Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Danh Cong

Moderator
  • Số lượng nội dung

1.387
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

117

Bài đăng được đăng bởi Danh Cong

1. 17 phút trước, Mao đã nói:

Mình muốn sau khi nhập lệnh Array thì hộp thư thoại này xuất hiện ( mình đang xử dụng Autocad 2015 ) 

+  Cái này là dành cho "Autocad Mechanical", chứ có phải Autocad Classic như bình thường mọi người vẫn dùng.

Tôi không dùng loại này. Nhưng bạn hãy chụp thêm cái màn hình lúc không xuất hiện "Array" như mong muốn lên đây. Muốn người khác trả lời đúng thì hãy cung cấp đủ để người khác hiểu, chứ hỏi kiểu mò cua bắt ốc thế này mệt mỏi cả người hỏi lẫn trả lời.

2. 21 phút trước, mrkien299 đã nói:

Em chào các anh, e có vấn đề muốn nhờ các anh giúp với ạ.

Em có đánh lệnh Pline --> click 1 điểm --> w --> Độ dày ---> Độ dày --> Enter.

Nhưng đường pline đó không hiện độ dày ạ, dù e thay đổi độ dày nhưng đường Pline nó vẫn vậy.

Bác nào biết chỉ e với ạ. Em cảm ơn nhiều ạ

+ Với Pline thì thử: FILL ---> ON xem thế nào.  :)))

+ Với Line thì thử : LWDISPLAY  --> ON xem thế nào.   :)))

• Like 1

3. 27 phút trước, boolayn đã nói:

Không có bác nào rành giúp em vụ này ạ.

+ Bất kỳ đối tượng nào cũng không đổi được, hay là chỉ Viewport bị?

+ Bị ở 1 bản vẽ hay là bị ở tất cả bản vẽ?

+ Nếu bị ở tất cả bản vẽ. Thì máy có báo lỗi gì không?

+ Nếu máy lỗi, bạn thử tìm trên diễn đàn cách reset cài đặt trong Cad chưa?

+ Nếu reset cài đặt không ăn thua, thì bạn thử cài lại Cad chưa?

+ Nếu thử mọi biện pháp phía trên chưa được. Thì bạn nên quay 1 video nho nhỏ, đưa 1 file nho nhỏ lên để mọi người xem bạn thao tác như thế nào !

4. 17 giờ trước, Biet ve CAD đã nói:

Ok bạn, lisp này cài đơn giản mà ko chạy được, hơn nữa máy được máy ko thì chắc ko phải do lisp rùi^^

Cũng teamview mấy máy nhưng kết quả cài lại win chạy ngon.

Có vẻ lisp của bác không ưa Win 32bit thì phải :)))) Nãy em cài vô mấy máy Win 32bit đều bị lỗi tương tự. Nhưng cài cho máy 64bit thì lại ok  :v :v .

5. 14 phút trước, tranthaibb đã nói:

Vâng em biết điều này, ý của em là Lisp của bác đang đúng với trường hợp Dim nguyên bản chưa bị Edit, ví dụ em có Dim Linear đo ra là 10 ( Measurement) và em Edit thành 20 chẳng hạn thì giá trị 20 sẽ trở thành (Override )

Nên khi dùng Lisp 20 sẽ trở thành 10 vì dùng ssget nên chọn đc hết Dim trong vùng chọn khó phát hiện đấy ạ

Em nghĩ sẽ khá tai hại trong nhiều trường hợp :d

Bạn dùng thử lisp chưa? Lisp tôi viết có lường trước việc sửa số.

6. 20 phút trước, tranthaibb đã nói:

Hình như Lisp có tác dụng với Dim là Measurement, nếu với Dim đã bị Edit ví dụ 10,09 Edit thành 10,1 hay 10,2 thì vẫn lấy thành 10,09 bác ah

Lisp tôi viết lấy 0 chữ số sau dấu phẩy !

Nếu muốn lấy "N" chữ số sau dấu phẩy: Hãy mở lisp tìm, thay dòng code tương tự:  (rtos "Tên abc" 2 N). Với N là số chữ số sau dấu phẩy.

7. 33 phút trước, lethanhluan313@gmail.com đã nói:

cầu cứu ae hội CAD , FILE DXF CỦA MÌNH BỊ LỖI "PRESS ENTER TO CONTINUE" MÌNH ĐÃ LÀM THEO CHỈ DẪN CỦA AE NHƯNG KO ĐƯỢC, MÌNH GỬI FILE NHỜ AE XỬ LÝ GIÚP. Mong nhận được trả lời sớm của ae.

F68102.dxf

Mở file trống trơn ! Chắc file đã bị hỏng !

8. 42 phút trước, vodoifx đã nói:

Em đã tìm 10 trang và chưa thấy anh à. Chủ yếu là dóng theo đường thẳng đứng và nằm ngang, còn đối với đường line, pline bất kỳ thì chưa có.

Do bạn chưa biết cách tìm, hoặc chưa đủ kiên trì để tìm !

Giờ tách riêng Text và Point rồi tìm lại, xem bạn thấy được gì không?

9. 1 giờ} trướ}c, hdb đã nói:

Chào cả nhà. tình hình là em thường xuyên nhận được các bản vẽ có chữ TQ nhưng các chữ toàn hiện thành đấu hỏi ????. Nhưng khi copy các chữ đó dán ra nơi khác thì vẫn hiện được nội dung. Nhờ bác nào cao tay chỉ giùm cách cho nó hiện thị nhanh chóng. Không cứ ngồi copy từng  chữ dán ra nơi khác thì quá quá lâu. Xin cảm ơn.

+ Góc đoán mò:

Cái Text đang ở dấu "?" đó đang ở định dạng Dtext. Còn khi paste lên trên thì nó biến thành MText. Vậy bạn thử convert mớ Dtext đó sang Mtext coi sao :))))

Express -> Text -> Convert Text to Mtext.

• Like 1

10. 20 phút trước, hoangan_alain15 đã nói:

Em có nhu cầu chuyển nhanh giá trị trong dim thành override. Ví dụ: em dim linear 1 đối tượng ra kích thước 1000, dùng lisp cho dim đó, thì text trong dim sẽ trở thành override với giá trị 1000.

Em cảm ơn!

Tương đương với lisp này tôi viết:

Lisp có tác dụng cộng thêm 1 giá trị vào Dim. Với nội dung của bạn thì không cần cộng, nên giá trị nhập = 0.

DCong.lsp

• Like 1

11. 8 phút trước, bach1212 đã nói:

Khi mở cad2018 thường xuyên xuất hiện hộp thoại này mà mình không biết tắt hẳn nó đi, Xin được hỏi các bạn cách Tắt hẳn hộp thoại Load/unload Customizations khi mở cad2018 như nào ah?

Thử gỡ toàn bộ lisp ra xem? Có thể do 1 lisp nào đó chứa câu lệnh mở hộp thoại này.

12. 33 phút trước, thanhlong.hygt đã nói:

Mình có bản vẽ cần bắt các điểm giao nhau để vẽ nhưng mình k thể hiểu tại sao lại k bắt được điểm giao nhau mặc dù đã bật osnap và bật chế độ Intersection. 

Kính mong các Pro chỉ giáo. vị trí giao khoanh tròn mầu đỏ trong bản vẽ

https://www.cadviet.com/forum/applications/core/interface/file/attachment.php?id=3221

bat diem.dwg

+ Lỗi do phần mềm ( cũng do 1 phần cách thức sử dụng phần mềm quá chủ quan).

Hiện tại trong bản vẽ của bạn: 1 mét = 1 đơn vị trong cad. Nhưng các đối tượng bạn vẽ "quá xa" gốc tọa độ cad ; 25 000 000 (m) . Tương đương 25 ngàn cây số theo tỷ lệ thật.

Còn cái hình vẽ Intersection kia để quá nhỏ. Cad tính toán không nổi nên nó bó tay.

Kiểm chứng lại bằng cách dời đối tượng về gốc 0.0 là lại bắt điểm ngon lành.

Vậy nên nếu không thực sự cần thiết thì hãy vẽ gần gốc tọa độ thôi, đừng đi xa quá !!!

• Like 1

13. 1 phút trước, ketxu đã nói:

Có để offset về 0 cũng không thể loại bỏ được điểm Definition Point đâu các bạn :) Để bằng 0 chỉ có nghĩa là điểm này khớp với điểm cuối của Extension Line mà thôi ^^

Em tưởng bạn này xài dim bình thường... Ai dè bạn ta dấu sạch Ext Line1, Ext line 2. 

Nếu chụp luôn cái ảnh này thì em xin rút luôn từ đầu. Khỏi tư vấn làm gì cho mất công @@. Xin cáo từ...

14. 2 phút trước, Niwatata đã nói:

Anh ơi, em có sử dụng DIMEXO nhập 0, nhưng vẫn không loại bỏ được ạ! Dấu chấm này không ảnh hưởng tới tính năng khác, nhưng khi quét trọn đối tượng, quét phải dấu chấm thì dim cũng bị chọn theo ạ, nên em muốn loại bỏ đi ạ, anh có cách nào khác không ạ! Em cám ơn ạ!

Vào Dimension Style ---> Modify  ---> Tab "Line"   --->  Chỉnh "Offset from orgin" về 0.

15. 45 phút trước, Niwatata đã nói:

Mọi người ai biết chỉ giúp em với ạ! Mỗi khi sử dụng dim, mỗi dim kèm theo là những dấu chấm nhỏ, chọn vào dấu chấm nhỏ đó là chọn vào dim, làm sao để không xuất hiện những dấu chấm nhỏ như thế nữa ạ! Em cám ơn ạ!

+ Dấu chấm "." này không ảnh hưởng đến các tính năng bình thường trong bản vẽ. Vậy nên không nhất thiết phải loại bỏ nó.

+ Còn nếu muốn loại bỏ: Gõ DIMEXO, nhập 0.

16. 1 phút trước, Autocad77 đã nói:

Dạ Thank's anh. nhưng với lượng bản vẽ lớn vẫn làm thủ công như thế này ạ. 

Khi bạn biết cách dùng. Thì mỗi bản vẽ giới hạn 10s / 1 bản vẽ.

Tôi nghĩ 10s cho 1 bản vẽ thì chẳng phải đắn đo gì mà nghĩ ra biện pháp mới.

Cách làm như thế nào. Thì bạn hãy tìm hiểu về lệnh FI (Filter). Đơn giản, dễ dùng, ai cũng tự làm được.

• Like 1

17. 9 phút trước, Autocad77 đã nói:

Chuyển qua thì ok anh ạ. nhưng với bản vẻ lơn thì  làm vậy lâu lắm ạ. có cách nào khắc phục nhanh hơn ko anh ạ,  Nguyên tắc thì Tắt thì có mở chứ anh. 

Giải thích: Layer Defpoint được mặc định là không in ra trên máy in. Nếu muốn in ra thì không có cách nào khác là phải đưa toàn bộ đối tượng trong layer Defpoint  này sang 1 layer khác.

Còn cách khắc phục nhanh hay chậm, đó là do trình độ sử dụng của người dùng. :v :v. Ví dụ với tôi, 1 cách thủ công thì chắc mất tầm 15s. :)))