Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

:s_dead: Tôi có vấn đề rắc rối xin các bạn gỡ giùm, khi tôi vẽ và đo kích thước xong cho một hình tôi muốn move nó vào chỗ hợp lý thỉnh thoảng các kích thước trong hình vẽ của tôi bị nhảy loạn xạ tôi lại phải ghi lại những kích thước bị hỏng rất bực mình tôi không biết phải xử lý như thế nào mong các bạn giúp đỡ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

bạn có thể upload file của bạn lên để mọi người xem được không?

Điều bạn nói có thể là do đối tượng Dim bị associative theo một đối tượng khác trong bản vẽ. Bạn thử tắt nó đi xem có ổn không. Bằng cách: chọn các dim, mở bảng lệnh Properties (Ctrl+1) rồi chọn Associative về no.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không thể làm được bằng cách mở bảng properties bác Hoành ạ. mà phải dùng lệnh "DIMDISASSOCIATE"

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không hiểu thằng CAD nó nghỉ ra trò này làm gì không biết. Đã có một thời đau khổ vì nó. DIMDISASSOCIATE huỷ chức năng liên kết đối tượng của những DIM đã chọn (chức năng này làm cho DIM nhảy lung tung khi move, del các đối tượng...). Để huỷ chức năng liên kết đối tượng của những DIM tạo ra sau đó, dùng biến môi trường DIMASSOC = 1.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu làm thủ công cho toàn bộ bản vẽ thì có thể làm theo cách sau :

+ Nếu là vẽ 1 bản cad mới thì vào option/user preferences => bỏ dấu chọn mục : Make new dimentions associative

+ Nếu là bản vẽ đã có thì bạn chon tất cả các dimetion (bằng lệnh fi hay gì cũng được) sau đó move toàn bộ dimention này 1 khoảng tùy thích (Vd move theo trục x 1000) sau đó vào option/user preferences => bỏ dấu chọn mục : Make new dimentions associative => đóng option lại sau đó chọn lại toàn bộ dimention và move nó về vị trí cũ

Có 1 vấn đề tui bị vướng trong cad 2008 sẵn đây các sư huynh chỉ giúp nha :

Khi tạo các Attribute block (Block trục or cao độ ...) bằng lệnh "ATT" khi viết bằng font VNI thì đánh dấu tiếng việt bình thường nhưng khi sử dụng font Unicode thì không thể bỏ dấu được nếu edit trực tiếp trong Att block (nếu đánh tiếng việt unicode trong Mtext or Dtext rồi copy bỏ vào Att block thì hiển thị dấu tiếng việt bình thường)

Đã chỉnh bộ gõ và font dầyđủ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có 1 vấn đề tui bị vướng trong cad 2008 sẵn đây các sư huynh chỉ giúp nha :

Khi tạo các Attribute block (Block trục or cao độ ...) bằng lệnh "ATT" khi viết bằng font VNI thì đánh dấu tiếng việt bình thường nhưng khi sử dụng font Unicode thì không thể bỏ dấu được nếu edit trực tiếp trong Att block (nếu đánh tiếng việt unicode trong Mtext or Dtext rồi copy bỏ vào Att block thì hiển thị dấu tiếng việt bình thường)

Đã chỉnh bộ gõ và font dầyđủ

Vấn đề bạn đang hỏi anh Hoành giải thích ở đây rồi mà:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...ic=2470&hl=

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đánh lệnh Aliasedit sẽ liệt kê tất cả các lệnh tắt trong đó, kể cả các lệnh dim mà bạn đang tìm hiểu

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
:) Tôi có vấn đề rắc rối xin các bạn gỡ giùm, khi tôi vẽ và đo kích thước xong cho một hình tôi muốn move nó vào chỗ hợp lý thỉnh thoảng các kích thước trong hình vẽ của tôi bị nhảy loạn xạ tôi lại phải ghi lại những kích thước bị hỏng rất bực mình tôi không biết phải xử lý như thế nào mong các bạn giúp đỡ

Mình cũng bị như vậy rồi. Giai pháp của mình là Block đối tượng đó lại. Hic !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình cũng bị như vậy rồi. Giai pháp của mình là Block đối tượng đó lại. Hic !

Mọi người nên tìm hiểu kỹ trên diễn đàn! Vấn đề này đã nêu rồi.

bạn dùng lệnh dda của cad rồi chọn kích thước và enter.

Giải pháp trên của bạn là không nên.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn đánh lệnh Aliasedit sẽ liệt kê tất cả các lệnh tắt trong đó, kể cả các lệnh dim mà bạn đang tìm hiểu

bác cho em hỏi có 1 số lệnh có dấu ... là thế nào (ví dụ acad... lại là lệnh block(em chẳng hiểu gì chỗ này cả)) ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
:s_big: Tôi có vấn đề rắc rối xin các bạn gỡ giùm, khi tôi vẽ và đo kích thước xong cho một hình tôi muốn move nó vào chỗ hợp lý thỉnh thoảng các kích thước trong hình vẽ của tôi bị nhảy loạn xạ tôi lại phải ghi lại những kích thước bị hỏng rất bực mình tôi không biết phải xử lý như thế nào mong các bạn giúp đỡ

bác đã biết đc chưa thế? em sửa bằng cách dùng lệnh W -> chọn dim cần chỉnh -> chọn vị trí cần đến (thường là các dim cùng hàng). sau đó bác dùng thêm cái lisp cắt cho các dim cùng hàng có chân đều bằng nhau. Cái lisp đó em ko biết cách post nên có gì bác cứ gửi mail vào mail em em gửi cho <phamminhminh@gmail.com>

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái lisp đó em ko biết cách post nên có gì bác cứ gửi mail vào mail em em gửi cho <phamminhminh@gmail.com>

Cái lisp cắt chân Dim thì CADViet có rồi bạn ơi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không hiểu thằng CAD nó nghỉ ra trò này làm gì không biết. Đã có một thời đau khổ vì nó. DIMDISASSOCIATE huỷ chức năng liên kết đối tượng của những DIM đã chọn (chức năng này làm cho DIM nhảy lung tung khi move, del các đối tượng...). Để huỷ chức năng liên kết đối tượng của những DIM tạo ra sau đó, dùng biến môi trường DIMASSOC = 1.

QUÁ HAY. CHÂN THÀNH CẢM ƠN BẠN NHA !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay