Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
viptk

Hỏi về tạo dim,viewport?

Các bài được khuyến nghị

Cô giáo mình giao cho 1 bài tập thế này,làm để hiểu thêm về dim,viewport...

Vẽ 1 mặt đứng kết cấu trục.Cái này thì ok mình vẽ đc rồi

Yêu cầu:TRình bầy hình vẽ vào khổ A4 bao gồm 2 hình vẽ giống hệt nhau(cùng là hình vẽ trên cả mà) nhưng mỗi hình theo 1 tỷ lệ khác nhau.1 hình là 1:100, 1 hình là 1:125.Sao cho các kích thước Text trong 2 hình phải bằng nhau(ko đc bên chữ to bên chữ bé).

Cô bảo tao 2 dimstyle là 1:125 va 1:100 để vẽ va dùng viewport để sắp xếp nhưng mình kô biết tạo dimstyle theo tỷ lệ như thế nào và tạo viewport ra sao.Tại hôm đó mình đi học muộn :cheers:

Các bạn biết chỉ dùm mình với nhé,nói đơn giản nhất ma làm sao một người kô biết gì vè cad có thể hiểu đc :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

kô ai giúp mình à mai thi rồi :cheers:

Cái vụ dim này khó hiểu quá đi,khi mình tạo dim thì cách kích thước trong bản vẽ tự động đc ghi à hay ta phải ghi tay bằng lệnh Dli

Cái thứ 2 la mình ghi kích thước bằng lệnh dli xong thấy hiên ra cái đường khoảng cách mà chả thấy chữ, với mũi tên đâu cả vì nó bé tí, vay làm cách nao`.Minh vẽ theo tỷ lệ 1:1 chọn bản vẽ hệ mét.

Còn về viewport cho mình hỏi cách tạo 2 khung nhìn của cùng 1 hình mà 1 khung theo tỷ lệ 1:100, 1 khung theo tỷ lệ 1:125

như thế nào .Giúp mình nhé mai thi rồi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
kô ai giúp mình à mai thi rồi :cheers:

Cái vụ dim này khó hiểu quá đi,khi mình tạo dim thì cách kích thước trong bản vẽ tự động đc ghi à hay ta phải ghi tay bằng lệnh Dli

Cái thứ 2 la mình ghi kích thước bằng lệnh dli xong thấy hiên ra cái đường khoảng cách mà chả thấy chữ, với mũi tên đâu cả vì nó bé tí, vay làm cách nao`.Minh vẽ theo tỷ lệ 1:1 chọn bản vẽ hệ mét.

Còn về viewport cho mình hỏi cách tạo 2 khung nhìn của cùng 1 hình mà 1 khung theo tỷ lệ 1:100, 1 khung theo tỷ lệ 1:125

như thế nào .Giúp mình nhé mai thi rồi

Để mình giúp bạn cái thứ nhất cho, tức là dùng dimstyle.

Bạn vẽ hình tỉ lệ 1:1, dùng hình đó làm chuẩn, tạo dim 1:100, với Primary Units/ Scale Factor là 1, tiếp theo là cái quan trọng nè, Trước hết bạn cần xác định cái hình tỉ lệ 1:1 đó bỏ sẽ bỏ vô khổ giấy nào, ví dụ là A4, thì bạn tạo khung giấy bằng cách vẽ hình chữ nhật (rec) có kthước là 29700x21000, khi đó bạn in ra với khổ giấy A4 thì hình của bạn sẽ có tỉ lệ 1:100, cái này ok chưa? Bây giờ bạn sẽ chọn các thông số của DIM cho đẹp, mình thường cho các chỉ số như là Extent dim..., Offset..., Arrow size cho nó là 100 hết, còn chiều cao text của DIM cho 250. Khi đó mục Fix/Uses Overrall scale.. cho bằng 1. Như vậy là có cái Dímtyle 1:100 ngon lành, lấy cái này làm chuẩn nha.

Muốn ra tỉ lệ 1:125 thì tạo Dim Style 1:125 bằng cách dựa vào dim 1:100 chỉ sửa lại chỗ Primary Units/ Scale Factor là 125/100=1,25. Như vậy là các kích thước DIM sẽ đều như nhau hết, hehe.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Để mình giúp bạn cái thứ nhất cho, tức là dùng dimstyle.

Bạn vẽ hình tỉ lệ 1:1, dùng hình đó làm chuẩn, tạo dim 1:100, với Primary Units/ Scale Factor là 1, tiếp theo là cái quan trọng nè, Trước hết bạn cần xác định cái hình tỉ lệ 1:1 đó bỏ sẽ bỏ vô khổ giấy nào, ví dụ là A4, thì bạn tạo khung giấy bằng cách vẽ hình chữ nhật (rec) có kthước là 29700x21000, khi đó bạn in ra với khổ giấy A4 thì hình của bạn sẽ có tỉ lệ 1:100, cái này ok chưa? Bây giờ bạn sẽ chọn các thông số của DIM cho đẹp, mình thường cho các chỉ số như là Extent dim..., Offset..., Arrow size cho nó là 100 hết, còn chiều cao text của DIM cho 250. Khi đó mục Fix/Uses Overrall scale.. cho bằng 1. Như vậy là có cái Dímtyle 1:100 ngon lành, lấy cái này làm chuẩn nha.

Muốn ra tỉ lệ 1:125 thì tạo Dim Style 1:125 bằng cách dựa vào dim 1:100 chỉ sửa lại chỗ Primary Units/ Scale Factor là 125/100=1,25. Như vậy là các kích thước DIM sẽ đều như nhau hết, hehe.

Hehe đọc qua bài bạn mình hiểu như thế này đúng kô nhá:

Cái Dim là nó quản lý về các đường ghi kích thườc và các con số ghi kích thước.Mục đích là để khi ta in với các tỷ lệ khác nhau trên cùng 1bản vẽ của 1 chi tiết thì các con số ghi kích thước và mũi tên đều giống nhau phải kô.

Còn việc tạo 2 hình giống nhau trên cùng 1 bản vẽ với tỷ lệ khác nhau tớ làm thế này đc kô nhá:

Đầu tiên tớ vẽ hình này.Rồi tớ tạo 1 rectang kích thước29700x21000 bao ngoài nó nhé

Chuyến sang layout tớ tao 1 khung nhìn bằng lệnh mv với kích thứớc 297x210.Như vậy đc 1 hình theo tỷ lệ 1/100 rồi nhá.Sau đó tớ tạo tiếp 1 khung nhìn khác có kích thưóc gấp đôi khung nhìn này để tao 1 hình theo tỷ lệ 1/50.Rồi quản lý dim cho chúng.Làm cách này có đc kô và có cách nào làm chuyên nghiệp hơn kô?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hehe đọc qua bài bạn mình hiểu như thế này đúng kô nhá:

Cái Dim là nó quản lý về các đường ghi kích thườc và các con số ghi kích thước.Mục đích là để khi ta in với các tỷ lệ khác nhau trên cùng 1bản vẽ của 1 chi tiết thì các con số ghi kích thước và mũi tên đều giống nhau phải kô.

Còn việc tạo 2 hình giống nhau trên cùng 1 bản vẽ với tỷ lệ khác nhau tớ làm thế này đc kô nhá:

Đầu tiên tớ vẽ hình này.Rồi tớ tạo 1 rectang kích thước29700x21000 bao ngoài nó nhé

Chuyến sang layout tớ tao 1 khung nhìn bằng lệnh mv với kích thứớc 297x210.Như vậy đc 1 hình theo tỷ lệ 1/100 rồi nhá.Sau đó tớ tạo tiếp 1 khung nhìn khác có kích thưóc gấp đôi khung nhìn này để tao 1 hình theo tỷ lệ 1/50.Rồi quản lý dim cho chúng.Làm cách này có đc kô và có cách nào làm chuyên nghiệp hơn kô?

Dim là để ghi kích thước còn nếu bạn cần in với các tỷ lệ khác nhau thì không nên dùng scale factor mà nên dùng layout.

Trong layout khi bạn cần in bản vẽ với tỉ lệ không thay đổi so với model thì bạn để custom scale (trong Properties của viewport) là 1.

Nếu in với tỉ lệ khác thì bạn thay đổi Custom scale đó là được.

Khi bạn in bản vẽ với tỉ lệ khác (trong layout) thì Dim (trong model) bạn nên để lựa chọn Scale dimensions to lay out (trong thẻ Fit), khi đó bạn định dạng hight text của Dim là bao nhiêu thì trong layout khi thay đổi scale thì hight text vẫn không thay đổi.

Bạn có thể tham khảo thêm về layout ở địa chỉ:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=347

Trong đó có nhiều kinh nghiệm hay của các cao thủ CADviet lắm ^_^!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay