Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hhhhgggg

Lệnh vẽ Line vuông góc với đoạn thẳng xuất phát ???

Các bài được khuyến nghị

Em nhớ rằng trong CAD có 1 lệnh vẽ ra 1 line vuông góc với ngay đoạn thằng mà nó xuất phát nhưng e quên mất tên lệnh rùi.Bác nào nhớ lệnh thì cho em bit với ! ( Ví dụ, có 1 đoạn thằng AB, em cần vẽ đoạn thẳng AC vuông góc với AB tại A, mà em lại vẽ đoạn thẳng đó bắt đầu bằng điểm A trước, như vậy phải dùng lệnh j để vẽ nó )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Em nhớ rằng trong CAD có 1 lệnh vẽ ra 1 line vuông góc với ngay đoạn thằng mà nó xuất phát nhưng e quên mất tên lệnh rùi.Bác nào nhớ lệnh thì cho em bit với ! ( Ví dụ, có 1 đoạn thằng AB, em cần vẽ đoạn thẳng AC vuông góc với AB tại A, mà em lại vẽ đoạn thẳng đó bắt đầu bằng điểm A trước, như vậy phải dùng lệnh j để vẽ nó )

Cái đó không có lệnh gì cả, bác bật Otrack on (nằm gần nút Osnap) nó sẽ xuất hiện đường chấm chấm có dấu vuông góc để bác vẽ line thứ 2 AC

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái đó không có lệnh gì cả, bác bật Otrack on (nằm gần nút Osnap) nó sẽ xuất hiện đường chấm chấm có dấu vuông góc để bác vẽ line thứ 2 AC

nếu bạn ngại bật F8 thì bạn giữ phím shift khi vẽ vuông góc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nếu bạn ngại bật F8 thì bạn giữ phím shift khi vẽ vuông góc

Các bác nhầm rùi, đâu phải em ko bit mấy cái OTTRACH kia, đâu phải em ko vẽ được nhưng mà ở đây có 1 lệnh đặc biệt để vẽ các line như vậy mà ??????? Với lại câu hỏi ở đây là lệnh vẽ đưởng thẳng vuông góc ngay tại gốc của nó cơ mà chứ đâu phải vuông góc tại ngọn. Phím F8 đâu có tác dụng j trong trường hợp này !!!????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác nhầm rùi, đâu phải em ko bit mấy cái OTTRACH kia, đâu phải em ko vẽ được nhưng mà ở đây có 1 lệnh đặc biệt để vẽ các line như vậy mà ??????? Với lại câu hỏi ở đây là lệnh vẽ đưởng thẳng vuông góc ngay tại gốc của nó cơ mà chứ đâu phải vuông góc tại ngọn. Phím F8 đâu có tác dụng j trong trường hợp này !!!????

Lệnh line muốn làm được như bạn nói chỉ dùng kết hợp với bắt dính gõ từ bàn phím:

Gõ line -> gõ PER nhấn enter Cad sẽ luôn cho bạn vẽ thẳng góc chọn điểm nào cũng được cả. Thử xem nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lệnh line muốn làm được như bạn nói chỉ dùng kết hợp với bắt dính gõ từ bàn phím:

Gõ line -> gõ PER nhấn enter Cad sẽ luôn cho bạn vẽ thẳng góc chọn điểm nào cũng được cả. Thử xem nhé

Xin lỗi bác Meohoang bác đã hiểu nhầm câu hỏi của em rùi ? Ở đây là vuông góc ngay tại gốc Line chứ đâu phải Vuông góc tại ngọn, Các cách bắt điểm ở đây đều ko có tác dụng. Bác cứ thử mà xem. Cho trước đoạn AB, yêu cầu Vẽ đoạn AC dài 100cm chẳng hạn vuông góc với AB tại A. Chỉ dùng 1 lệnh, ko được dùng các bước trung gian. ok? bác đã hiểu câu hỏi rùi chứ ?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin lỗi bác Meohoang bác đã hiểu nhầm câu hỏi của em rùi ? Ở đây là vuông góc ngay tại gốc Line chứ đâu phải Vuông góc tại ngọn, Các cách bắt điểm ở đây đều ko có tác dụng. Bác cứ thử mà xem. Cho trước đoạn AB, yêu cầu Vẽ đoạn AC dài 100cm chẳng hạn vuông góc với AB tại A. Chỉ dùng 1 lệnh, ko được dùng các bước trung gian. ok? bác đã hiểu câu hỏi rùi chứ ?

Mình test kỹ rùi bạn thao tác thế nào? Nếu ko dùng bắt điểm thì độ chính xác của hình vẽ thế nào nhẻ?????????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình test kỹ rùi bạn thao tác thế nào? Nếu ko dùng bắt điểm thì độ chính xác của hình vẽ thế nào nhẻ?????????

Bác nhầm rùi, em xin nhắc lại ở đây là vuông góc tại điểm bắt đầu vẽ chứ đâu phải vuông góc tại điểm thứ2( vẽ sau) của Line ??? như vậy thì bắt điểm làm sao được ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

dùng lệnh 3 POINT đặt UCS vào đường thẳng đó dồi vẽ thoải mái hiên

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các bác nì rảnh wá, cách nào cũng được, miễn ra kết quả thui. nghiên cú với ngu như kiến

dồi ôi!

"nghiên cú với ngu như kiến" đây là cái gì vậy!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
dồi ôi!

"nghiên cú với ngu như kiến" đây là cái gì vậy!

Em nhớ chắc chắn rằng trong giáo trình AUTOCAD toàn tập có ghi cái lệnh đó, hiện jờ em ko có bản giáo trình đó trong tay, để khi nào em tìm lại được cái lệnh đó thì các bác sẽ vẽ line đó rất dễ dàng ko phức tạp chút nào ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em nhớ chắc chắn rằng trong giáo trình AUTOCAD toàn tập có ghi cái lệnh đó, hiện jờ em ko có bản giáo trình đó trong tay, để khi nào em tìm lại được cái lệnh đó thì các bác sẽ vẽ line đó rất dễ dàng ko phức tạp chút nào ?

Giả sử đường đã có là đường AC

Đường cần vẽ là đường AB

Và hướng cuả AB là bên trái của AC

Thì cách làm có thể như thế này:

Dùng lênh LINE, bắt đầu vẽ từ điểm đầu A.

Khi ACAD đòi điểm thứ 2 (next point) thì gõ vào 'CAL

Nếu cho rằng chiều dài đoạn cần vẽ là L thì bạn gỏ : END + L*NEE

Trong đó END là điểm A

NEE là hàm tìm (và trả về) 1 vetor nằm trong mặt phẳng XY và vuông góc với đường thẳng đi qua hai điểm END point.

NEE là cách viết rút gọn của hàm NOR(p1,p2) trong trường hợp đặc biệt khi p1 và p2 đều là END point.

Khi ACAD hỏi "Select entity for END snap: " bạn chọn vào đường AC tại vị trí gần A

Khi ACAD hỏi "Select one endpoint for NEE: " bạn chọn như vừa rồi (vị trí gần A trên đường AC)

Khi ACAD hỏi "Select another endpoint for NEE: " bạn chọn vào đường AC tại gần điểm C.

Kết quả sẽ được 1 đường thẳng AB dài L đơn vị ở bên trái đường AC (theo hướng đi từ A đến C)và vuông góc với AC tại A.

Nếu muồn đường AB ở về bên phải của AV thì khi chọn điểm cho hàm NEE bạn đảo ngược thứ tụ (chọn gần C trước, gần A sau)

Chúc Bạn may mắn!

Ghi chú:

* Ngoài cách này tôi nghĩ còn một số cách khác mà cách chuyển hệ toạ độ lấy đường AC làm 1 trục cũng không có gì phức tạp.v.v....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thực ra để vẽ được như bạn thì có rất nhiều cách, cốt làm sao nhanh nhất theo bạn nghĩ là ok

VD mình chỉ đưa ra 2 cách này để bạn tham khảo(tất nhiên còn nhiều cách nữa).

như bạn nói bạn có đoạn AB cần vẽ đoạn thẳng AC vuông góc với AB tại A bạn có thể dùng lệnh Line và dùng (Object Snap Tracking on- F11) bạn zí vào điểm A khi hiện lên snap thì bạn kéo chuột ra ngoài và khi thấy snap vuông góc hiện ra thì bạn vẽ như thuờng. cách này cũng rất nhanh

bạn có thể dùng XLine và dùng tham số B sau lệnh và pick, pick và pick là OK

cách này bạn có thể vẽ 1 đường vuông góc với đường thẳng bất kì

còn rất rất nhiều cách khác bạn ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác nhầm rùi, em xin nhắc lại ở đây là vuông góc tại điểm bắt đầu vẽ chứ đâu phải vuông góc tại điểm thứ2( vẽ sau) của Line ??? như vậy thì bắt điểm làm sao được ?

Bạn hhhhgggg ơi,

Bạn có thể dùng lệnh vẽ theo tọa độ tương đối mà. Theo ví dụ của bạn thì làm như sau:

Line-> chọn diểm A làm First point -> @100<90 (chọn điểm second point theo tọa độ tương đối độc cực với first point A) -> Ok là xong

Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

E xin mạn phép tham gia vào bài viết này 1 chút, e thấy với câu hỏi này đã có rất nhiều đáp án được các bác Pro đưa ra nhưng chưa có cách nào là hiệu quả nhất đối với hhhhqqqq (và e cũng thấy thế). E nghĩ rằng với những trường hợp như này thì đâu cần phải biết nhiều lệnh làm già , chỉ cần 2 lệnh là "Line" và "Move" là ok ,cách làm:

-Có đoạn AB cần vẽ 1 đt vuông góc với AB tại điểm A và phải bắt đầu vẽ từ A (tại sao phải thế nhỉ???) ta chỉ cần vẽ 1 đt vuông góc với AB tại 1 điểm bất kỳ trên AB bằng lệnh "Line" sau đó dùng lệnh "Move" đưa đoạn thẳng đó đến điểm A ( thế là ok) sau đó bạn hhhhqqqq muốn vẽ thế nào nữa thì cứ "Extend" hoặc "Len" hay là tự Grip đoạn thẳng đi cũng được.

Tính e nông dân nên thường hay dùng cách nông dân thế thôi, nhưng làm như thế có khi chỉ mất nửa thời gian với 1 mớ các lệnh và các câu lệnh cần nhập vào (:cheers:)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn hhhhgggg ơi,

Bạn có thể dùng lệnh vẽ theo tọa độ tương đối mà. Theo ví dụ của bạn thì làm như sau:

Line-> chọn diểm A làm First point -> @100<90 (chọn điểm second point theo tọa độ tương đối độc cực với first point A) -> Ok là xong

Chúc bạn thành công.

Ok , cách dùng toạ độ tương đối là khá hay nhưng bác Phamthanhbinh nhầm rùi gốc tính góc của toạ độ tương đối đâu có trùng với hướng của Line, như vậy thì bác đâu thể vẽ được?????????, em quên mất nhưng em hứa với các bác lúc nào em tìm lại được cái lệnh kia thì sẽ UP lên cho cả nhà . Cảm ơn các bác nhé. Mong các bác đưa ra nhiều chủ để hay để mình cùng bàn luận !!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có nhiều cách để đạt được mục đích trên như các bạn đã nêu. Chọn cách nào là tuỳ thói quen và đặc thù công việc của mỗi người. Ssg xin "góp vui" bằng một kiểu mà bản thân thường dùng:

Ssg cũng thường có nhu cầu vẽ các đường xiên so với hệ toạ độ world. Cả các đường song song với nhau nữa chứ không chỉ vuông góc như trường hợp các bạn đã nêu. Do thói quen thường dùng toolbars nên ssg lôi luôn cả 2 nút lệnh Object UCS (có hình trục toạ độ và hình chữ nhật màu nâu) và World UCS (hình trục toạ độ và quả địa cầu) cho thường trực trên màn hình. Khi cần:

1. Bấm vào Object UCS, click vào đường line (hoặc bất kỳ đối tượng nào, mà mình định vẽ song song hoặc thẳng góc với các yếu tố của nó) -> hệ toạ độ sẽ quay nghiêng như hình vẽ:

2. Vẽ... chán rồi bấm vào World UCS -> mọi việc trở lại như cũ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ok , cách dùng toạ độ tương đối là khá hay nhưng bác Phamthanhbinh nhầm rùi gốc tính góc của toạ độ tương đối đâu có trùng với hướng của Line, như vậy thì bác đâu thể vẽ được?????????, em quên mất nhưng em hứa với các bác lúc nào em tìm lại được cái lệnh kia thì sẽ UP lên cho cả nhà . Cảm ơn các bác nhé. Mong các bác đưa ra nhiều chủ để hay để mình cùng bàn luận !!!!

Đúng rồi bạn ạ, mình nhầm, phải kết hợp cùng một lệnh xoay gốc tọa độ như của bác SSg nữa. Cám ơn bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong các cách thì tôi thấy cách dùng otrack là nhanh nhất mà đơn giản. Nhưn tôi tự hỏi nếu không phải vẽ AC 90 độ mà là đoạn AC 60độ dài 50 đơn vị thì chưa biết cách nào dùng 1 lệnh cả. Mong các pak chỉ giáo!!!!!!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trong các cách thì tôi thấy cách dùng otrack là nhanh nhất mà đơn giản. Nhưn tôi tự hỏi nếu không phải vẽ AC 90 độ mà là đoạn AC 60độ dài 50 đơn vị thì chưa biết cách nào dùng 1 lệnh cả. Mong các pak chỉ giáo!!!!!!!!!!

Kích chuột phải vào thanh Otrak dưới đáy màn hình -> chọn setting :-> Trong nhãn Polar Setting -> Trong hộp Increment Angle gõ 60. Và bạn phải đánh chọn dấu tick Polar tracking on như hình vẽ dưới : -> Chọn OK

Khi vẽ bạn sẽ thấy kết quả dưới :

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Kích chuột phải vào thanh Otrak dưới đáy màn hình -> chọn setting :-> Trong nhãn Polar Setting -> Trong hộp Increment Angle gõ 60. Và bạn phải đánh chọn dấu tick Polar tracking on như hình vẽ dưới : -> Chọn OK

Khi vẽ bạn sẽ thấy kết quả dưới :

cách của bác Tue ko ổn, làm vậy cũng đâu giải được bài toán triệt để ???????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cách của bác Tue ko ổn, làm vậy cũng đâu giải được bài toán triệt để ???????

Bạn có thể nói không ổn chổ nào không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Để vẽ một đường thẳng vuông góc với đường thẳng đã có bạn có thể làm như sau: Đánh lệnh Line>chuột phải>chọn Perpendicular>chỉ vào đường thẳng đã có>vẽ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay