Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Danh Cong

Moderator
  • Số lượng nội dung

1.387
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

117

Bài đăng được đăng bởi Danh Cong

1. 1 giờ trước, K_Nam đã nói:

Em cảm ơn. Cho em hỏi thêm là em làm việc trên server của cty mà em thấy máy nào cũng bị thì phải làm sao ạ ??? 

Vào từng máy mà diệt bạn ạ. Sử dụng mạng Lan của công ty thì nguy cơ lây nhiễm rất cao :))) Ko diệt được thì đành sống chung với lũ thôi ^^

• Vote tăng 1

2. Ko phải lỗi file thì là do lỗi người dùng :))))

Việc con trỏ thế nào, bạn trình bày chưa rõ nên tôi ko đoán nhiều . Tóm lại mớ lý thuyết về con trỏ trong Viewport có 3 lệnh. Bạn thành thạo là giải quyết được vấn đề.

1. MVIEW   ---> Tạo ra 1 vùng nhìn Model bên không gian Layout.

2. MSPACE   --->   "Bay" con trỏ chuột vào trong 1 MView bên Layout , thao tác các đối tượng trong MView như bên Model 1 cách bình thường.

3. PSPACE  ---> Thoát con trỏ chuột trong Mview

3. 17 giờ trước, K_Nam đã nói:

Em đã xóa nó đi rồi nhưng nó tự sinh ra thêm. Em cũng thử cài đặt cái lisp diệt virus cho cad nhưng cũng ko khả quan. Bác biết cách nào giải quyết triệt để ko ?

+ Bạn search trên toàn bộ máy tính của bạn. Diệt hết 2 loại : ( acad.fas và acaddoc.lsp) là máy chạy ổn :))))

4. 14 giờ trước, DuongTrungHuy đã nói:

Chào Danh Cong.

Thực ra thì mấy cái NTD có rất nhiều hãng viết phục vụ cho đo đạc, như cái bạn trên trình bày đó, nếu làm ăn chuyên nghiệp thì bạn nên có các phần đó vì nó tương thích nhiều đơn vị. Dù vậy cũng tuỳ công việc có thể tự làm... như vậy là bạn đã vẽ được trắc dọc, ngang, bình đồ bằng civil3d chưa. Nếu vẽ được thì bạn cho mình xem file số liệu, mình sẽ chuyển file NTD về file số liệu civil mà bạn quen dùng thì tốt hơn nhé

Thân chào.

+ Vâng, chuyển số liệu từ NTD sang Civil 3d đúng là mối quan tâm hiện giờ của em :)))

+ File NTD của 1 công trình, và file số liệu Civil của nó ( Bác mở bằng Civil nhé , chứ cad thì nó ko đọc hết được các đối tượng trong Civil )

NTD-Nam Son_ntd.txt

Nam Son Civil 3D.dwg

5. 1 giờ trước, sam8xd đã nói:

Chi tiết cấu trúc file NTD các bạn xem video này

Tuyệt đấy. :)))

Để mình nghiên cứu thêm xem thế nào.

Cám ơn bạn cung cấp tài liệu. Nhưng mà file VLX với thêm cái Serial có phí thì hơi ko khoái, hì, bác cấp cho thì tốt quá :))) Mình cần công cụ Import với Export NTD vào cad thôi.

Bác @DuongTrungHuy, file NTD nó của em nó thế này.

Tuyen6_ntd.txt

6. 1 giờ} trướ}c, DuongTrungHuy đã nói:

Hì chào Bạn.

Bạn có thể cho mình 1 file Dwg để mình test xem có phù hợp với bình độ của bạn không đã nhé.

Thân chào.

À đây là vấn đề lớn chuyển qua chuyển lại. bạn cứ đưa 1 bình đồ đã nhé.

+ Thú thực là em vừa nhảy qua bên thiết kế đường. Nên cũng chưa tìm hiểu sâu về NTD.

Thế nên là bên em toàn nhận file NTD của mấy bác khảo sát cấp. Trong file bao gồm có tuyến, với cao độ trên trắc ngang được xây dựng sẵn.

Em đang sử dụng NoVa trên nền Civil 3D, nên có tính năng Import file NTD luôn.

Nên em đang muốn có công cụ để chuyển qua, chuyển lại giữa file NTD và Civil 3D.

Ví dụ nội dung File NTD của em :

TDN    Version 3.5                    
    SYMBOLS    ND    TD    P    TC    NC    
    TYPEINPUT    0    0    0    0    0    
    POLE    DT6    0    3.11    0    0    3.141592654
    TARGETL    -3.861    3.141    D*0*    1        
    TARGETL    -6.436    3.028    *0*            
    TARGETL    -7.5    3.003    *0*            
    TARGETR    2.474    3.111    *0*            
    TARGETR    5.354    3.126    *0*            
    TARGETR    7.5    3.142    D*0*    2        
    POLE    C1    3.71    3.06    0    0    3.141592654
    TARGETL    -1.391    3.087    D*0*    1        
    TARGETL    -2.329    2.826    *0*            
    TARGETL    -2.728    2.793    *0*            
    TARGETL    -4.872    2.735    *0*            
    TARGETL    -5.903    2.47    *0*            
    TARGETL    -7.5    2.47    *0*            
    TARGETR    1.804    3.03    D*0*    2        
    TARGETR    4.448    3.06    *0*            
    TARGETR    5.888    3.09    *0*            
    TARGETR    7.5    3.12    *0*            
    POLE    1    20    3.01    0    0    3.141592654
    TARGETL    -1.437    2.975    D*0*    1        
    TARGETL    -1.739    2.923    *0*            
    TARGETL    -1.839    2.47    *0*            
    TARGETL    -4.536    2.47    *0*            
    TARGETL    -7.5    2.47    *0*            
    TARGETR    1.083    2.975    D*0*    2        
    TARGETR    1.221    2.875    *0*            
    TARGETR    1.341    2.37    *0*            
    TARGETR    4.421    2.37    *0*            
    TARGETR    7.5    2.37    *0*            
    POLE    2    40    2.9    0    0    3.141592654
    TARGETL    -1.345    2.875    D*0*    1        
    TARGETL    -1.55    2.86    *0*            
    TARGETL    -1.647    2.37    *0*            
    TARGETL    -4.446    2.37    *0*            
    TARGETL    -7.5    2.37    *0*            
    TARGETR    1.174    2.898    D*0*    2        
    TARGETR    1.305    2.67    *0*            
    TARGETR    1.41    2.39    *0*            
    TARGETR    4.491    2.392    *0*            
    TARGETR    7.5    2.39    *0*            

7. 18 giờ trước, DuongTrungHuy đã nói:

Chào nhé!

Mình có viết chương trình để ghi ra file trắc dọc ngang NTD từ bình đồ Cad.

Mình vẫn chưa hiết hết ý Bạn cần gì.

Nếu cần, Bạn giải thích cặn kẽ thêm trong hộp thư thì tiện hơn nhé!

You Wellcome!

Bác DuongTrungHuy cho em xin file ghi NTD từ bình đồ vào cad, và ngược lại ( nếu có) được ko bác :))

Mail của em : dodanhcong93@gmail.com

nếu bác ko muốn công khai :))

8. 1 giờ} trướ}c, TrungOji đã nói:

Vâng. Trước em có từng tạo kiểu đường rồi. Nhưng yêu cầu đối tượng phải là các line riêng lẻ, ko có liên kết cơ các bác ạ.

+ Trên trang mạng có lisp phá vỡ Line Type , tuy nhiên mình test thì chỉ áp dụng được với các loại đoạn thẳng. Còn cong thì chắc ko đúng ý chủ thớt rồi. 

Điều kiện dùng lisp : UNIT để dạng Milimeter.

+ Trang gốc : https://www.cadstudio.cz/en/download.asp?file=LinExp

linexp.lsp

9. 27 phút trước, TrungOji đã nói:

Các tiền bối chỉ giúp em với. Chứ em ko biết làm cách nào ngoài copy với array. mất rất nhiều thời gian ạ.

1. Tạo 1 File đuôi .lin  , ví dụ ABC.lin

2. Copy dòng code dưới đây vào file đó.

*HIDDEN-5x5,Hidden5x5 __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __
    A,5.0,-5.0

*HIDDEN-10x10,Hidden10x10 __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __
    A,10.0,-10.0

*HIDDEN-20x10,Hidden20x10 __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __
    A,20.0,-10

3. Gõ lệnh LTYPE, load file ABC.lin vừa tạo. 

----> Vậy là bạn đã có các loại đường theo yêu cầu. Chú ý tỷ lệ Line type Scale phải bằng 1 ( Bật bảng Ctrl+1 lên), biến hệ thống LTS phải bằng 1.

• Vote tăng 1

10. 11 giờ trước, HALUMGLASS@GMAIL.COM đã nói:

Thanks huunhantvxdts rất nhiều

- Nhờ setvar toàn bộ thông số các biến dim

Tặng bạn cần câu cá, còn câu được con cá nào hay không thì tùy bạn sử dụng :) :)

+ Setvar thông số Dim.

;  *****Tab Lines
            (setvar "DIMCLRD" 8)                ; Mau sac duong giong ngang duoi Text
            (setvar "DIMLTYPE" "continuous")        ; Kieu LineStyle duong giong ngang duoi Text
            (setvar "DIMLWD" -2)                ; Lineweight duong giong ngang duoi text = Block
             (setvar "DIMDLE" 0)                ; Khoang cach keo dai duong giong ngang duoi Text =0
             (setvar "DIMDLI" 4)                ; Khoang cach giua cac Dim khi do Base Line-Spacing

(setvar "DIMCLRE" 8)                ; Mau sac duong giong vuong goc
            (setvar "DIMLTEX1" "continuous")        ; Kieu LineStyle duong giong vuong goc 1
             (setvar "DIMLTEX2" "continuous")        ; Kieu LineStyle duong giong vuong goc 2
             (setvar "DIMEXE" 0.5)            ; Khoang cach keo dai duong thang vuot qua Dim
             (setvar "DIMEXO" 3.0)            ; Khoang cach tu chan Dim toi diem bat dau ve duong giong
            (setvar "DIMFXLON" 0)            ; Bat, tat che do "Fix length Extension line"
            (setvar "DIMFXL" 6)                ; Gia tri Fix cua "Fix length Extension line"

(setvar "dimdec" 0)                ; Extend beyond Stick
         ;  *****Tab Symbol and Arrow
            (setvar "DIMASZ" 1.5)            ; Kich thuoc mui ten
            (setvar "DIMBLK1" "")            ; Kieu mui ten
            (setvar "DIMBLK2" "")
            ;(setvar "DIMLDRBLK" "")        
             (setvar "DIMARCSYM" 2)            ; Thiet lap dau ky hieu khi do chieu dai duong cong = None
         ;  *****Tab Text
              (if (= (tblsearch "STYLE" ".VnarialH") nil) (command  "-style" ".VnarialH"     ".VnarialH"     "" "1.0" "0" "n" "n"))
              (setvar "DIMTXSTY" ".VnarialH")        ; Thiet lap Dim Text Style
              (setvar "DIMCLRT" 3)                ; Thiet lau mau sac cho Text Green = 3
              (setvar "DIMTXT" 1.5)            ; Chieu cao Text
              (setvar "DIMTAD" 1)                ; Text Placement ___Vartical = Above
              (setvar "DIMJUST" 0)                ; Text Placement ___Horizontal = Center
              (setvar "DIMGAP" 0.6)            ; Khoang cach Text --> Duong giong ngang chan Dim
         ;  *****Tab Fit
              (setvar "DIMFIT" 5)                ; Fit = Always keep text betwen lines
              (setvar "DIMTMOVE" 2)                   ; Thiet lap dinh dang Text khi keo Text ra khoi vi tri mac dinh
              (setvar "DIMTOFL" 1)                ; Ve them duong line tu cung tron toi tam cung tron ( nhu la ban kinh )
         ;  *****Mot vai dieu khac
              (setvar "DIMTIX" 1)                ; Thiet lap Dim ban kinh Arc la Auto hay Pick tay.
              (setvar "DIMTOH" 0)                ; Not Know
              (setvar "DIMTIH" 0)                ; Not Know

• Like 1
    • Vote tăng 1

11. Lisp tạo đường PLine giữa 2 đường Pline khác: 

; Write by Danh Cong - Cadviet.com 13-11-2020
    ; SDT 0336 760 750

(defun c:PL-CENTER (/ I KC LEN_PL_1 LST_POINT N PL_1 PL_2 PT1 PT2 PT3)
      (vl-load-com)
      (prompt "Select PLINE_1 ?")
      (setq PL_1 (car (entsel)))
      (prompt "Select PLINE_2 ?")
      (setq PL_2 (car (entsel)))

(INITGET (+ 1 2 4))
      (setq KC (getreal "/nKhoang cach chia ?"))

(setq lst_Point '())

(setq Len_PL_1 (vlax-curve-getDistAtParam PL_1 (vlax-curve-getEndParam PL_1)))
      (setq i 0 n (/ Len_PL_1 KC))

(while (< i n)
        (progn
          (setq Pt1 (vlax-curve-getPointAtDist PL_1 (* i KC)))
          (setq Pt2 (vlax-curve-getClosestPointTo PL_2 Pt1))
          (setq Pt3 (list (/ (+ (nth 0 Pt1) (nth 0 Pt2)) 2) (/ (+ (nth 1 Pt1) (nth 1 Pt2)) 2)))
          (setq lst_Point (append lst_Point (list Pt3)))
          (setq i (+ i 1))
          ); endprogn
        ); end while

(acet-pline-make (list lst_Point))

(princ))

12. 1 giờ trước, phat1998 đã nói:

dạ em đc anh ạ . em đang muốn sửa đổi 3 điều này:

- điều 1: số thứ tự 1,2,3..n mỗi đầu dòng em muốn cho nó mặc định là G01

- điều 2: ví dụ dòng text ( 1 200 300 30) em muốn nó thành( g01 X200 Y300 A30), tức làm em muốn gán X Y A mặc định vào trước tọa độ của nó 

em đang tự đọc các hàm anh viết để hiểu code anh viết. anh cho em cái gợi ý để làm được 2 ý trên không ạ

Hàm (STRCAT "string1" "string2" ...)   ---> "string1_string2"

Ví dụ : (STRCAT "ABC" "DEF")   ---> "ABCDEF"

• Like 1

13. 12 phút trước, Doan Van Ha đã nói:

Mọi người cho hỏi tí: tôi muốn lấy góc của đường kích thước nhưng dùng hàm dưới đây để lấy điểm thứ nhất thì có Dim ok nhưng có Dim bị err là vì sao vậy?

(setq p (vlax-get (vlax-ename->vla-object (car (entsel "\nChon Dim: "))) 'ExtLine1Point))

Err_Dim.dwg

Rotate Dimension ( Không áp dụng )   >< Aligned Dimension . ( Áp dụng được )

:)))) Cháu có ý kiến thế thôi ạ. ^^

• Like 1

14. 11 giờ trước, theanhkc07 đã nói:

Đề bài đưa ra là chọn 1 loạt đối tượng kín > yêu cầu ghi text > nhập chiều cao của text > chèn text vào tâm các đối tượng đã được chọn

Diễn đàn ko phải là 1 cái chợ.

Bạn nhờ giúp thì cũng phải thưa gửi đoàng hoàng, lịch sự thì mới có người giúp cho.

Dùng Cad thì cũng là người  lớn rồi, phải để ý 1 tí.

• Vote tăng 1

15. 1 giờ trước, vomanhhungdhxd đã nói:

Mình thường xuyên tìm hiểu về đường dây truyền tải điện. Đôi lúc muốn xác định khoảng cách ngắn nhất giữa 2 đường dây giao chéo

Các bác có lệnh nào trong cad hoặc lisp để xác định được đường vuông góc chung để tìm ra khoảng cách min không ạ.

kcol.lsp

N122-22.dwg

Trả lời theo quan điểm cá nhân :)))

1. Gần đúng + Làm cho khỏe tay:  Nếu vẽ trên mô hình 3D, khoảng cách ngắn tương đối chính xác thì bạn xác định điểm giao của 2 đường dây trên mặt bằng. Vẽ 1 đường Line nối 2 điểm giao đó là ra khoảng cách.

2. Gần đúng - Lisp:  Có 2 đường dây LA và LB.   Cho 1 điểm  P.A chạy trên L.A, xác định 1 điểm P.B trên L.B.  Từ đó tính ra được khoảng cách từ  P.A --> P.B  , gọi là L.AB

Chạy khoảng cách bước nhảy L.A là x(m) sẽ ra được tập hợp n khoảng cách L.AB.. Xác định L.AB min là ra kết quả.

Tóm lại. Làm theo cách 1 thì làm cho khỏe tay, vận dụng kỹ năng Cad mà làm. ( Đỡ phải nhờ vả ai )

Cách 2 thì bạn nhờ bác nào đó viết Lisp + Thêm ly cafe cho người viết. :v :v. ( Mình ko nhận nhé)

• Like 1

16. 15 giờ trước, PHẠM THỊ KIM NGÂN đã nói:

1. Có thể hiển thị trực tiếp luôn không bạn, mình không cần click vào đoạn thẳng mình cũng thấy được.

2. Chiều dài cũng vậy, không cần hiện trực tiếp.

ví dụ như hình bên dưới, mình sẽ thấy điểm đầu điểm cuối  và chiều dài mà không cần phải là thủ công, hay sử dụng lệnh do chiều dài. Hiện tại mình đang làm thủ công.

+ Nếu không click, đố bạn biết được đoạn thẳng được đánh dấu đầu-cuối dưới đây nằm trong trường hợp nào !! Vậy là bạn biết câu trả lời rồi đấy.