Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
sanhdieu91

mìh làm hình này ma ko đc các bạn chỉ mình với

Các bài được khuyến nghị

các bác giúp em chiếu cái này lên hình chiếu trục đo dc ko a, và thể hiện lên B3 với cả mặt cắt em cám ơn các bác 111111.jpg

Chào bạn sanhdieu91,

Bạn học ngành gì vậy?? mà sao lại phải chơi với cái món củ chuối này???

Xem ra cái món này bạn chả sành điệu chút nào cả, phải không nào.??? Chỉ nguyên việc xem cái hình biểu diễn của bạn đã biết rằng bạn chả sành học gì cả bạn ạ.

Nếu bạn không thích học thì mất công nhờ vả làm chi??? Còn nếu bạn muốn học thì ít ra bạn cũng phải nghiêm túc một chút trong việc trình bày cái thắc mắc của bạn chứ.

Một nguyên tắc tối thiểu của việc thể hiện các bản vẽ kỹ thuật bạn cũng không muốn làm thì bạn định học cái chi nhỉ???

Hai cái hình chiếu của bạn chả ăn nhập gì với nhau cả thì làm sao mà bạn vẽ được cái hình chiếu thứ 3 chứ chưa nói đến việc thể hiện hình chiếu trục đo.

Khi nào bạn chép lại được đúng hai cái hình chiếu này và thể hiện được nó trên bãn vẽ CAD, bạn hãy post cái file CAD đó lên, mọi người sẽ giúp. Còn post bài cái kiểu này chả ai muốn giúp bạn đâu, bạn hiểu chứ.???

Mọi người chỉ giúp những ai thực sự quan tâm đến việc nâng cao trình độ của mình, còn không ai muốn giúp những kẻ chỉ muốn lợi dụng trí tuệ và công sức của người khác đâu bạn ạ.

Mong rằng bạn sẽ sớm sành học hơn chứ không phải sành điệu ba cái trò trẻ con lăng nhăng bạn nhé.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
các bác giúp em chiếu cái này lên hình chiếu trục đo dc ko a, và thể hiện lên B3 với cả mặt cắt em cám ơn các bác 111111.jpg

Hình chiếu thứ 3 của anh có rất nhiều nghiệm: Cái lỗ hình vuông khoét vào khối trụ trên hình đứng có thể là hình vuông, có thể là hình chêm hình tam giác, bề mặt chêm phẳng hoặc cong lên hoặc lõm xuống =>bài toán vô số nghiệm!

Anh tham khảo bài viết gần giống hình vẽ của anh:

Có 1 hình khối với hình chiếu đứng và hình chiếu bằng đều giống như hình sau:

Hãy vẽ hình chiếu cạnh hoặc hình 3D biết rằng các mặt của hình đều phẳng.

Lưu ý: các nét khuất phải thể hiện bằng nét đứt trừ khi trùng với nét thấy

Bài này không khó, e vẽ loáng cái là xong.

Bác xem còn bài nào khó hơn ko vì e đang ngồi chơi chờ lấy thưởng và nghỉ Tết!

Hép pi niu ria!

@ anh tuoichuot84: Bài của anh mới đưa ra 1 lời giải...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn sanhdieu91,

Bạn học ngành gì vậy?? mà sao lại phải chơi với cái món củ chuối này???

Xem ra cái món này bạn chả sành điệu chút nào cả, phải không nào.??? Chỉ nguyên việc xem cái hình biểu diễn của bạn đã biết rằng bạn chả sành học gì cả bạn ạ.

Nếu bạn không thích học thì mất công nhờ vả làm chi??? Còn nếu bạn muốn học thì ít ra bạn cũng phải nghiêm túc một chút trong việc trình bày cái thắc mắc của bạn chứ.

Một nguyên tắc tối thiểu của việc thể hiện các bản vẽ kỹ thuật bạn cũng không muốn làm thì bạn định học cái chi nhỉ???

Hai cái hình chiếu của bạn chả ăn nhập gì với nhau cả thì làm sao mà bạn vẽ được cái hình chiếu thứ 3 chứ chưa nói đến việc thể hiện hình chiếu trục đo.

Khi nào bạn chép lại được đúng hai cái hình chiếu này và thể hiện được nó trên bãn vẽ CAD, bạn hãy post cái file CAD đó lên, mọi người sẽ giúp. Còn post bài cái kiểu này chả ai muốn giúp bạn đâu, bạn hiểu chứ.???

Mọi người chỉ giúp những ai thực sự quan tâm đến việc nâng cao trình độ của mình, còn không ai muốn giúp những kẻ chỉ muốn lợi dụng trí tuệ và công sức của người khác đâu bạn ạ.

Mong rằng bạn sẽ sớm sành học hơn chứ không phải sành điệu ba cái trò trẻ con lăng nhăng bạn nhé.

tình hình là thế này bác ah. mình mới bắt đầu học về XĐN va CN , và cũng mới học về cad 2D bạn àh lên sử dụng chưac thạp về cad lém lên mình vẽ tạm hình để các bạn giúp mình, do bọn mình 2 nam đầu chưa học về đến máy tính, hay là sử dụng cad , nhưng mình thấy các anh khoá trước bảo là cứ học trước là tốt nhất, mình lại phải làm tận 4 bài tập lớn lên + thêm đi lái xe trở hàng lên thời gian cũng không cho phép mình ngòi vẽ đẹp đc, do mình mới học về cad 2d bạn àh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản vẽ của bạn có thiếu sót về vẽ kỹ thuật, nhận xét của bác Bình chính xác, mình xin chỉ ra cụ thể sai sót của bạn :

1- Thiếu đường trục

2- Phần hình trụ phía trên có phay hoặc bào một rãnh chạy qua trên hình chiếu đứng có hình thừa ra một đoạn nhỏ, bạn phải dùng lệnh trim cắt phần thừa đi hoặc có thể dùng lệnh Fillet với R=0

3-Trên hình chiếu bằng hai đường thẳng của rãnh trên hình trụ, có một đường song song với trục X, một đường lại xiên, độ dài của hai đường này dài hơn thực tế trên hình chiếu đứng. Chứng tỏ bạn không gióng từ hình chiếu đứng mà chỉ vẽ áng chừng.

4- Vết cắt và mũi tên chỉ phương mỗi cái một kiểu, cái thẳng cái nghiêng. Bạn vẽ chuẩn 1 cái rồi dùng lệnh Mi lấy đối xứng đẹp hơn

5- Về nguyên tắc, nét khuất của phần khoét lõm vào hình trụ, bạn vẽ thế chưa đúng vì nó không thể lơ lửng thế được, nét khuất cuối cùng phải chạm vào đường tròn.

Mình có nhận xét : Bản vẽ của bạn trình bày cẩu thả, vẽ tay còn chấp nhận được, vẽ máy như thế thì 1 điểm vẽ => thi lại dù hình chiếu thứ 3 bạn có vẽ để thầy giáo biết là có biết đọc bản vẽ, cũng chỉ được 2 điểm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo