Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

Tôi đang lập quy hoạch chi tiết cho một khu đô thị, hiện tại tôi đang phải định cao độ san nền cho khu này. Vậy bác nào cho tôi hỏi dựa vào cơ sở nào để định cao độ san nền này và cơ sở số liệu để làm thì lấy ở đâu. Xin cảm ơn các bác nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Đã là quy hoạch chi tiết thì chắc chắn bạn phải lấy cao độ san nền theo quy hoạch chung đã được duyệt trước đó. Nghĩa là ở đây bạn phải san nền theo cao độ khống chế trong quy hoạch chung! Do vậy số liệu cũng phải được cung cấp từ các hồ sơ quy hoạch chung trước đó!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi đang lập quy hoạch chi tiết cho một khu đô thị, hiện tại tôi đang phải định cao độ san nền cho khu này. Vậy bác nào cho tôi hỏi dựa vào cơ sở nào để định cao độ san nền này và cơ sở số liệu để làm thì lấy ở đâu. Xin cảm ơn các bác nhiều.

Mình cũng mới vào nghề nhưng cũng đã tham gia thiết kế qui hoạch một số khu dân cư và khu kinh tế và có thu lượm được một số kinh nghiệm sau :

Cơ sở để định cao độ san nền :

+ Thứ nhất để định được cốt cao độ san nền bạn phải dựa vào cốt thiết kế của tòan khu qui hoạch

+ Thứ 2 bạn phải thu thập được số liệu thiết kế liên quan đến đấu nối với khu khu liên quan bên cạnh hoặc cốt đường giao thông đấu nối,...

Tổng hợp 2 yếu tố trên và kết hợp với bạn số liệu khảo sát bạn được cấp sẽ đưa ra cao độ san nền hợp lí nhất để đạt được mục đích :

- Chiều cao san nền hợp lí phù hợp với cốt thiết kế và đấu nối với các khu bên canh

- Đảm bào tính thoát nước cho toàn khu dựa vào hướng thoát nước chung của khu vực qui hoạch

Trên là vài kinh nghiệm mình tự rút ra khi tham gia thiết kế qui hoạch đã làm. Mong được góp y :cry:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình muốn hỏi thêm về quy hoạch chiều cao. Đối với những khu thuộc vùng đồi thì đường đồng mức thiết kế sẽ được vẽ như thế nào? Bởi vì nó không cố định ở 1 mặt phẳng, và cũng không có độ dốc cố định. Mình không chuyên về quy hoạch nên nhìn bản quy hoạch không biết các bác "quy hoạch" dựa vào cơ sở nào để vẽ và vẽ thế nào. Mong các bác chỉ giáo. :cry:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình muốn hỏi thêm về quy hoạch chiều cao. Đối với những khu thuộc vùng đồi thì đường đồng mức thiết kế sẽ được vẽ như thế nào? Bởi vì nó không cố định ở 1 mặt phẳng, và cũng không có độ dốc cố định. Mình không chuyên về quy hoạch nên nhìn bản quy hoạch không biết các bác "quy hoạch" dựa vào cơ sở nào để vẽ và vẽ thế nào. Mong các bác chỉ giáo. :(

Đối với các công trình quy hoạch ở các vùng đồi núi thì có nhiều cách để định hướng được san nền. Không nhất thiết là cứ phải tuân thủ theo quy hoạch chung, vì đối với các vùng đồi núi có hiện tượng sạt lở thì phải có số liệu đầy đủ về địa chất để lên phương án thiết kế. Có những trường hợp khi làm QH chi tiết 1/500 phải điều chỉnh lại so với 1/2000 hoặc 1/5000.

Khi thiết kế san nền ở các vùng đồi núi thì thường kết hợp nhiều phương pháp, như san nền giật cấp, tường chắn hay thiết kế taluy. Nói chung đối với san nền ở những nơi địa hình phức tạp như đồi núi và địa chất thay đổi thì có nhiều vấn đề hơn là ở những nơi đồng bằng. Và điều quan trọng là bộ môn hạ tầng này phải kết hợp chặt chẽ với kiến trúc thì công trình mới có thể đẹp được.

Thường thì mọi người không quan tâm lắm tới thiết kế san nền và quy hoạch chiều cao, nhưng bản thân bộ môn này khá quan trọng đấy :(

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh em cho mình hỏi có tiêu chuẩn, quy định nào nói về san nền không, ví dụ Diện tích san nền bao nhiêu thì cần thiết kế thoát nước. ( hay là ý kiến chủ quan của nhà quy hoạch ). Không lẽ có 100m2 cũng san nền chia thoát nước.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Anh em cho mình hỏi có tiêu chuẩn, quy định nào nói về san nền không, ví dụ Diện tích san nền bao nhiêu thì cần thiết kế thoát nước. ( hay là ý kiến chủ quan của nhà quy hoạch ). Không lẽ có 100m2 cũng san nền chia thoát nước.

: Hiện nay chưa có tiêu chuẩn nào về san nền cả nhưng san nền mục đích cuối cùng là tạo mặt bằng để xây dựng công trình,thoát nước mặt cho công trình cho nên 100 m2 cũng phải san nền nếu địa hình,địa chất còn nhiều yếu tố bất lợi cho công trình ; và san nền ,thoát nước mặt chỉ là 1 công tác của CHUẨN BỊ KỸ THUẬT KHU ĐẤT XÂY DỰNG

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay