Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
bemove

Script và ứng dụng

Các bài được khuyến nghị

Script là 1 file text chứa các lệnh của Autocad. Script có thể được dùng để thiết lập bản vẽ hoặc thực hiện 1 serie lệnh. File script có phần mở rộng là *.scr. Bạn có thể tạo file script bằng Notepad hoặc 1 phần mềm chỉnh sửa văn bản nào đấy. Sau đó dùng lệnh SCRIPT trong AutoCAD để load chạy lệnh. Sau đây là 1 ví dụ dùng script để thiết lập bản vẽ.

Các bước thiết lập layer bằng lệnh trong AutoCAD

Ký tự "<" là ấn Enter

Command: -la <

-LAYER

Current layer: "0"

Enter an option

[?/Make/Set/New/ON/OFF/Color/Ltype/LWeight/Plot/Freeze/Thaw/LOck/Unlock/stAte]: p <

Enter a plotting preference [Plot/No plot] <Plot>: n <

Enter layer name(s) for this plot preference <0>: 0 <

Enter an option

[?/Make/Set/New/ON/OFF/Color/Ltype/LWeight/Plot/Freeze/Thaw/LOck/Unlock/stAte]: n <

Enter name list for new layer(s): Doors, Walls, Centerlines <

Enter an option

[?/Make/Set/New/ON/OFF/Color/Ltype/LWeight/Plot/Freeze/Thaw/LOck/Unlock/stAte]: c <

New color [Truecolor/COlorbook] <7 (white)>: 10 <

Enter name list of layer(s) for color 10 <0>: Doors <

Enter an option

[?/Make/Set/New/ON/OFF/Color/Ltype/LWeight/Plot/Freeze/Thaw/LOck/Unlock/stAte]: c <

New color [Truecolor/COlorbook] <7 (white)>: t <

Red,Green,Blue: 20,82,1138 <

Enter name list of layer(s) for color 20,82,113 <0>: Walls <

Enter an option

New color [Truecolor/COlorbook] <7 (white)>: co <

Enter Color Book name: pantone <

Enter color name: 14-6327 tc <

Enter name list of layer(s) for color PANTONE 14-6327 TC <0>: Centerlines <

Enter an option

[?/Make/Set/New/ON/OFF/Color/Ltype/LWeight/Plot/Freeze/Thaw/LOck/Unlock/stAte]: l <

Enter loaded linetype name or [?] <Continuous>: center <

Enter name list of layer(s) for linetype "CENTER" <0>: Centerlines <

Enter an option

[?/Make/Set/New/ON/OFF/Color/Ltype/LWeight/Plot/Freeze/Thaw/LOck/Unlock/stAte]: lw <

Enter lineweight (0.0mm - 2.11mm): 0.35 <

Enter name list of layers(s) for lineweight 0.35mm <0>: Doors <

Enter an option

[?/Make/Set/New/ON/OFF/Color/Ltype/LWeight/Plot/Freeze/Thaw/LOck/Unlock/stAte]: lw <

Enter lineweight (0.0mm - 2.11mm): 0.60 <

Enter name list of layers(s) for lineweight 0.60mm <0>: Walls <

Enter an option

Enter lineweight (0.0mm - 2.11mm): 0.25 <

Enter name list of layers(s) for lineweight 0.25mm <0>: Centerlines <

Enter an option

[?/Make/Set/New/ON/OFF/Color/Ltype/LWeight/Plot/Freeze/Thaw/LOck/Unlock/stAte]:<

Mở Notepad, soạn thảo file như sau và save thành file setup.scr (Lưu ý các chữ in đậm)

Vào AutoCAD, tạo 1 file mới, gõ lệnh SCR, tìm đến file setup.scr và open.

Mở layer manager kiểm tra bạn đã thấy các layer đã được tạo.

• Vote tăng 10

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

à, camon anh bemove với SCRIPT,

mình đã thử làm cái srcipt trên, nhưng sao Enter xuống dòng như file hướng dẫn thì file setup.scr khong chạy nhỉ, chỉ viết liên tục không ENTER xuống dòng (nhìn khó quá) thì mới chạy! chỉ mình với, cảm ơn!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lênh CR là một lệnh rất hay ứng dụng nhiều như: tung toạ độ vào CAD từ dữ liệu EXel, vẽ nhiều mặt cắt ngang.... một cách đơn giản mà không cần phải viết lisp.

để hiểu đơn giản nhất về SCR bạn hình dung: khi bạn vẽ thông thường thì bạn gõ lênh->may sẽ hỏi bận các thông số đầu vào->bạn nhập thông số đó->máy lại hỏi các thông số tiếp theo hoạc lệnh tiếp....nói chung là giao tiếp giữa máy và dữ liệu nhập vào từ bàn phim. còn lệnh SCR là cad sẽ giao tiếp với văn bản mà người lập sẵn (thông qua file *.SCR giống dạng text). vấn đề ở đây là cách viết và và sửa lỗi file *.CRS.

Để các ạn hiểu tôi lấy 1 VD đơn giản này: bạn vẽ 1 hình chữ nhật dạng pline có toạ độ (0,0); (1,0); (1,1);(0,1) và 2 đường line chéo. tậo 1 file vidu.SCR và viết nội dung như sau:

Pline

0,0

1,0

1,1

0,1

0,0

{2 lần xuống dòng: 1 để máy hiểu kết thúc nhập điểm (0,0), 1 để máy hiểu kết thúc lệnh pline giống như ta enter khi thực hiện trên commad vậy}

line

0,0

1,1

line{có thể enter lần nữa đê máy trở lại lện line}

1,0

0,1

{2 lần enter xuống dòng: 1 để máy hiểu kết thúc nhập điểm (0,1), 1 để máy hiểu kết thúc lệnh line giống như ta enter khi thực hiện trên commad vậy}

sau đó save file vidu.SCR

mở cad gõ lệnh SCR tìm đường link đến file vidu.scr la ok

chung ta có thể dùng rất nhiều lệnh trong 1 *.SCR như INSERT hình mẫu từ suport, dimaligned, text... khi bạn đã hiểu thì bạn có thể tự thêm nhiều vào *.SCR của mình

các bạn ủng hộ xin bấm vào "thansk" nhé

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
à, camon anh bemove với SCRIPT,

mình đã thử làm cái srcipt trên, nhưng sao Enter xuống dòng như file hướng dẫn thì file setup.scr khong chạy nhỉ, chỉ viết liên tục không ENTER xuống dòng (nhìn khó quá) thì mới chạy! chỉ mình với, cảm ơn!

Một lần enter xuống dòng tương đương với bạn thực hiện enter (hay dấu cách_) ở dòng lênh commad

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh bemove ơi giúp em với .

chả hiểu sao trình notepad ở máy em không lưu được file scr nhỉ .

anh giúp em với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh giúp em với

Vậy là trình notepad của bạn bị lỗi, bạn có thể dùng trình Wordpad cũng được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh giúp em với

Bạn thao tác như thế nào? Có phải sau khi lưu thì chỉ có file tenfile.txt?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn thao tác như thế nào? Có phải sau khi lưu thì chỉ có file tenfile.txt?

vâng đúng rồi ạ !

sau khi gõ xong nội dung thì em chọn "save as"

trong phần "save as type" thì chỉ có mỗi định dạng là "txt" thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vâng đúng rồi ạ !

sau khi gõ xong nội dung thì em chọn "save as"

trong phần "save as type" thì chỉ có mỗi định dạng là "txt" thôi

Bạn gõ (tên file).scr, ví dụ: EMKHONGLUUDUOC.scr, phía dưới bạn chọn "All files" rồi chọn "Save" là Ok thôi. Chúc thành công!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn gõ (tên file).scr, ví dụ: EMKHONGLUUDUOC.scr, phía dưới bạn chọn "All files" rồi chọn "Save" là Ok thôi. Chúc thành công!

ah em làm được rồi này

cảm ơn anh 'svba1608' nhé

và cả anh bemove nữa

chúc các anh thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mở Notepad, soạn thảo file như sau và save thành file setup.scr (Lưu ý các chữ in đậm)

Cả nhà ơi giúp em với

em tạo một ffile setup.scr (em gõ lại nguyên bản như trên) ,nhưng khi load file chạy thử trên cad 2007 sao lại ko co kết quả nhi? em ko biết nguyên nhân tại sao? cả nhà giúp em với nha!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này hay đấy,mới đầu tưởng có thể vẽ nhiều hình mình muốn bằng notepad nhưng thấy còn hạn chế nhìu wa :cheers:

không dùng lệnh tắt được vậy nên phải có hiểu biết nhiều về các chữ cái đầy đủ của mỗi lệnh VD line,rectang,...và cũng như VD của bác BEMOVE thì ai bít 1 thao tác thay đổi thuộc tính layer đơn giản vậy mà khi dùng dòng lệnh lại phức tạp vậy. Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi ứng dụng nhiều cái nầy vào việc gì không? (em học GTVT và vừa làm thực tập trắc địa,đang nung nấu ý định rải điểm từ máy cơ,không nhập như Nova nữa :D)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này hay đấy,mới đầu tưởng có thể vẽ nhiều hình mình muốn bằng notepad nhưng thấy còn hạn chế nhìu wa :cheers:

không dùng lệnh tắt được vậy nên phải có hiểu biết nhiều về các chữ cái đầy đủ của mỗi lệnh VD line,rectang,...Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi ứng dụng nhiều cái nầy vào việc gì không?

Cái này gọi là "kịch bản" ; dùng để lặp lại cho nhanh các việc thường ngày của 1 họa viên.

Ngày nào cũng mở bản vẽ làm công việc tương tự hôm qua thì chơi 1 file scrip (kịch bản) cho khỏe ; ko cần phải học lập trình autolisp chi cho mệt

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bạn có thể chỉ cụ thể hơn làm cái này đề làm gì không? Có phải là để mỗi khi mình vào CAD thì có sẵn các layer mình tạo ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

pro nào chỉ dùm mình tai sao ko dùng được các lisp mà mình đã load vào cad.nhấp vào lệnh là nó kêu lỗi.trong khi đó máy của người khác cài vào như vậy mà vẫn dùng bình thường.Mong các sư huynh chỉ dùm vì mình đang cần sử dụng lisp để vẽ ống gió

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Script là 1 file text chứa các lệnh của Autocad. Script có thể được dùng để thiết lập bản vẽ hoặc thực hiện 1 serie lệnh. File script có phần mở rộng là *.scr. Bạn có thể tạo file script bằng Notepad hoặc 1 phần mềm chỉnh sửa văn bản nào đấy. Sau đó dùng lệnh SCRIPT trong AutoCAD để load chạy lệnh. Sau đây là 1 ví dụ dùng script để thiết lập bản vẽ.

Các bước thiết lập layer bằng lệnh trong AutoCAD

Ký tự "<" là ấn Enter

Command: -la <

-LAYER

Current layer: "0"

Enter an option

[?/Make/Set/New/ON/OFF/Color/Ltype/LWeight/Plot/Freeze/Thaw/LOck/Unlock/stAte]: p <

Enter a plotting preference [Plot/No plot] <Plot>: n <

Enter layer name(s) for this plot preference <0>: 0 <

Enter an option

[?/Make/Set/New/ON/OFF/Color/Ltype/LWeight/Plot/Freeze/Thaw/LOck/Unlock/stAte]: n <

Enter name list for new layer(s): Doors, Walls, Centerlines <

Enter an option

New color [Truecolor/COlorbook] <7 (white)>: 10 <

Enter name list of layer(s) for color 10 <0>: Doors <

Enter an option

New color [Truecolor/COlorbook] <7 (white)>: t <

Red,Green,Blue: 20,82,1138 <

Enter name list of layer(s) for color 20,82,113 <0>: Walls <

Enter an option

New color [Truecolor/COlorbook] <7 (white)>: co <

Enter Color Book name: pantone <

Enter color name: 14-6327 tc <

Enter name list of layer(s) for color PANTONE 14-6327 TC <0>: Centerlines <

Enter an option

[?/Make/Set/New/ON/OFF/Color/Ltype/LWeight/Plot/Freeze/Thaw/LOck/Unlock/stAte]: l <

Enter loaded linetype name or [?] <Continuous>: center <

Enter name list of layer(s) for linetype "CENTER" <0>: Centerlines <

Enter an option

Enter lineweight (0.0mm - 2.11mm): 0.35 <

Enter name list of layers(s) for lineweight 0.35mm <0>: Doors <

Enter an option

Enter lineweight (0.0mm - 2.11mm): 0.60 <

Enter name list of layers(s) for lineweight 0.60mm <0>: Walls <

Enter an option

Enter lineweight (0.0mm - 2.11mm): 0.25 <

Enter name list of layers(s) for lineweight 0.25mm <0>: Centerlines <

Enter an option

[?/Make/Set/New/ON/OFF/Color/Ltype/LWeight/Plot/Freeze/Thaw/LOck/Unlock/stAte]:<

Mở layer manager kiểm tra bạn đã thấy các layer đã được tạo.

:D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vậy có cách nào tự động gọi file scr mỗi khi Cad khởi động không anh :undecided:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
:(

các anh cho em hỏi: tại sao em cũng tạo 1 file SCR và mở đầu bằng -la giống bài này. nhưng khi vào trong cad load file SCR ra thi nó lại báo là không biết lệnh -la. Nhưng em gõ lệnh trực tiếp trong cad thì lại được là bị sao ạ :((

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn chủ topic cho mình hỏi.Mình thấy bạn lấy ví dụ toàn lệnh dòng command ko hỏi "select object" (chọn đối tượng) Nếu như bây giờ mình làm file .scr 1 lệnh có hỏi "select object"thì mình viết dòng lênh như nào trong file .scr? Để khi mình chọn đối tượng xong mà file đó vẫn có tác dụng (có nghĩa vẫn tiếp tục nhưng lênh sau của "select object"trong file .scr) Bạn lấy ví dụ với lênh pedit của bác Hoành nối các đoạn thẳng đc ko? Mình làm lệnh đó toàn đến phần "select object" la dừng Awaiting your feedback

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các anh cho em hỏi. Trong các dòng lệnh trên có dòng "Red,Green,Blue: 20,82,113" thì theo em hiểu là chọn màu cho layer. Nhưng ý nghĩa của từng con số là ntn vậy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay