Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
lyky

THỦ THUẬT ACAD ỨNG XỬ TÌNH HUỐNG

Các bài được khuyến nghị

ACAD của hãng AUTODESK (Hoa Kỳ) là một phần mềm đồ họa thông dụng nhất hiện nay, được ứng dụng mang tính công nghiệp hóa – tự động hóa trong chuyên ngành Xây dựng; Cơ khí và các chuyên ngành kỹ thuật khác.

ACAD là một phần mềm nguồn mở, nghĩa là, từ tập lệnh cứng do nhà sản xuất khuyến dụng, chúng ta có thể thay đổi hoặc thêm một số lệnh mới, tùy theo lượng kiến thức bản thân và nhu cầu thích dụng. Về giao diện, cũng tùy vào thị hiếu thẩm mỹ và ý đồ tác nghiệp của chính bạn mà biến đổi.

ACAD còn là một phần mềm có thể giao tiếp thân thiện với các ứng dụng khác như: phân tích kết cấu; thông tin địa lý; bảng tính điện tử... ngoài ra, ACAD còn hỗ trợ xuất kết quả ở nhiều định dạng có ý nghĩa: trình chiếu; lưu trữ; in ấn... nhằm tận dụng những ưu điểm của các ứng dụng khác.

Tài liệu này được biên soạn theo tình huống, nhằm phụ vụ mọi đối tượng người đọc. Khi biên soạn tác giả không có ý định giảng huấn hay giúp bạn hệ thống lại những điều đã biết, vì vậy tài liệu không mang tính giáo trình. Tác giả nêu lên những tình huống thường gặp, chiết giải và đề xuất phương cách giải quyết nó một cách chủ quan, thông qua đó, anh chị em có thể rút kinh nghiệm, nếu như anh chị em có kiến giải tốt hơn thì tài liệu sẽ trở nên nhảm nhí.

Nhưng, đã là một món kỹ thuật, thì sự chuyển biến của nó không ngừng, một điều mà một giây trước đây là quá hay, chưa chắc gì hiện tại đã còn được tiện dụng!!! Vậy nên, tài liệu này xem như một sự giao lưu khi rảnh rỗi – một sự giải trí – một câu chuyện đường dài quê hương!!!

Mặt dù, tác giả đã rất cố gắng, rất tâm huyết với bề dày: kinh qua các phiên bản ACAD từ 2000 đến 2010, nhưng sự thiếu sót, thậm chí sai sót khi biên soạn thật khó tránh khỏi. Vì vậy, tác giả luôn mong mỏi nhận được những lời góp ý và phê bình chân thành từ anh chị em!

Các bạn download theo đường dẫn này: http://www.cadviet.com/upfiles/3/thu_thuat...uong__ly_ky.pdf

Nội dụng lược mục như sau:

1. Tình huống 1: Quản lý đối tượng trong môi trường vẽ

2. Tình huống 2: Biến kích thước – Ứng dụng

3. Tình huống 3: Đối tượng TEXT – Xảo thuật và ứng dụng

4. Tình huống 4: Kinh nghiệm chuẩn bị và hoàn thành bản vẽ

5. Tình huống 5: Tôi đã bắt đầu viết lập trình Auto Lisp như thế nào?!

Chúc anh chị em có những giây phút thư giản và trân trọng kính chào!

...:: LÝ KỲ ::...

• Vote tăng 15

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Lyky!

Trong tài liệu của bạn, trang 29, mục: yêu cầu trong tình huống thứ 4, bạn yêu cầu tổng hợp các đoạn CODE mà bạn đã cung cấp thành một cẩm nang, thực thi bằng một câu lệnh duy nhất. Tôi muốn hỏi bạn có đủ kiến nhẫn và đã làm được chưa? Nếu đã làm, bạn có thể chia sẽ với pà kon kinh nghiệm làm và kết quả được không!? Thanks so much!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lyky!

Trong tài liệu của bạn, trang 29, mục: yêu cầu trong tình huống thứ 4, bạn yêu cầu tổng hợp các đoạn CODE mà bạn đã cung cấp thành một cẩm nang, thực thi bằng một câu lệnh duy nhất. Tôi muốn hỏi bạn có đủ kiến nhẫn và đã làm được chưa? Nếu đã làm, bạn có thể chia sẽ với pà kon kinh nghiệm làm và kết quả được không!? Thanks so much!

Uh, mình làm được bạn à! cũng đơn giản thôi.

+ Sau khi hoàn chỉnh các đoạn CODE như hướng dẫn trong tài liệu, bạn có thể tổ hợp lại theo các trường hợp mà bạn cần dùng thường xuyên. Bạn cũng có thể bổ xung những đoạn CODE mới vào (tuỳ bạn, nói chung là miễn nó phụ vụ tốt cho công việc của bạn là được). Thực ra, không cần thiết phải ứng dụng bằng một lệnh duy nhất đâu bạn.

+ Nếu màu mè một chút, bạn có thể soạn một Dialog (tuỳ bạn, điều này tôi không khuyến khích, mà cũng không phản bác gì, nếu cảm thấy hợp lý và thuận tiện thì bạn nên làm!). Sau đó liên kết với LISP mà bạn đã hoàn chỉnh và tổ hợp lại, thực thi theo dữ kiện đầu vào nhập ở Dialog!

Vấn đề chia sẽ, thực ra, không phải tôi không muốn chia sẽ với bạn. Nhưng có thể là vấn đề lưu hành nội bộ bạn à. Nhưng, nếu bạn cảm thấy cần thiết, tôi có thể gởi kết quả Ver1.1 (do tôi viết) để bạn xem xét và phê bình, thực ra, V1.1 đó tôi cũng chưa hài lòng, nên đang được khắc phục và chỉnh chu.

Goodluck and have fun!

...:: LÝ KỲ ::...

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo