đề thứ 2 của chủ thớt. :) :) :)

Không phải là anh nguyenngoc971 không theo dõi từ đầu, mà là anh ấy là người đầu tiên post bài trả lời chủ thớt:

Những bài này là những bài tìm hình chiếu thứ 3 đơn giản mà bạn cứ vẽ và có gì vướng mắc cứ up lên mình sẽ giải đáp

Đó là bài viết của anh nguyenngoc971 trong chủ đề đầu tiên:

http://www.cadviet.com/forum/topic/98067-nho-cac-anh-chi-giup-phan-hinh-hoc-hoa-hinh-ve-ky-thuat/

@ Anh nguyenngoc971"

Bài số 1, bác Bình đã đưa ra được hình vuông vắn,

vậy anh nguyenngoc971 có thể vẽ thêm được một một hình "lươn lẹo một tí", khác với hình của bác Bình đã vẽ được không??? Nếu được thì anh gửi hình vẽ xem sao???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chủ thớt đã mở hai chủ đề, chủ đề này là chủ đề thứ 2 của chủ thớt. :) :) :)

Không phải là anh nguyenngoc971 không theo dõi từ đầu, mà là anh ấy là người đầu tiên post bài trả lời chủ thớt:

Đó là bài viết của anh nguyenngoc971 trong chủ đề đầu tiên:

http://www.cadviet.com/forum/topic/98067-nho-cac-anh-chi-giup-phan-hinh-hoc-hoa-hinh-ve-ky-thuat/

@ Anh nguyenngoc971"

Bài số 1, bác Bình đã đưa ra được hình vuông vắn,

vậy anh nguyenngoc971 có thể vẽ thêm được một một hình "lươn lẹo một tí", khác với hình của bác Bình đã vẽ được không??? Nếu được thì anh gửi hình vẽ xem sao???

Hề hề hề,

Lươn hay lẹo kiểu này chả biết có giống của bác nguyenngoc971 hay không nhưng chắc là cũng leo cũng lượn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vì nó chỉ có không phải là trường hợp chỉ có một nghiệm duy nhất :) :) :)

Đang định vẽ hình lươn lẹo để gửi lên cho bác Hoằn mà bác Bình lại vẽ mất rồi.

Bài số 1 có vô số nghiệm, đó là lý do em đã viết bài trả lời bác Phamthanhbinh:

1- Em không nói đến việc bác đã bịa ra kích thước để vẽ, em cũng vẽ tam toạng áng chừng thôi, bác a!

2- Nguyên văn khi em post bài là:  "Bài của bác Bình hơi bị ...trật trội vì bác đã vô tư chọn trường hợp đặc biệt để vẽ!

Thấy  anh Ngọc "chém...gió", em vội sửa lại bài viết thành: "Bài của bác Bình hơi bị trật... trội và chưa trọn vẹn!"

3- Ở đây có 8 bài, 7 bài có cạch  vát, còn trơ ra một cái hình không dòm thấy cạnh vát  và bác đã chọn cách vẽ vuông chằn chặn, chẳng phải là bác đã chọn trường hợp đặc biệt để vẽ sao??? 

(Giả dụ nếu em chọn hình ấy, em sẽ chọn cách vẽ khác, để ra cái hình không giống cái hình bác đã vẽ )

- Bác post cả 10 thằng cu lên đây, em nghĩ chẳng có ai "ngứa con mắt bên phải đỏ con mắt bên trái" là cái chắc rồi :) :) :)

Việc bác chỉ post 1 cu lên là chuyện của bác, em cũng làm 1 cu đính kèm theo lời nhắn nhủ: "

....Anh cứ mạnh dạn, tự tin vẽ theo cách hiểu của mình, rồi gửi lên đây, có thời gian rảnh, chắc mọi người sẽ sẵn sàng góp ý....

Khối  có kết cấu phức tạp bao gồm các hình  đơn giản xếp chồng  chéo lên nhau hoặc hình nguyên khối bị cắt vát đục khoét,

Khi xác định hình chiếu thứ 3  nên kẻ vẽ từng phần một, vẽ xong phần A chuyển sang phần B sẽ dễ hình dung vật thể hơn."

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tks các anh nhiều nha, mấy anh cứ úp lên đi ạ, em đang tập vẽ, có gì em dò luôn. tks

.

.

.

Hì hì hì ...., Mình vè hình số 9 cho chù thớt dò luôn  , nhưng lạ nhì sao nó lòi ra luôn một đoạn vô duyên quá hè ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hì hì hì ...., Mình vè hình số 9 cho chù thớt dò luôn  , nhưng lạ nhì sao nó lòi ra luôn một đoạn vô duyên quá hè ???

Hề hề hề,

Đấy chỉ là do quy ước mà thôi. Ta với ta nhiều khi cũng cãi nhau ỏm tỏi chỉ vì cái sự hiểu khác nhau huống chi là ta với Tây với Mỹ. Vậy nên cái sự khác nhau như vầy, sẽ được xem là Ok và có duyên cả ấy mà. Thời buổi hiện tại, ta lấy tây lẫn lộn tùm lum nên cái gọi là duyên ấy phải do trời định chứ chả thể phán đại được nữa....

Hề hề hề,....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thế theo bác Bình chỗ đó nên có hay không nên có. :ph34r:

Hề hề hề,

Theo mình thì chổ đó không nên có bởi đó là vết tiếp xúc của mặt phẳng và cung tròn. Nếu nhìn thực sẽ thấy nó "phẳng" lì chứ chả có đường nét chi. Tuy nhiên thằng tây nó cũng có cái lý của nó khi coi đó là giao của hai mặt phẳng và mặt cong này. Chuyện đúng và sai thì sang tây mà cãi chứ mình chả giải thích được. Ngày xưa học theo ta thì thấy không có , bây giờ đi làm thuê cho tây thì thấy chúng nó có tùm lum và mình phải tự thích nghi với nó mà thôi.....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo