Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
thanhlamct

Phần mềm trắc dọc

Các bài được khuyến nghị

Tôi đang có một ý tưởng về chương trình chạy trắc dọc có sử dụng VB. Xin nhờ các cao thủ về VBA giúp đỡ.

Tôi xin mô tả chương trình sẽ hoạt động như sau:

Vẫn như các chương trình khác, khâu nhập dữ liệu và tính toán vẫn làm trên Excel, sau đó mình chọn vùng cần trắc dọc ( từ cọc nào đến cọc nào) rồi nhấn một nút TRACDOC, khi đó CAD sẽ tự động mở(nếu chưa mở) và yêu cầu chọn một điêm trên màn hình CAD để bắt đầu chạy trắc dọc. khi chạy xong, những đoạn nào chưa hợp lý mình có thể chỉnh bằng 2 cách:

1. chỉnh số liệu trên file Excel ( như độ sâu chôn ống..) khi đó những đoạn chỉnh đó sẽ tự động thay đổ trên CAD( các Line đường ống).

2. Chỉnh ngay trên CAD: những đoạn không hợp lý mình có thể dùng chuột di chuyển lên( hoặc xuống), khi đó những giá trị về độ sâu chôn ống, cốt đáy ống, độ dốc đặt ống.. sẽ thay đổi ( như bình thường tôi vẫn làm thì những giá trị này phải tính bằng tay, đo khoảng cách ngay trên CAD rồi sửa), các giá trị này sẽ tự động thay đổi trên file exel rồi update vào trong bản vẽ CAD.

XIN NHỜ CÁC CAO THỦ GIÚP ĐỠ!

cụ thể file mình chạy ra có dạng như file mình gửi kèm:

http://www.cadviet.com/upfiles/tracdoc.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Tôi đang có một ý tưởng về chương trình chạy trắc dọc có sử dụng VB. Xin nhờ các cao thủ về VBA giúp đỡ.

Tôi xin mô tả chương trình sẽ hoạt động như sau:

Vẫn như các chương trình khác, khâu nhập dữ liệu và tính toán vẫn làm trên Excel, sau đó mình chọn vùng cần trắc dọc ( từ cọc nào đến cọc nào) rồi nhấn một nút TRACDOC, khi đó CAD sẽ tự động mở(nếu chưa mở) và yêu cầu chọn một điêm trên màn hình CAD để bắt đầu chạy trắc dọc. khi chạy xong, những đoạn nào chưa hợp lý mình có thể chỉnh bằng 2 cách:

1. chỉnh số liệu trên file Excel ( như độ sâu chôn ống..) khi đó những đoạn chỉnh đó sẽ tự động thay đổ trên CAD( các Line đường ống).

2. Chỉnh ngay trên CAD: những đoạn không hợp lý mình có thể dùng chuột di chuyển lên( hoặc xuống), khi đó những giá trị về độ sâu chôn ống, cốt đáy ống, độ dốc đặt ống.. sẽ thay đổi ( như bình thường tôi vẫn làm thì những giá trị này phải tính bằng tay, đo khoảng cách ngay trên CAD rồi sửa), các giá trị này sẽ tự động thay đổi trên file exel rồi update vào trong bản vẽ CAD.

XIN NHỜ CÁC CAO THỦ GIÚP ĐỠ!

cụ thể file mình chạy ra có dạng như file mình gửi kèm:

http://www.cadviet.com/upfiles/tracdoc.dwg

Có chương trình vẽ trắc dọc Được xây dựng và cung cấp bởi Dương Đình Thành - Cựu sinh viên ngành Cấp thoát nước - ĐH Xây dựng.

Nhập dữ liệu trong Excel -> vẽ trong môi trường AutoCAD, cũng được nhiều kỹ sư Nước dùng hiện nay.

<a href="http://www.cadviet.com/upfiles/Trac_doc.zip" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/Trac_doc.zip</a>

Có hướng dẫn kèm theo

Note:pass: www.cadviet.com

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có chương trình vẽ trắc dọc Được xây dựng và cung cấp bởi Dương Đình Thành - Cựu sinh viên ngành Cấp thoát nước - ĐH Xây dựng.

Nhập dữ liệu trong Excel -> vẽ trong môi trường AutoCAD, cũng được nhiều kỹ sư Nước dùng hiện nay.

http://www.cadviet.com/upfiles/Trac_doc.zip

Có hướng dẫn kèm theo

Note:pass: www.cadviet.exe

Em cũng có chương trình này bác ạ, nhưng cú cópy, dán mỏi cả tay.

thực ra chương trình chạy bằng scrip, nó thực hiện một loạt các lệnh mà mình viết ra thôi.

Em muốn nó phải tự động thay đổi giá trị trong cad tương ứng với các giá trị trong excel(file nhập giá trị).

MỌI NGƯỜI HÃY ĐƯA RA CÁC Ý TƯỞNG CỦA MÌNH ĐỂ CHÚNG TA CÓ ĐƯỢC MỘT CHƯƠNG TRÌNH CHẠY TRẮC DỌC HOÀN HẢO, PHỤC VỤ TỐT NHẤT CHO CÔNG VIỆC.

XIN ĐƯỢC LẮNG NGHE CÁC Ý TƯỞNG CỦA MỌI NGƯÒI.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thấy các bác làm nước khổ thế nhỉ. Nói các bác đừng giận, các bác kiếm tiền nhưng mà không chịu đầu tư mua công cụ, cứ dùng đồ free hòai nên loay hoay mãi.

Không phải là tự quảng cáo cho mình như mà tôi có chương trình hỗ trợ thiết kế đường ống cấp thóat nước, chỉ tòan LISP thôi nên cực nhẹ (<200KB), có giao diện, xử lý được cả mặt bằng lẫn trắc dọc, tự động thống kê khối lượng đào đắp, khối lượng ống, cống. Xuất được sang file excel bảng khối lượng.

Một số chức năng cơ bản

Vẽ mặt bằng

Vẽ trắc dọc

Tính tóan khối lượng

Đơn giản là thế này, người dùng có thể vẽ mặt bằng bằng cách chọn điểm đầu và điểm cuối (hay có thể chọn một đường tâm) rồi cho biết cao độ mặt đất, cao độ thiết kế điểm đầu và điểm cuối, chọn khỏang cách giữa hai hố ga, nhấn nút Vẽ thế là xong cái mắt bằng. Sau đó từ mặt bằng sẽ tự động vẽ ra cái trắc dọc và tính khối lượng luôn.

Nếu có chỉnh sửa thiết kế thì chỉnh lại mặt bằng sau đó chạy lại trắc dọc và tính khối lượng.

Bác nào ở miền Nam thì đến bộ môn Cấp thóat nước Phân viện Quy họach Đô Thị Nông thôn Miền Nam (19 Hồ Tùng Mậu) gặp anh Thụ hay chú Thảo thì sẽ biết ứng dụng khả thi thế nào

Tối nay về rảnh sẽ làm sliceshow cho các bác xem

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thấy các bác làm nước khổ thế nhỉ. Nói các bác đừng giận, các bác kiếm tiền nhưng mà không chịu đầu tư mua công cụ, cứ dùng đồ free hòai nên loay hoay mãi.

Cái đó còn tuỳ thuộc vào mức độ công việc của từng người, nếu nói về kiếm tiền, việc đầu tư công cụ cũng như một bài toán kinh tế.

Trong điều kiện kinh tế của chúng ta còn nghèo vì thế hàng Free, crack đang được ưa chuộng, dường như nó đã ăn sâu vào ý thức của đa số chúng ta.

Không phải là tự quảng cáo cho mình như mà tôi có chương trình hỗ trợ thiết kế đường ống cấp thóat nước, chỉ tòan LISP thôi nên cực nhẹ (<200KB), có giao diện, xử lý được cả mặt bằng lẫn trắc dọc, tự động thống kê khối lượng đào đắp, khối lượng ống, cống. Xuất được sang file excel bảng khối lượng.

Một số chức năng cơ bản

Vẽ mặt bằng

Vẽ trắc dọc

Tính tóan khối lượng

Đơn giản là thế này, người dùng có thể vẽ mặt bằng bằng cách chọn điểm đầu và điểm cuối (hay có thể chọn một đường tâm) rồi cho biết cao độ mặt đất, cao độ thiết kế điểm đầu và điểm cuối, chọn khỏang cách giữa hai hố ga, nhấn nút Vẽ thế là xong cái mắt bằng. Sau đó từ mặt bằng sẽ tự động vẽ ra cái trắc dọc và tính khối lượng luôn.

Nếu có chỉnh sửa thiết kế thì chỉnh lại mặt bằng sau đó chạy lại trắc dọc và tính khối lượng.

Bác nào ở miền Nam thì đến bộ môn Cấp thóat nước Phân viện Quy họach Đô Thị Nông thôn Miền Nam (19 Hồ Tùng Mậu) gặp anh Thụ hay chú Thảo thì sẽ biết ứng dụng khả thi thế nào

Tối nay về rảnh sẽ làm sliceshow cho các bác xem

Về chương trình của bác, mình chưa được tiếp xúc nên chưa có ý kiến gì, hi vọng bác chia sẻ cùng mọi người để anh em nghành Nước được mở mang tầm mắt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

pác vne.. giề đó bùn cười nhỉ ,có phải ai muốn như vậy đâu,trong này người đi làm cũng có ,sinh viên cũng có .Có phải ai cũng có điều kiện mua phần mềm đâu mà phải có thực mới được đạo chứ như em sinh viên chưa làm ra đồng nào thì làm sao mà bỏ xiền ra mua phần mềm được nên pác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là slice, các bác tải về rồi xem qua.

http://www.cadviet.com/upfiles/CTN.rar

Thực ra chuyện mua phần mềm không phải nhiều người không có tiền mua mà ý thức "xin cho" tồn tại lâu quá rồi, bây giờ muốn bỏ đi cũng khó...

Còn nhớ lúc tôi bán chương trình này cho Bộ môn Cấp thóat nước của Phân viên Quy họach Đô thị Nông thôn Miền Nam, có người trong phân viện còn nói "làm gì mà đắt thế (4Tr/PC), ở ngòai bán có 8000VND/CD"...

Nhưng mà các bác tính xem bài tóan kinh tế nếu có một công cụ dễ sử dụng mà mạnh mẽ thì mua phần mềm hiệu qua hơn nhiều.

Mua phần mềm đâu phải dùng qua một lần rồi bỏ...

Các bác có thể nghĩ rằng tôi quảng cáo để bán chương trình của mình?

Cũng đúng vì tôi cũng phải bỏ công sức để xây dựng nên chương trình này.

Do vậy bác nào không có ý định làm cho công việc của mình nhẹ nhàng hơn thì cũng chớ nên chỉ trích...

Chúng ta đi làm mục đích là để kiếm tiền thôi mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đây là slice, các bác tải về rồi xem qua.

http://www.cadviet.com/upfiles/CTN.rar

Thực ra chuyện mua phần mềm không phải nhiều người không có tiền mua mà ý thức "xin cho" tồn tại lâu quá rồi, bây giờ muốn bỏ đi cũng khó...

Còn nhớ lúc tôi bán chương trình này cho Bộ môn Cấp thóat nước của Phân viên Quy họach Đô thị Nông thôn Miền Nam, có người trong phân viện còn nói "làm gì mà đắt thế (4Tr/PC), ở ngòai bán có 8000VND/CD"...

Nhưng mà các bác tính xem bài tóan kinh tế nếu có một công cụ dễ sử dụng mà mạnh mẽ thì mua phần mềm hiệu qua hơn nhiều.

Mua phần mềm đâu phải dùng qua một lần rồi bỏ...

Các bác có thể nghĩ rằng tôi quảng cáo để bán chương trình của mình?

Cũng đúng vì tôi cũng phải bỏ công sức để xây dựng nên chương trình này.

Do vậy bác nào không có ý định làm cho công việc của mình nhẹ nhàng hơn thì cũng chớ nên chỉ trích...

Chúng ta đi làm mục đích là để kiếm tiền thôi mà

pac vndesperados oi

pac cho xem cai slice ma de pas thi ai ma xem duoc

cho luon pas di pac

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
pac vndesperados oi

pac cho xem cai slice ma de pas thi ai ma xem duoc

cho luon pas di pac

Chọn Read Only là xem được thôi mà

Không phải cố dấu mọi người đâu, tại vì sợ qua máy khác font chữ lung tung thì lộn xôn khó xem

Còn Password lỡ dùng tên bạn gái nên... heheheheh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chọn Read Only là xem được thôi mà

Không phải cố dấu mọi người đâu, tại vì sợ qua máy khác font chữ lung tung thì lộn xôn khó xem

Còn Password lỡ dùng tên bạn gái nên... heheheheh

hi hi..

Pac vndes oi, sao không gửi bản dùng thử,rồi người ta coi có xài được hay không rồi mới mua

mình cũng đang cần đây nhưng chưa có dùng sao mà mua đây

gởi trước bản demo cho minh đi, rồi mình coi co xài được hay không rồi mua cho bạn

bộ sợ bị hacker ha.

gửi cho mình nhé tranghoangdung@yahoo.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hi hi..

Pac vndes oi, sao không gửi bản dùng thử,rồi người ta coi có xài được hay không rồi mới mua

mình cũng đang cần đây nhưng chưa có dùng sao mà mua đây

gởi trước bản demo cho minh đi, rồi mình coi co xài được hay không rồi mua cho bạn

bộ sợ bị hacker ha.

gửi cho mình nhé tranghoangdung@yahoo.com

Tình hình anh em nghành nước đang rất quan tâm và hâm mộ phần mềm của bác vndesperados kìa, nhưng đây cũng là công sức của bác bỏ ra để viết lên nó, nên cũng không dám xin bác bản demo, hi hi, cái này thì tùy thuộc vào thiện trí của bác vndesperados với anh em thôi. Qua xem sliceshow của vndesperados thì đúng là hay ở "xử lý được cả mặt bằng lẫn trắc dọc, tự động thống kê khối lượng đào đắp, khối lượng ống, cống. Xuất được sang file excel bảng khối lượng"

ok !

ghi nhận.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có ý kiến thế này, không biết ý vndesperados thế nào: Chương trình này của bác đưa vào CVU (dành cho ngành Nước) em thấy rất hợp, để CVU thành công, sự đóng góp của bác là rất quý báu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
pác vne.. giề đó bùn cười nhỉ ,có phải ai muốn như vậy đâu,trong này người đi làm cũng có ,sinh viên cũng có .Có phải ai cũng có điều kiện mua phần mềm đâu mà phải có thực mới được đạo chứ như em sinh viên chưa làm ra đồng nào thì làm sao mà bỏ xiền ra mua phần mềm được nên pác

Em còn là SV thì cố mà lo học cho tốt đi nhé. Ngày xưa còn là SV anh cũng phải đi làm thêm suốt ngày. Tuy ngành của mình không phải là CAD mà phải cong lưng cặm cụi ne cho mấy anh chị bên Xây dựng và Thiết kế.

Sau này bức xúc quá nên viết phầm mềm cho LISP để đỡ cực.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ông vndesperados ơi?

xem cái slide của ông tôi mới biết ông không phải là dân cấp thoát nước chuyên rồi.

Ông đem cái soft của ông bán cho mấy bác ở Sài Gòn dùng đi.

E cũng gặp chú Thảo ròi và cũng nghe qua cái này. Tường nó là cái gì, hóa ra bình thường thôi. Trông giao diện thì thấy nó cồng kềnh và cũng tưởng rằng nó giải quyết được nhiều việc nhưng thực ra để dùng nó trong ngành cấp thoát nứoc thì cần phải thêm nhiều lắm. Cái soft này chỉ giải quyết được một mảng cực nhỏ trong ngành cấp thoát nước thôi.

Nếu bác muốn phát triển nó lên để có thể bán được thì phải thêm vào nó nhiều lắm và nếu cần tư vấn gì thì PM để anh em dân cấp thoát nước tư vấn cho hơ hơ!

Về xem lại đi rồi hãy đem bán!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ông vndesperados ơi?

xem cái slide của ông tôi mới biết ông không phải là dân cấp thoát nước chuyên rồi.

Ông đem cái soft của ông bán cho mấy bác ở Sài Gòn dùng đi.

E cũng gặp chú Thảo ròi và cũng nghe qua cái này. Tường nó là cái gì, hóa ra bình thường thôi. Trông giao diện thì thấy nó cồng kềnh và cũng tưởng rằng nó giải quyết được nhiều việc nhưng thực ra để dùng nó trong ngành cấp thoát nứoc thì cần phải thêm nhiều lắm. Cái soft này chỉ giải quyết được một mảng cực nhỏ trong ngành cấp thoát nước thôi.

Nếu bác muốn phát triển nó lên để có thể bán được thì phải thêm vào nó nhiều lắm và nếu cần tư vấn gì thì PM để anh em dân cấp thoát nước tư vấn cho hơ hơ!

Về xem lại đi rồi hãy đem bán!

Tôi đúng là không phải dân chuyên về CTN. Bất kỳ một member nào trên diễn đàn này đều biết rõ điều đó.

Về chương trình của tôi tất nhiên là nó mới chỉ giải quyết được một phần nhỏ trong ngành thiết kế cấp thóat nước nhưng ít ra nó cũng một phần nào giúp cho công việc được nhanh hơn. Còn chuyện mua bán là thuận mua vừa bán chứ phải là lừa gạt ai.

Tùy theo mức độ yêu cầu tôi có thể cung cấp cho người dùng các gói (package) khác nhau.

Nếu như có phần mềm nào đó giải quyết được mọi việc của ngành cấp thóat nước thì cần gì đến kỹ sư cấp thóat nước nữa bạn nhỉ.

Mà theo bạn thì việc vẽ trắc dọc bằng cách sử dụng chương trình của tôi với chương trình do bạn đưa lên cái nào hiệu quả hơn nhỉ????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có cái trắc dọc cấp nước up lên cho anh em dùng thử?

Anh em cứ nghiên cứu đi. Tôi sẽ làm một file help rồi up lên cho anh em sau.

Thế nha! Chúc anh em thành công!

http://www.cadviet.com/upfiles/Trac_doc_CN.rar

Nguyên lý họat động của cái này là đọc dữ liệu từ một file data rồi sinh mã LISP.

Ưu điểm: đơn giản (không biết có dễ dùng không)

Nhược điểm: Chỉ một thay đổi nhỏ thì cần phải tính lại cả file data và chay lại chương trình từ đầu.

Nếu tôi không lầm thì chương trình này được viết bởi anh Nghĩa (anh ấy làm về hồ sơ) trong phân viên Quy Họach Đô thị Nông thôn Miền nam....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mà theo bạn thì việc vẽ trắc dọc bằng cách sử dụng chương trình của tôi với chương trình do bạn đưa lên cái nào hiệu quả hơn nhỉ????

Về vẽ trắc dọc thì thực tế tôi đã vẽ rất nhiều cái trắc dọc và tôi cũng biết rằng mỗi tiện ích vẽ trắc dọc có cái hay và không hay riêng của nó, với bài này dùng tiện ích này là hay nhưng với bài kia thì nó lại không hay và ngược lại.

Tui up lên cá tiện ích đó không phải là để so sánh là cái nào hay hơn mà tui chỉ nghĩ đơn giản Diễn đàn là nơi để bàn luận và học hỏi nhau chứ không nên rao hàng ở đó. Thiếu gì cách để bán hàng. Thực ra tui cũng biết là để làm ra một cái tiện ích nào đó cũng mất rất nhiều thời gian và công sức và chắc chắn là nó cũng rất đáng đồng tiền bát gạo nhưng tùy chỗ thôi.

Tui nói có gì không phải mong được bỏ quá cho!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Về vẽ trắc dọc thì thực tế tôi đã vẽ rất nhiều cái trắc dọc và tôi cũng biết rằng mỗi tiện ích vẽ trắc dọc có cái hay và không hay riêng của nó, với bài này dùng tiện ích này là hay nhưng với bài kia thì nó lại không hay và ngược lại.

Tui up lên cá tiện ích đó không phải là để so sánh là cái nào hay hơn mà tui chỉ nghĩ đơn giản Diễn đàn là nơi để bàn luận và học hỏi nhau chứ không nên rao hàng ở đó. Thiếu gì cách để bán hàng. Thực ra tui cũng biết là để làm ra một cái tiện ích nào đó cũng mất rất nhiều thời gian và công sức và chắc chắn là nó cũng rất đáng đồng tiền bát gạo nhưng tùy chỗ thôi.

Tui nói có gì không phải mong được bỏ quá cho!

À, chú Thảo có kể cho bạn nghe rằng lúc tôi bán chương trình cho chú ấy, có một anh (tôi gọi là anh vì hắn hơn tuổi tôi) ở trong phân viện nói rằng "Ở ngòai bán có 8000đ/CD, đầy chương trình trong đó", chú Thảo mới bảo với tôi "kệ nó, nó biết gì mà nói".

Vấn đề ở đây không phải là chuyện chúng ta chỉ học hỏi khi tham gia diễn đàn này mà mục tiêu là cần tìm những công cụ hỗ trợ để làm cho công việc nhẹ nhàng => kiếm tiền đỡ cực.

Bạn có dám chắc bạn lên đây chỉ học hỏi cho biết, không cần áp dụng những tiện ích trong này cho công việc không???

Còn nói luôn, tôi không những không phải là dân CTN mà còn không là dân CAD luôn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
oh, vẽ trắc dọc thôi mà cũng có nhều vấn đề quá, các bạn ghé qua diễn đàn của mình để load về nhà, free hoàn toàn luôn

www.kythuatdothi.com

Chú Sáu sang đấy quản cáo àh. Hi hi, anh vào blog của chú thấy phần mềm đó rồi, tiện chú post luôn ở đây đi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đâu dám qua mặt đàng anh đi trước được, chỉ là chia sẻ tài liệu thôi.

Chương trình vẽ trắc dọc cống thoát nước

(nguồn www.kythuatdothi.com)

người viết: sinh viên hạ tầng kỹ thuật trường đại học kiến trúc thành phố hồ chí minh, lớp KD03

1. Nguyễn Nông Trường Thanh

2. Phạm Ngọc Sáu

--------------------------------------------------------------------------------

Xin giới thiệu với các bạn chương trình vẽ trắc dọc cống thoát nước, được viết bằng ngôn ngữ Autolisp:

Mục đích của chương trình:

Nó giúp các bạn vẽ trắc dọc thoát nước nhanh hơn, có thể ngay mà không cần phải chỉnh sửa nhiều, trong vài phút chúng ta đã có được trắc dọc mà không phải tốn quá nhiều thời gian như khi vẽ tay, hy vọng nó sẽ giúp các bạn làm đố án thoát nước nhanh hơn với chương trình này.

Khả năng chương trình:

Chúng ta chỉ việc tính toán trong excel đâu vào đó rồi, chuyển sang file gia trị, sau đó mở CAD lên vẽ. Hoàn toàn vẽ tự động.

Dưới đây là một vài hình ảnh về chương trình

Hộp thoại sau khi thực thi chương trình

Kết quả sau khi chạy chương trình

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay