Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
bemove

Layer Filter Properties

Các bài được khuyến nghị

1 người bít vẽ acad ắc sẽ phải bít wản ly layer :undecided:

nói thế cũng nói.có phải ai cũng biết vẽ rồi đâu.chúng ta là tập thể mà.có người vẽ giỏi có người mới biết vẽ sơ sơ.vì vậy tất cả mọi kiến thức đều có ích đối với 1 hay nhiều người chưa biết về kiến thức đó.Bạn nên nhớ là kiến thức là vô hạn.cái bạn cho là khó thì với người khác lại thấy dễ,còn cái bạn thấy dễ với người khác lại khó.Ở đây là chúng ta chia sẻ những gì mình biết cho những người chưa biết. :bigsmile:

• Vote tăng 10

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Vậy thì còn gì để bàn nữa?

Xin lỗi bác, em thấy bác nói như vậy là thiếu tinh thần xây dựng đấy. Có lẽ vì bác chưa đụng phải bản vẽ có nhiều bộ môn chồng lên nhau đúng không???

Đúng là cách bác Bemove đưa ra rất hay khi làm việc trên 1 file có nhiều bộ môn khác nhau. Em đã học theo cách này của bác và thấy rất hiệu quả. Cảm ơn bác Bemove nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh em cho hỏi khi không phải:

- Tui thay ban ve cua nguoi ta, ve điện, nước,... tất cả trên 1 MB, khi chuyển qua layout thi tắt bớt cái không cần đi. VD: viewport điện thì tắt nước, viewport nước thì tắt điện...Nhưng sao tui lam hông được, tui tắt cái layer nước thì viewport kế bên cũng tắt lun. Lam sao để tắt layer ben viewport này nhưng viewport kế bên vẫn không ảnh hưởng?!?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tìm qua chủ đề layout ấy. Hoặc vào profile Mr Hoanh đoc trong những bài post có bài về layout đó...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Anh em cho hỏi khi không phải:

- Tui thay ban ve cua nguoi ta, ve điện, nước,... tất cả trên 1 MB, khi chuyển qua layout thi tắt bớt cái không cần đi. VD: viewport điện thì tắt nước, viewport nước thì tắt điện...Nhưng sao tui lam hông được, tui tắt cái layer nước thì viewport kế bên cũng tắt lun. Lam sao để tắt layer ben viewport này nhưng viewport kế bên vẫn không ảnh hưởng?!?

Bạn đừng tắt(layoff) layer đó mà freeze layer đó đi

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trước hết thanks Bemove mở đầu bài layer filter.

Tôi tiếp tục với ví dụ cụ thể về bản vẽ tôi đã từng làm. Bắt đầu với bản vẽ địa hình từ bên khảo sát chuyển sang bao gồm rất nhiều layer (44 layer). Trước tiên thêm kí tự đầu vào toàn bộ các layer hiện có trong file (tôi thêm kí tự DH- vào phía trước tên tất cả 44 layer đó). Vụ này thì có thể làm thủ công hoặc tìm lisp cho phep add prefix hoặc suffix vào layer (tôi dùng chức năng trong bộ Toolpac – www.dotsoft.com). Mục đích làm vậy để có thể làm layer filter. Áp dụng cách Bemove đã hướng dẫn để có filter toàn bộ layer địa hình, dễ dàng hơn trong quản lý.

Địa hình

Tiếp theo, là các dự án thể hiện trên bản vẽ này. Từ bản vẽ khảo sát, tôi phải thể hiện 4 dự án quy hoạch tổng mặt bằng, và các dự án này triển khai thi công dần theo thời gian. Không thể cứ hết dự án lại làm 1 file bản vẽ từ đầu trên 1 khu đất, dự án sau phải update toàn bộ những gì dự án trước đã làm. Từ các công trình, hệ thống điện, nước cấp – thoát, phòng cháy, công nghệ. Sau khi kết thúc 4 dự án, file bản vẽ của tôi có tổng cộng 128 layer. Mỗi dự án có các nét vẽ, thể hiện hạng mục riêng của dự án đó. Và khi chọn filter của dự án nào thi trong list layer (mặc định) chỉ hiện những layer đã lọc được, chứ không hiện toàn bộ 128 layer. Rất tiện trong công việc không phải lựa chọn trên 1 đống layer mới được layer mình cần.

1 dự án

2 dự án

3 dự án

4 dự án

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho mình hỏi tí, mình xài CAD2007 mà khi bấm lệnh LA để chỉnh đường nét layer, mình bấm vào kích thước đường nét thì chỉ chỉnh được 1 lần, sau đó đổi lại kích thước đường nét thì ko được.

VD: Layer1 có lineweight là Default, chuyển thành 0.2 thì máy hiểu Layer1 có lineweight là 0.2 luôn, muốn chuyển thành số khác ko được, mình đã gỡ bỏ và cài lại CAD rồi mà vẫn bị, mới chỉ bị gần đây thôi, thế là sao vậy? Mong các bác chỉ giúp với! Ah, mình dùng win vista, vậy có ảnh hưởng gì ko? Thanks các bác nhiều nhen!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác cho em hỏi là làm sao để chuyển đổi qua lại nhanh giữa các layer nhỉ?

Bác dùng thử cái này xem thế nào.

Trong này còn nhiều cái hay lắm

Nhớ đọc kỹ sử dụng trước khi dùng bác nhé :cheers:

http://www.cadviet.com/upfiles/TV1_1.lsp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác damletam đâu rùi nhỉ?Sao ko thấy trả lời em thế?Em đợi mãi từ chiều đến giờ!Cái lisp bác post khủng quá, bác giải thích cách dùng cho em với!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác cho em hỏi là làm sao để chuyển đổi qua lại nhanh giữa các layer nhỉ?

Bạn dùng thử cái này xem sao:

(defun c:1() (command "LAYER" "C" "1" "1" "T" "1" "S" "hien" ""))
(defun c:2() (command "LAYER" "C" "2" "2" "T" "2" "S" "Tuong" ""))

Đổi lại theo tên layer mà bạn hay dùng là được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em có đọc 1 bài viếc cách ADD layer mà em quen mắt tiêu rồi.

Tìm nay giờ mà cũng kô thấy đâu cả, bác nào bít cách chỉ giúp em với.

Thanks!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác nào cho mình hỏi trong Layer các bản vẻ củ các anh thiết kế cở đường điều là Default. mà khi in vẫn hiện rõ đường khác nhau. còn khi tạo Layer thường chọn rõ chiều rộng của đường luôn. Cho hỏi sự khác nhau trong 2 vấn đề này với. Hỏi có củ khoai không các bác!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác nào cho mình hỏi trong Layer các bản vẻ củ các anh thiết kế cở đường điều là Default. mà khi in vẫn hiện rõ đường khác nhau. còn khi tạo Layer thường chọn rõ chiều rộng của đường luôn. Cho hỏi sự khác nhau trong 2 vấn đề này với. Hỏi có củ khoai không các bác!

Có hai cách in bản vẽ phổ biến như nhau:

+ In ấn theo layer nét in phụ thuộc vào lineweight thiết lập trong layer .

+In ấn theo màu được thiết lập cho máy in bằng cách chỉ định lineweight cho từng nhóm màu cụ thể và nó phớt lờ những thiết lập sẵn có của layer.

Theo mình thì cách thứ nhất chủ động và khoa học hơn và theo đúng tư tưởng Auto.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình muốn hỏi default trong Layer có nghĩa là gì vậy bác.Bác giải thích giúp em. và làm cách nào để thiết lập nó để chiều rộng khác nhau.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình muốn hỏi default trong Layer có nghĩa là gì vậy bác.Bác giải thích giúp em. và làm cách nào để thiết lập nó để chiều rộng khác nhau.

Default là một dạng định nét chuẩn cho nét vẽ standard của autocad khi in ra . Nét này mãnh nhưng rõ ràng .

nếu in bằng màu thì cái default không có ý nghĩa gì cả vì nét in định trong máy in .

In bằng layer thì default có nghĩa là nét mãnh , vậy thôi . Nó không có ý gì phức tạp khó hiểu . bạn cứ đơn giản nó là được .

Hãy cố dùng nét in bằng layer để quản lý nét in , bản vẽ được tốt hơn .

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay