Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
leolas

Khai triển hình gò

Các bài được khuyến nghị

Đây là một phầm mềm nhỏ dùng để quảng cáo. Nhưng nếu không khai triển những hình phức tạp, chỉ những ống đơn giản thì cái này dùng tốt.

http://www.cadviet.com/upfiles/SolidShape.rar

Cái này cho dân cơ khí thì quá đỉnh. Không thấy ai quan tâm.

Bên giaiphapexcel.com có giới thiệu món này

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Đây là một phầm mềm nhỏ dùng để quảng cáo. Nhưng nếu không khai triển những hình phức tạp, chỉ những ống đơn giản thì cái này dùng tốt.

Cái này rất hay, nhưng hình như nhiều anh em cơ khí chưa biết? Hãy down về, thử 1 phát là mê liền!

Lưu ý: chỉ dùng với Cad2000 và 2002. Version sau (4.x) của nó hay hơn nhiều và dùng được cho Cad 2007. Bạn nào có key xin được chia sẻ?

Hình như dạo này các link up bằng CadViet Upload Center bất ổn hay sao ấy? Có khi không down được!

Các bạn có thể dùng link này:

http://www.esnips.com/doc/8214f82b-0536-45...c113/SolidShape

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này rất hay, nhưng hình như nhiều anh em cơ khí chưa biết? Hãy down về, thử 1 phát là mê liền!

Lưu ý: chỉ dùng với Cad2000 và 2002. Version sau (4.x) của nó hay hơn nhiều và dùng được cho Cad 2007. Bạn nào có key xin được chia sẻ?

Hình như dạo này các link up bằng CadViet Upload Center bất ổn hay sao ấy? Có khi không down được!

Cam on cac ban da co nhung thong tin rat huu ich cho nganh co khi viet nam. Tuy nhien phien ban V.4 thi rat hay, nhung chi nhin hinh dang thoi thi dau giai quyet duoc van de gi? Ban nao co bẻ khóa hoac phien ban day du hon khong?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cam on cac ban da co nhung thong tin rat huu ich cho nganh co khi viet nam. Tuy nhien phien ban V.4 thi rat hay, nhung chi nhin hinh dang thoi thi dau giai quyet duoc van de gi? Ban nao co bẻ khóa hoac phien ban day du hon khong?

Sao "chỉ nhìn hình dạng thôi"?! Bạn tham khảo các bài viết ở đây rồi phát biểu tiếp:

http://www.cadviet.com/forum/Huong-dan-su-...hape-t2944.html

Bản V4 thì hay hơn rồi nhưng tiếc là không ai có! Mình vẫn thường xuyên dùng V3, tốt chán!

Lưu ý thêm: Tiếng Việt không dấu là phạm quy diễn đàn. Tái phạm sẽ bị xoá bài!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vanminh_fef đã nói:

@: leolas & ssg: Một lần nữa tôi xin trân trọng cảm ơn hai bạn "đồng hương...Cơ khí".

"...cái này dùng tốt." (leolas).

"Cái này rất hay, nhưng hình như nhiều anh em cơ khí chưa biết? Hãy down về, thử 1 phát là mê liền!"(ssg)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác SSG ơi,

Em load nó về rồi, khi chạy file .exe thì nó cho ra hai giao diện, click continue thì chỉ còn một giao diện của solidshape nhưng khi click vào help thì nó bảo không tìm thấy file .hlp. Vậy là bó tay luôn chả học được gì. Mong bác chỉ giáo tiếp ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác SSG ơi,

Em load nó về rồi, khi chạy file .exe thì nó cho ra hai giao diện, click continue thì chỉ còn một giao diện của solidshape nhưng khi click vào help thì nó bảo không tìm thấy file .hlp. Vậy là bó tay luôn chả học được gì. Mong bác chỉ giáo tiếp ạ.

Bạn đã xem cái HD_SolidShape.zip của ssg và bài của bác ksgia ở đây chưa? (xin lỗi bác ksgia, cái nick này của bác đã bị fix trong tiềm thức của ssg rồi, bác có đổi đến mấy đời nick nữa cũng không ăn thua!)

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=2944

Nói chung, chương trình rất đơn giản, ssg thấy từng ấy là đủ chơi rồi, chẳng cần đến Help. Nói cho... oai chứ mình cũng không có Help để đọc!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn đã xem cái HD_SolidShape.zip của ssg và bài của bác ksgia ở đây chưa? (xin lỗi bác ksgia, cái nick này của bác đã bị fix trong tiềm thức của ssg rồi, bác có đổi đến mấy đời nick nữa cũng không ăn thua!)

Nói chung, chương trình rất đơn giản, ssg thấy từng ấy là đủ chơi rồi, chẳng cần đến Help. Nói cho... oai chứ mình cũng không có Help để đọc!

Thưa bác SSG,

Em đã load và đọc cái hướng dẫn của bác rồi. Làm được luôn. Ngon lắm bác ạ. Dưng mà bài của bác Ksgia thì em chưa đọc, chắc phải mò lại topic vì lần trước em mới đọc lướt thôi, chưa đọc kỹ lắm.

Cám ơn bác đã chỉ dạy tận tình. Em đôi khi phải xài vì dính đến đường ống thông gió bác ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ssg đã nói:

Ssg đã nói: Bạn đã xem cái HD_SolidShape.zip của ssg và bài của bác Ksgia ở đây chưa?

Xin cảm ơn Ssg về việc nhắc đến cái nick Ksgia!

- Tình cờ phát hiện ra trong Porum của sinh viên trường ĐHBKHN có thành viên trùng tên Ksgia với tôi,

đó chính là lý do khiến  tôi đổi biệt danh Ksgia thành KE AN MAY DI VANG

ksgia đã nói:
- Hôm tôi vào đăng nhập vào photobucket để gủi ảnh thấy nó nói đã có tên Ksgia đăng nhập. Ý tưởng của tôi ban đầu Ksgia = không sợ già- pccc vẫn gọi tôi là "kỹ sư giả".

Trong Porum KỸ SƯ BÁCH KHOA tôi thấy có thành viên ksgia- dự bị đại học- có viết bài trong Porum này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin chào.

sao tôi down nó không ra nhỉ chỉ có 1.7m

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gửi các bác bản mới nhé! E tham gia diễn đàn đã lâu nhưng chưa đóng gópđược nhiều

Hic máy cơ quan chạmquá, ko up nổi mình gửi link down sau vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin lỗi ngoài lề chút, bác giúp em món này được không?

Nhờ bác hướng dẫn về khai triển Côn - Thu. D300 về D200

Chào bác, em có lọ mọ đao cái soft Plate'n'Sheet Professional 4 về, đã khai triển được cút, tê, nhưng mò mãi không biết khai triển côn thu như thế nào.

Ví dụ em có ống D300, và ống D200. Giờ muốn khai triển để xẻ ống D300 rồi ghép ống D200 vào rồi hàn trở thành 1 đoạn Côn Thu D300 - D200.

Bác có kinh nghiệm hướng dẫn cho em được không?

Cảm ơn bác trước, mong hồi âm bác từng giờ. (vì đang cần gấp)127586_d300200_1.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trời ! Trên diễn đàn đã có phần mềm khai triển hình gò rồi, sao anh không loát về dùng thử????

Chi tiết côn thu của anh đơn giản có thể khai triển thủ công trên AutoCAD được mà, xem cách làm qua hình ảnh:

(Lưu ý chiều dài trên cung lớn khai triển phải bằng chu vi đường tròn lớn Ø300.

Biết chu vi đường tròn Ø300 là 942.78

Từ cung  có chiều dài 724.79 ra cung có chiều dài 942.78 phải dùng lệnh LEN cho nó dài ra thêm một khoảng:

942.78 - 724.79 = 217.99

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bạn, mình cũng đã đao Plate 'n' Sheet Version 4 về dùng rồi, nhưng có vấn đề như thế này:

Mình không có sẵn ống hình nón, mà chỉ có ống hình trụ đều, vấn đề ở đây là làm sao để xẻ ống D300 thành mấy rãnh, rồi cắt xẻ những rãnh đó, dùng búa gõ thu xuống D200 rồi hàn nối vào ống D200 để trở thành Côn thu D300-200. Làm bằng cảm giác, thủ công cũng được, nhưng nó xấu, không chuẩn, và hơn hết là rất mất thời gian bác ạ.

127586_300200.jpg=============================================================

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Làm thủ công cũng được nhưng với điều kiện là phải có lõi gò bằng gỗ!

Trường hợp khai triển côn  với chi tiết có đường kính lớn không đủ khổ tôn người ta phải ghép nhiều mảnh.

Chi tiết của anh đường kính nhỏ, không cần phải ghép nếu dùng khổ tôn 1100

Nếu chiều dầy ống < 1mm, có thể gò bằng tay ngon lành

Nếu chiều dầy ống >1 bắt buộc phải dùng máy lốc:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Làm thủ công cũng được nhưng với điều kiện là phải có lõi gò bằng gỗ!

Trường hợp khai triển côn  với chi tiết có đường kính lớn không đủ khổ tôn người ta phải ghép nhiều mảnh.

Chi tiết của anh đường kính nhỏ, không cần phải ghép nếu dùng khổ tôn 1100

Nếu chiều dầy ống < 1mm, có thể gò bằng tay ngon lành

Nếu chiều dầy ống >1 bắt buộc phải dùng máy lốc:

Cảm ơn bạn nhiều, đường kính ống mình là D300 cần thu về D200.

Chiều dầy ống khoảng 5 đến 6mm. Khá là dầy, nhưng vẫn có thể gò được với búa tay.

Quan trọng là khai triển phải chuẩn thì mới có thẻ phác ra giấy (hay còn gọi là DƯỠNG) để ốp vào ống rồi kẻ, rồi cắt, xong mới gò rồi hàn nối vào D200.

Cảm ơn bạn lần nữa nhé, nếu được bạn có thế chia làm 8 hoặc 10 mảnh giúp mình được không? Hình trên bạn chia làm 6 mảnh thì khi cắt xong gò khoai lắm, vì độ dầy vật liệ đã 6mm +miếng chia to nên gò hơi khoai.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bài toán chia đơn giản thế mà anh không tự làm được ư?

Nguyên tắc là chiều dài của 1 cung  Ø300  phải bằng 1/10  chu vi của Ø200 có trừ đi 1mm để có khe hở khi hàn.

In hình vẽ với tỷ lệ 1: 1 >>>dán giấy vẽ lên miệng ống rồi lấy dấu chia đều thành 8 cung, chiều dài phần ống côn tùy chọn. Khi cắt chia cung phải vát cạnh để hàn ....nếu hàn bên ngoài thì  mài vát ngoài, hàn bên trong thì mài vát trong...

Làm vài cái thì tạm được, làm nhiều anh phải khai triển tôn rồi  vẫn là khai triển tôn rồi đio thuê lốc!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay