Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

Jin tiếp tục giới thiệu một phần mềm tự lập nữa.

Tên chương trình:

ReConcDes (Reinfored Concrete Designer)

Chức năng:

Tính toán cốt thép dựa trên nội lực tính từ SAP

Lịch sử:

Phiên bản đầu tiên được Jin lập từ năm 2004 với mong muốn có một phần mềm tự động tính toán cốt thép với kết quả chính xác, dễ sử dụng và kết quả dược trình bày dễ coi.

Phiên bản lên tới 4.0 đủ chứng tỏ Jin đã có rất nhiều thử nghiệm với chương trình để kiểm tra kết quả và luôn cải tiến để chương trình thân thiện hơn

Nguyên tắc họat động:

Chương trình gồm hai phần. Phần VB: lấy nội lực và chọn ra các nội lực tính toán (nội lực nguy hiểm). Phần Excel: Từ kết quả của VB, thực hiện tính toán cốt thép và trình bày dưới dạng bảng Excel

Download: ReConcDes 4.0 (0.7 MB)

Full Version (6 MB)

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG

Sau khi hoàn tất việc tính toán nội lực từ SAP, xuất ra file Access (*.mdb), bạn thực hiện tính toán cốt thép bằng ReConcDes với các bước sau

Bước 1:

Load file mdb

Bước 2:

Chọn các trường hợp tải trọng.

Bạn hãy chọn các trường hợp tổ hợp, bỏ các trường hợp tải trọng cơ bản bằng cách click đúp vào danh sách Selected

Bước 3:

Chọn vật liệu và đơn vị sử dụng

Chú ý: Đơn vị sử dụng này là đơn vị mà bạn đã dùng trong SAP

Bước 4:

Export

Sau 4 bước này, chương trình sẽ chuyển qua Excel để bạn thực hiện tính toán. Công việc của bạn trong Excel chỉ là click vào nút lệnh để tính toán

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Rất hay bác ạ, cảm ơn bác đã chia sẻ...

:ph34r: Điều vướng mắc lớn nhất vẫn là sự thiếu tín nhiệm vào các phần mềm Việt kiểu này của các kết cấu sư. Jin tin rằng nếu mọi người dùng một thời gian sẽ thấy được nó cũng đáng tin hẳn hoi :s_dead:

Các khúc mắc:

- Chỉ sử dụng cho Sap7.42

- Các máy tính có dùng Dự Toán hoặc có chuyển đổi giữa các ký hiệu "," và "." sẽ gặp lỗi "Devide by Zero"

Hiện Jin đã có module để dùng được file của Sap9, thời gian tới sẽ ghép vào chương trình

Trong tương lai Jin sẽ tiếp tục hoàn thiện để phải dùng được cả với file của Etab nữa

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào anh,phần mềm nay nghe rất hay ,mình tải về thành công nhưng không dùng đc.export từ Sap sang nhưng toàn báo lỗi.anh có thể hướng dẫn chi tiết hơn đc không.cám ơn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào anh,phần mềm nay nghe rất hay ,mình tải về thành công nhưng không dùng đc. Export từ Sap sang nhưng toàn báo lỗi.anh có thể hướng dẫn chi tiết hơn đc không.cám ơn nhiều.

Bạn cần nói rõ hơn về lỗi xảy ra.

Hiện nay chương trình đã được thử và bản thân mình thấy nó chạy khá ổn định, duy chỉ có lỗi "chia cho 0" khi nhập dữ liệu từ file Access (*.mdb) là xuất hiện khi bạn đặt chế độ "," và "." theo định dạng ngược với mặc định ban đầu của máy (điều này thường xảy ra với các máy có cài chương trình Dự Toán)

Một lỗi nữa là file Access được xuất từ SAP có phiên bản cao (8.x và 9.x), lỗi này có thể khắc phục bằng cách dùng phần Convert có kèm theo trong bản đầy đủ (full version) mà mình đã up ở trên)

Nếu gặp lỗi trong khi xuất từ SAP sang ACCESS thì lại là lỗi thao tác, điều này còn tùy thuộc vào lỗi đó là gì?

Đây là hai thao tác trong trường hợp xuất sang file Access ở dạng mặc định:

Bước 1:

Bước 2:

Trong trường hợp bạn chỉ có ý định xuất một vài phần tử (bằng cách đặt Group) thì bạn nên nhóm luôn cả các nút ở tại biên của các phần tử ấy, vì các nút này có vai trò nhận dạng phần tử trong quá trình phân tích file nên không thể thiếu được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng đã chạy thử file Temp trong bộ cài của bạn nhưng không đc.vẫn báo lỗi truy xuất dữ liệu hoặc phiên bản không phù hợp...

Khônng biết có phải tại access của mình hỏng không

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình cũng đã chạy thử file Temp trong bộ cài của bạn nhưng không đc.vẫn báo lỗi truy xuất dữ liệu hoặc phiên bản không phù hợp...

Khônng biết có phải tại access của mình hỏng không

Lỗi phiên bản xảy ra khi file Access không đúng quy cách, khi này chỉ có một nguyên nhân duy nhất là do không phải xuất từ SAP 7.x (7.42... vvv). File Tmp mà bị lỗi là một điều khó có thể, bạn thử sử dụng file này coi, nếu vẫn không được thì lạ quá

Với file access xuất từ phiên bản cao hơn, bạn hãy dùng bộ convert đi kèm bộ Full (ở bài đầu tiên ấy)

File mdb mẫu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn Jing nhé!có lẽ mình dùng Sap 7 cho nó "thuần".

Mình nghe nói Sap 7 có phần Redefine.có thể dùng nó để edit lại một số thông số trong tiêu chuẩn csa.....dùng Sap tính trực tiếp thép luôn.KQ chênh lệch khoảng 5%.cậu đã dùng thử chưa?có gì hay trao đổi nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn Jing nhé!có lẽ mình dùng Sap 7 cho nó "thuần".

Mình nghe nói Sap 7 có phần Redefine.có thể dùng nó để edit lại một số thông số trong tiêu chuẩn csa.....dùng Sap tính trực tiếp thép luôn.KQ chênh lệch khoảng 5%.cậu đã dùng thử chưa?có gì hay trao đổi nhé.

SAP 7 tất nhiên thuần, vừa nhẹ nhàng mà đủ chức năng cần thiết. Tính các công trình không cần đến giao động thì SAP 7 vẫn nhất :s_dead:

Thực ra cũng vì ngại sự khác nhau giữa các tiêu chuẩn mà Jin chưa tìm hiểu phần tính thép này.

Việc tính thép của SAP, nếu quả thực chênh lệch 5% thì là điều hoàn toàn có thể chấp nhận được đúng không.

Hungkt có thể làm một bài hướng dẫn việc tính thép này không (thật đầy đủ các bước), để Jin cùng thử

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tài liệu này mình down trên ketcau.com.thư rồi thấy thép dầm thì "ngon lành"nhưng thép cột tính ra vẫn chênh nhau khoảng 10%. à này!đưa tl lên mạng làm thế nào nhỉ :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tài liệu này mình down trên ketcau.com.thư rồi thấy thép dầm thì "ngon lành"nhưng thép cột tính ra vẫn chênh nhau khoảng 10%. à này!đưa tl lên mạng làm thế nào nhỉ :s_dead:

Bạn dùng chức năng Upload ở Tabar trên cùng. Nhớ tuân thủ quy định up file

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em Thấy cái này hay đấy .

Khi nào có bản dành cho ETABS thì anh UP lên cho mọi người tham khảo nhé !

Kế hoạch trước mắt sẽ tiếp tục làm phần nội lực cho móng và update phiên bản cho 9x

Cuối cùng sẽ hoàn thiện cho Etab

Nhưng mà gần đây lười quá :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình dùng thử bản SapData thấy kq rất khác với Reconcdes.mọi người kiểm tra lại xem!

Mong mọi người kiểm tra lại và góp ý.

Bản thân Jin lại rất tự tin vào kết quả, lẽ thứ nhất là Jin đã kiểm tra rất kỹ các công đoạn riêng lẻ nên cả hệ thống chắc hoạt động cũng ổn, và Jin cũng đã sử dụng khá nhiều nên cũng đã có cơ hội kiểm tra.

Lỗi trên, theo Jin là vì bạn chọn chưa đúng nội lực cần xét, ReConcDes yêu cầu người sử dụng chọn ra các nội lực tổ hợp (TH1, TH2, TH3...) chứ không phải là tất cả các trường hợp (TT, HT, GT, GP, TH1...). Bởi vì sẽ xảy ra trường hợp nội lực của bản thân các trường hợp tải đơn lại nguy hiểm hơn của tổ hợp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình dùng thử bản SapData thấy kq rất khác với Reconcdes.mọi người kiểm tra lại xem!

Mong mọi người kiểm tra lại và góp ý.

Bản thân Jin lại rất tự tin vào kết quả, lẽ thứ nhất là Jin đã kiểm tra rất kỹ các công đoạn riêng lẻ nên cả hệ thống chắc hoạt động cũng ổn, và Jin cũng đã sử dụng khá nhiều nên cũng đã có cơ hội kiểm tra.

Lỗi trên, theo Jin là vì bạn chọn chưa đúng nội lực cần xét, ReConcDes yêu cầu người sử dụng chọn ra các nội lực tổ hợp (TH1, TH2, TH3...) chứ không phải là tất cả các trường hợp (TT, HT, GT, GP, TH1...). Bởi vì sẽ xảy ra trường hợp nội lực của bản thân các trường hợp tải đơn lại nguy hiểm hơn của tổ hợp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đã làm theo hdsd rất kỹ.Chỉ thiết kế theo tổ hợp tải trọng cần thiết.Ở phần Tĩnh tải thì bao gồm TLBT+TT tường+TT sàn.Vậy có chính xác không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình đã làm theo hdsd rất kỹ.Chỉ thiết kế theo tổ hợp tải trọng cần thiết.Ở phần Tĩnh tải thì bao gồm TLBT+TT tường+TT sàn.Vậy có chính xác không?

Còn tùy thuộc vào loại sơ đồ mà bạn khai báo. Với sơ đồ không gian, thì chỉ khai bảo tính tải là TLBT của tường, còn của kết cấu khung và sàn đã được SAP tính thông qua đặt hệ số Self - Weight Multiplier = 1,1 (thêm 0,1 là kể đến hệ số vượt tải của TLBT BTCT)

Nói chung nên để SAP tự động tính TLBT của cấu kiện BTCT (Dầm + Cột + Sàn + Vách...)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hehe..mấy hôm nay có tg kiểm ngiệm thấy ngon lành đấy,Jin có định viết thêm phần tính Móng không?có phần "thân" rồi thì phải nên có phần "chân" chứ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Jin đã tiến hành nâng lên bản 4.1, ưu điểm của bản mới là chỉ thị màu cho mức độ thép dầm, và đưa ra nội lực cho Móng. Vì bản thân móng chưa biết loại gì nên cứ đưa ra nội lực nguy hiểm cái đã.

Hiện tại mạng ở nhà đang có vấn đề, Jin sẽ cố up lên trong thời gian sớm nhất :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nl chân móng thì Sap đã có rồi,mình thấy xd mô hình bằng sap7.. lâu quá,Sap9 thì quá tiện lợi.sử dụng phần convert từ sap9 xuống Sap7.. thì báo lỗi.Jin có giải pháp nào không?

Khi export ra file access thì mình phải để đơn vị kgf-cm.để đvị khác thì không đc.tại sao nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nl chân móng thì Sap đã có rồi,mình thấy xd mô hình bằng sap7.. lâu quá,Sap9 thì quá tiện lợi.sử dụng phần convert từ sap9 xuống Sap7.. thì báo lỗi.Jin có giải pháp nào không?

Khi export ra file access thì mình phải để đơn vị kgf-cm.để đvị khác thì không đc.tại sao nhỉ?

Jin rất băn khoăn về những điều hungkt nói, vì Jin sử dụng các đơn vị đều thấy ổn cả.

Jin sẽ cố gắng nâng cấp lên bản dùng ho SAP9

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay