Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
bowxman

Bigfont Unicode

Các bài được khuyến nghị

Xin chào các thành viên CadViet, em là newbie trên 4rum này, xin các bác chỉ giáo.

Lâu nay em tìm kiếm bigfont gõ kiểu Unicode, nhưng kiếm mãi không ra, nên em đành ngồi viết.

Bộ bigfont này hỗ trợ gõ kiểu Unicode, dùng chung với font Romans.shx, em chỉ mới viết bộ chữ in hoa, chưa viết cho chữ thường, bởi vì xuất hiện 1 lỗi nhỏ mà em đang tìm cách khắc phục, đó là chữ Ă, trong cad hiện ra chữ Ø, có nghĩa là ký tự Ă của Unicode trùng hoặc không đè được ký tự Ø của Romans.shx, các bác giúp em với.

http://www.cadviet.com/upfiles/UNI2.shx

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

:lol:

Big font hỗ trợ kiểu Unicode? xin bạn nói rõ thêm. Cách sử dụng của font này như thế nào? ký tự đại diện (escape code) big font của bạn là gì?

Bởi theo tôi biết thì 2 khái niệm này là cùng mức và hoàn toàn khác nhau (xin xem thêm bài viết Big font tại trang tin). Big font là font được tổ hợp bởi 2 ký tự, gồm ký tự đầu tiên là escape code, ký tự thứ 2 là mã của bigfont (ví dụ trong font xược thì escape code là /). Còn Unicode là font sử dụng 2 byte để thể hiện mã unicode của ký tự và ý nghĩa của hình không liên quan đến font. Nói cách khác, big font có thể tạo ra một ký tự có hình một cái cây, một mặt người hay bất cứ hình gì mình muốn nhưng với unicode thì không, font unicode chỉ hiển thị được các hình đã khai báo trong bảng mã unicode.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em xin nói thêm là bigfont này chỉ sử dụng được cho cad nào hỗ trợ unicode, hình như là từ cad 2004 trở lên.

@NguyenHoanh: font xược xài bực mình lém bác ơi, hồi giờ bác sử dụng font TCVN vnsimli.shx chưa, đâu có cần xược đâu, bác thử xài bigfont của em đi, ko cần xược...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em xin nói thêm là bigfont này chỉ sử dụng được cho cad nào hỗ trợ unicode, hình như là từ cad 2004 trở lên.

@NguyenHoanh: font xược xài bực mình lém bác ơi, hồi giờ bác sử dụng font TCVN vnsimli.shx chưa, đâu có cần xược đâu, bác thử xài bigfont của em đi, ko cần xược...

Thử xài rồi mà không được nên mới hỏi đấy chứ! Bowxman hướng dẫn cách sử dụng big font UNI2.shx giúp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ờ đúng vậy.

Xin chúc mừng Bowxman, không bị lỗi gì cả chữ Ă vẫn hiển thị ngon.

Mọi người có thể dùng font Unicode này rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sao tớ ko dùng được nhỉ ?. Toàn ra các dấu ?. Mà dùng cad2k6 chứ ko dùng 2k4. bật caplocs rồi mà vẫn vậy. gõ "CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM" toàn ra

"C?NG HOÀ XÃ H?I CH? NGHIA VI?T NAM"

Khi chuyển DTEXTED = 0 thì lúc gõ thấy đúng chữ unicode ngon lành. Nhưng enter cái thì lại ra cái dòng trên. Bó tay. Dùng Mtext cũng không được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em vừa viết xong bộ bigfont unicode chuẩn, mời các bạn sử dụng và cho ý kiến, bộ font này dùng chung với font Romans.shx "gốc" của Acad, nếu ko phải font Romans gốc sẽ bị lỗi chữ Ă -> Ø.

Bigfont này được lập với mục đích học tập, trao đổi kinh nghiệm, không thương mại

http://www.cadviet.com/upfiles/UNIVN.shx

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sao thế nhỉ, tớ làm texstyle dùng font Romans.shx, sử dụng bigfont là file univn.shx. Gõ kiểu telex, bộ mã Unicode mà sao ko được. :( :lol: :lol: Windows dùng default Local setting. Không thay đổi gì về codepage cả.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sử dụng bigfont này có cái hay ở chỗ, khi 1 người khác không có bigfont này mở bản vẽ thì chỉ cần đổi sang font unicode khác, không phải bó tay như font xược!!!!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu sau này Việt Nam dùng chuẩn Unicode thì bác dùng version nào của Acad???

Hiện tại các công ty đạt iso đang dùng chuẩn Unicode (ở tỉnh của em, ko biết tỉnh khác ra sao?), các trang wep, các tòa báo cũng đang dùng cái này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

font chuẩn!

Nếu sửa được một số ký tự thì font sẽ hoàn thiện hơn như:

chữ Ả, Ẻ, Ẽ, Ỉ, Ĩ, Ỷ Ỹ - dấu hơi cao.

Ì, Í dấu hơi thấp.

Ỳ bỏ dấu hơi lệch.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn anh! Em thử sử dụng coi thía nào.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ko dùng được ở cad2004 thì phải.Tôi thử trên cad 2004 mà ko được(thử trên cad2007 thì được).Bạn thử check lại giùm xem

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khách
Chủ đề này bây giờ đã bị đóng lại để trả lời thêm.