Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
VyVuDa

Không nối được hai đoạn thẳng không song song với nhau

Các bài được khuyến nghị

Làm ơn hướng dẫn nối 2 đoạn thẳng không // với nhau nhưng vẫn giữ số đo của 2 đoạn thẳng ấy. Có bạn đã hướng dẫn ở diễn đàn rồi nhưng mình thực hiện không thể được vì khi nối thì chúng không giữ số đo ban đầu. Ví dụ vẽ một mặt bằng kiến trúc trong đó có 2 cạnh không vuông góc với 2 cạnh còn lại( có độ dài nhưng không có số đo góc , khi 4 cạnh khép kín thì chỉ có 1 góc 90 độ). Sau khi vẽ chiều dài 2 đoạn xiên , nối đầu cuối của 2 đoạn đó lại với nhau. Mình tự học AutoCad 2008, mong các bạn chỉ giáo . Thanks.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Làm ơn hướng dẫn nối 2 đoạn thẳng không // với nhau nhưng vẫn giữ số đo của 2 đoạn thẳng ấy. Có bạn đã hướng dẫn ở diễn đàn rồi nhưng mình thực hiện không thể được vì khi nối thì chúng không giữ số đo ban đầu. Ví dụ vẽ một mặt bằng kiến trúc có 2 cạnh xiên không vuông góc ( có độ dài nhưng không có số đo góc ). Sau khi vẽ chiều dài 2 đoạn , nối đầu cuối của 2 đoạn đó lại với nhau. Mình tự học AutoCad 2008, mong các bạn chỉ giáo . Thanks.

Câu hỏi của bạn khó hiêủ thế? . Có phải là lấy điểm đầu của đoạn thẳng này nối vào điểm cuối của đoạn kia ko? Bạn chỉ việc Move hoặc cop.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Câu hỏi của bạn khó hiêủ thế? . Có phải là lấy điểm đầu của đoạn thẳng này nối vào điểm cuối của đoạn kia ko? Bạn chỉ việc Move hoặc cop.

Chỉ có thể Move 2 đầu cho trùng nhau (rất khó), nhưng số đo sẽ thay đổi khi Move xong bạn à.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chỉ có thể Move 2 đầu cho trùng nhau (rất khó), nhưng số đo sẽ thay đổi khi Move xong bạn à.

Chỉ có chuyển 2 thanh sắt từ chỗ nọ sang chỗ kia kích thước nó mới ngắn lại hoặc dài ra thôi bác à!

Dùng lệnh CAD move 2 đoạn thẳng từ bản vẽ của bác sang ...CHÂU PHI kích thước của nó vẫn giữ nguyên, ko thay đổi?

Bác gửi bản vẽ của bác lên thử xem sao???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chỉ có chuyển 2 thanh sắt từ chỗ nọ sang chỗ kia kích thước nó mới ngắn lại hoặc dài ra thôi bác à!

Dùng lệnh CAD move 2 đoạn thẳng từ bản vẽ của bác sang ...CHÂU PHI kích thước của nó vẫn giữ nguyên, ko thay đổi?

Bác gửi bản vẽ của bác lên thử xem sao???

Có lẽ bạn chưa hiểu câu hỏi của mình ? Ví dụ mình vẽ mặt bằng một căn nhà ABCD có các cạnh như sau : AB= 19,5m; BC=9,5m; CD=20m và AD=7,5m. Trong đó có góc được tạo thành bởi 2 cạnh CD và AD = 90 độ (góc D). Trong bản vẽ này nếu có số đo các góc A;B;C thì dễ thực hiện nhưng khi đo MB căn nhà thì làm gì có số đo góc. Mình vẽ cạnh AD trước rồi liền theo CD đến BC, sau đó quay lại vẽ cạnh AB. Tuy nhiên, để có 2 điểm B của 2 cạnh AB và BC trùng nhau là rất khó , nếu move 2 đầu đó gặp nhau thì có thể nhưng số đo thay đổi là vậy,không thể vẽ được. Mình nghĩ chắc Autocad có thể vẽ được . Mong các bạn hướng dẫn giúp, cám ơn trước.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có lẽ bạn chưa hiểu câu hỏi của mình ? Ví dụ mình vẽ mặt bằng một căn nhà ABCD có các cạnh như sau : AB= 19,5m; BC=9,5m; CD=20m và AD=7,5m. Trong đó có góc được tạo thành bởi 2 cạnh CD và AD = 90 độ (góc D). Trong bản vẽ này nếu có số đo các góc A;B;C thì dễ thực hiện nhưng khi đo MB căn nhà thì làm gì có số đo góc. Mình vẽ cạnh AD trước rồi liền theo CD đến BC, sau đó quay lại vẽ cạnh AB. Tuy nhiên, để có 2 điểm B của 2 cạnh AB và BC trùng nhau là rất khó , nếu move 2 đầu đó gặp nhau thì có thể nhưng số đo thay đổi là vậy,không thể vẽ được. Mình nghĩ chắc Autocad có thể vẽ được . Mong các bạn hướng dẫn giúp, cám ơn trước.

Bài toán dựng hình của bác đã đủ đk dựng hình:

+ Bác dựng được cạnh AD trước rồi dựng tiếp CD theo góc D bằng 90 độ

+ Từ A vẽ đường tròn bán kính AB= 19.5m . Từ C vẽ cung tròn CB= 9.5m giao của hai đường tròn cắt nhau tại B.

Chỉ đơn giản như vậy đây là bài toán dựng hình của học sinh trung học cơ sở, sao bác phức tạp hoá nó lên nhể???

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

+ Từ A vẽ đường tròn bán kính AB= 19.5m . Từ C vẽ cung tròn CB= 9.5m giao của hai đường tròn cắt nhau tại B.

Chỉ đơn giản như vậy đây là bài toán dựng hình của học sinh trung học cơ sở, sao bác phức tạp hoá nó lên nhể???

Ồ, quá đơn giản mà mình không nghĩ ra, cứ suy nghĩ xoay quanh là dùng thủ thuật trong Cad để vẽ thôi . Cám ơn bạn nhiều nhe.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ồ, quá đơn giản mà mình không nghĩ ra, cứ suy nghĩ xoay quanh là dùng thủ thuật trong Cad để vẽ thôi . Cám ơn bạn nhiều nhe.

Sao bác ko bấm thank một phát cho hoành tá tràng nhể???Nói đùa tí đừng giận! Em vào đây viết bài để học hỏi và thư giãn là chính chứ chỉ cần có nhiều dấu thank tự em cũng làm được he he he !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Điều kiện dựng hình của một tam giác : Một tam giác thì có 3 cạnh và 3 góc.

Để dựng được một hình tam giác thì bạn chỉ cần biết được 3 yếu tố : hoặc là cạnh hoặc là góc và trong 3 yếu tố đó thì phải có ít nhất 1 cạnh thì mới dựng được

Tam giác ADC dựng được nhờ biết 2 cạnh AD; DC và 1 góc D bằng 90độ (đủ 3 yếu tố)

Tam giác ABC có đầy đủ cả 3 cạnh AB; BC và cạnh AC biết nhờ do dựng tam giác ADC. (đủ 3 yếu tố)

nên tam giác ABC dựng được.

Bạn haỹ dựng một tam giác khi biết 2 góc và 1 cạnh xem thử có dựng được không?

Trả lời : đương nhiên là được : Vì có đủ 3 yếu tố và biết ít nhất là 1 cạnh :cry:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn.

mình biết đây là bài toán dựng hình đơn giản nhưng bạn nói đến lệnh "move 2 đầu thì kthước bị thay đổi" mình không hiểu nhưng theo mình nghĩ thì bạn đã dùng chuột kéo lần lượt 2 đầu chứ đó ko phải là lệnh move.

khi sử dụng lệnh move thì kthước và góc hoàn toàn ko bị thay đổi, nó chỉ là di chuyển vị trí thôi về hình dạng...ko thay đổi.

Chúc bạn vui.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ới bác Haanh ơi,

Đúng là bài toán dựng hình của học sinh trung học cơ sở thật bác ạ. Dưng mà bác thiếu điều kiện rồi bác ạ. Với những điều kiện như trên thì bác sẽ có tới hai điểm giao nhau của hai cái cung tròn, vậy bác sẽ lấy điểm nào ạ??? Nhất là khi hai điểm đó nó lại gần tít thịt lịt vào nhau bác nhể.

Vậy nên để có được chính xác cái hình muốn dựng, bác phải yêu cầu cái nhà bác ...... cho thêm một điều kiện thích hợp nữa bác nhé.

Thực ra thì bác Tue_NV đã đề cập đến bài toán tam giác rồi, mà suy rộng từ đó ra cũng sẽ thấy ngay thôi bác ạ. Tứ giác hay n giác đều được dựng từ các tam giác mà ra phải không bác.

Ấy là cái suy nghĩ theo kiểu học mót của mình. Có gì không phải mong các bác đừng giận nhé.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ới bác Haanh ơi,

Đúng là bài toán dựng hình của học sinh trung học cơ sở thật bác ạ. Dưng mà bác thiếu điều kiện rồi bác ạ. Với những điều kiện như trên thì bác sẽ có tới hai điểm giao nhau của hai cái cung tròn, vậy bác sẽ lấy điểm nào ạ??? Nhất là khi hai điểm đó nó lại gần tít thịt lịt vào nhau bác nhể.

Vậy nên để có được chính xác cái hình muốn dựng, bác phải yêu cầu cái nhà bác ...... cho thêm một điều kiện thích hợp nữa bác nhé.

Thực ra thì bác Tue_NV đã đề cập đến bài toán tam giác rồi, mà suy rộng từ đó ra cũng sẽ thấy ngay thôi bác ạ. Tứ giác hay n giác đều được dựng từ các tam giác mà ra phải không bác.

Ấy là cái suy nghĩ theo kiểu học mót của mình. Có gì không phải mong các bác đừng giận nhé.

Bác đọc kỹ đầu bài sẽ thấy dữ liệu ban đầu của tứ giác ABCD là biết AB= 19,5m; BC=9,5m; CD=20m và AD=7,5m .Góc

được tạo thành bởi 2 cạnh CD và AD = 90 độ (góc D).

Điều kiện để dựng được hình tứ giác:

1- Biết 4 cạnh và 1 góc

2- Biết 4 cạnh và 1 đường chéo

@ Bác Bình : cái nhà bác Bình lại trêu đùa em nhá! Thấy ghét!

@ Bác Tue_NV : Điều kiện để dựng được tam giác ABC khi biết 3 cạnh chưa đủ vẫn thiếu 1 đk quan trọng:

( b - c < a < b + c ) Một cạnh của 3 giác phải lớn hơn hiệu hai cạnh và nhỏ hơn tổng hai cạnh

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo