Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

kts.ngocquan

Thành viên
  • Số lượng nội dung

58
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

1

Bài đăng được đăng bởi kts.ngocquan

1. Nguyễn Hoành ơi , xem lại hộ tui cái . Tại sao ko dùng được lệnh SD vậy . File tôi gửi theo đường dẫn ở dưới

http://www.cadviet.com/upfiles/NH.rar

or http://www.megaupload.com/?d=LXGMX3M3

Tôi rất thích lệnh này của NH , NH có thể bổ xung thêm để có thể dùng được vơi đường kích thước xiên ko (Lệnh dal)

Trả lời nhanh nhé . Thèm lém rùi :unsure:

2. Ae trên diễn đàn cho tôi hỏi

Có lisp nào để thay đổi dimension associate thành dimension an associate không ? Đây là bản vẽ có sẵn

Trong ACAD có cách vào bảng Option nhưng tôi thấy ko hiệu quả

Tôi bị dính mấy bản vẽ này khó chịu quá Đừng bảo tôi Explode

Nếu ko ai có thì lại nhờ ae viết hộ cái lisp này nhé

3. Mình đang nghiên cứu để cố gắng có được 1 lisp: chọn các đối tượng Dim rồi chương trình sẽ tự dàn các dim ra theo các khoảng bằng nhau, chứ không chọn làm nhiều lần.

Hy vọng sẽ sớm post lên chia sẻ với mọi người.

Cái này hay đấy xong chưa hả NH ơi :unsure:

4. Xin chào các cao thủ LISP

Tôi có ý này ko biết là cac ae có giúp tôi ko

1.Tạo 1 lisp , cho nó chạy trong acad 1 lần Lần sau nó tự chạy

2.Nó sẽ tự động saveas copy file của mình ra 1 thư mục nào đấy (có thể là cùng 1 folder)

Các cao thủ ra tay nhé

Ngày xưa tôi có lisp này nhưng bị mất rồi Mong ae giúp tôi nhé :unsure:

5. Ong Nguyen Hoanh oi !!!!!!!!!!!!!!!!!! :unsure:

Mình thử nghĩ 1 cách này xem có được không nhé!

*chạy lệnh lisp:

----> lisp bắt chọn hàng dim thứ 1 (mình chọn hàng dim 3,5,3,5,3,5...)

----> lisp bắt chọn hàng dim thứ 2 (mình chọn hàng dim 10)

----> lisp bắt chọn hàng dim thứ 3 (mình chọn hàng dim 30)

----> lisp bắt nhập khoảng cách các dim (mình nhập vào 5) ----> kết thúc lệnh

Lisp sẽ thực hiện công việc move hàng dim3,5,3,5,3,5... cách hàng dim10 1 khoảng la` 5

và .... move hàng dim30 cách hàng dim10 1 khoảng la` 5

Nhìn thì hơi dài dòng nhưng thực hiện lệnh chắc cũng không lau lắm

thế cái này ông đã làm chưa vậy . Tôi khoái cái này quá . Cố lên nhé OKIE :unsure:

6. Này tienlagiay_dxt cái mà ông cần đấy

a4 la tên lệnh

Các tên layer tự thay nhé

(Defun c:a4 (/)

(command "cmdecho" 0)

(command "units" "2" "0" "1" "0" "" "")

(Command "-linetype" "l" "center" "acad.lin" "" "")

(Command "-linetype" "l" "hidden" "acad.lin" "" "")

(Command "-layer" "n" "35 - Cat 1 (Tuong..)" "c" "53" "35 - Cat 1 (Tuong..)" "lw" "0.35" "35 - Cat 1 (Tuong..)" "")

(Command "-layer" "n" "25 - Cat 2 (Khuon..)" "c" "164" "25 - Cat 2 (Khuon..)" "lw" "0.25" "25 - Cat 2 (Khuon..)" "")

(Command "-layer" "n" "15 - Thay 1" "c" "93" "15 - Thay 1" "lw" "0.15" "15 - Thay 1" "")

(Command "-layer" "n" "09- Thay 3" "c" "254" "09- Thay 3" "lw" "0.10" "09- Thay 3" "")

(Command "-layer" "n" "05- Thay 2" "c" "25" "05- Thay 2" "lw" "0.05" "05- Thay 2" "")

(Command "-layer" "n" "09 - Tim " "c" "117" "09 - Tim " "l" "center" "09 - Tim " "lw" "0.09" "09 - Tim " "")

(Command "-layer" "n" "05 - Mo 1" "c" "67" "05 - Mo 1" "lw" "0.05" "05 - Mo 1" "")

(Command "-layer" "n" "05 - Mo 2" "c" "8" "05 - Mo 2" "lw" "0.05" "05 - Mo 2" "")

(Command "-layer" "n" "05 - Mo 3" "c" "103" "05 - Mo 3" "lw" "0.05" "05 - Mo 3" "")

(Command "-layer" "n" "05 - Noi that" "c" "16" "05 - Noi that" "lw" "0.05" "05 - Noi that" "")

(Command "-layer" "n" "09 - Kich thuoc" "c" "45" "09 - Kich thuoc" "lw" "0.09" "09 - Kich thuoc" "")

(Command "-layer" "n" "05 - Khuat 1" "c" "22" "05 - Khuat 1" "l" "Dashed2" "05 - Khuat 1" "lw" "0.05" "05 - Khuat 1" "")

(Command "-layer" "n" "09 - Khuat 2" "c" "30" "09 - Khuat 2" "l" "Dashed" "09 - Khuat 2" "lw" "0.09" "09 - Khuat 2" "")

)

• Vote tăng 1

7. Bạn nên cài ACAD đời mới nhất. Vì nếu tắt các chức năng về hiển thị màu mè, mờ ảo, nó vẫn nhẹ như ACAD2000, nhưng nhiều tính năng mới hơn.

Cái này làm thế nào hả NH , có thể tạo thành 1 lisp rồi cho nó autoload ko ?

Nwếu đc bác cho xin nhé

Tôi cưỡi la già nhưng muốn phi như ngựa

Bác giúp tôi nhé

Thanks

8. Xin chaò các anh em !

Lâu rôì mơí có dịp để nhờ các cao thủ Auto Lips đây ,

1.Khi tôi vẽ hoặc chỉnh sưả bản vẽ cuả ngươì khác thi rất hay bị tình trạng CÁC ĐÔÍ TƯỢNG KHÔNG ĐỒNG PHẲNG, vâỵ anh em có thể cho tôi biết taị sao bị như thế , cách phòng chống hiện tượng đó và cách sưả các bản vẽ hhư thế ko ? (Tôi biết ở CAD có lệnh Flatten trong Express thì phaỉ .)

2.Anh em mình ai có lệnh nào tự động saveas bản vẽ trong 1 thơì gian định trước thì cho tôi xin luôn

Trước đay tôi có lệnh naỳ , cho nó autoload và nó tự động lưu theo định dạng Ten-ban-ve_ngay-gio nhưng mất tiêu rôì

Giúp tôi vơí nhé

9. Xin chào các bạn CADVIET và chào riêng vndesperados nhé

Vấn đề bảo mật khi giao bản vẽ để đòi $ thì nó là bệnh muôn thủa của KTS rồi :ph34r: Bạn nói có thể dùng ObjectARX để làm việc đó thì làm như thế nào ? Có thể chia sẻ cho anh em đc không ? Chắc là đc thôi nhỉ :s_dead: .

Còn vấn đề gửi MAIL là ý mình muốn hỏi GỬI MAIL TRONG CAD chứ ko phải như bạn nói Cái bạn nói mình làm đc rồi Cảm ơn

10. Lâu rồi mới có dịp nói chuyện cùng anh em CAD VIET

Cho tôi hỏi 1 vấn đề nhé , tôi ko biết những cái mà các đồng chí nói ở trên (Vì tôi ko là dân lập trình như các đồng chí)

Xin hỏi : có đoạn lisp nào khi dùng thì không sửa đc bản vẽ nữa ko Chỉ để in thôi ý Cái này tôi thấy cần thiết lắm

11. Xin chao tai ngo anh em :lol:

Rat cam on SSG da giup toi . Nhung ban noi

Riêng yêu cầu xoá toàn bộ ổ đĩa thì mình chân thành khuyên bạn nên dùng các tiện ích của hệ điều hành. Dùng các trình "tự tạo" rất nguy hiểm! Bản thân mình đã phải trả giá về các trò nghịch giống như bạn (where're my data files???!

thì bạn nhầm rồi >Tôi làm là có mục đích và cách sử dụng rieng với bản thân tôi . Chứng minh nhé

1. Bạn đã nghe đến SystemCache trong Windows rồi chứ ?

2.Tôi phân vùng ổ đĩa và tạo ra 1 ổ có dung lượng 2GB , tại phân vùng này tôi chỉ để làm nơi SWAP thôi

3.Các bản vẽ cad mà tôi để ở đây đều là bản vẽ rác của 1 công trình nào đấy

Từ 1 , 2 , 3 ===> xoá hết các file trong đó là Bình thường và Cần thiết

Thân chào :lol:

12. Có thể cách làm của tôi chưa OK nhưng nó có các đặc điểm sau :

1.Thế có những lúc cần sử dụng lại các đường cũ của cad thì lại "bo" lại à ?

2.Mình có cách làm cho tất cả các Wblock trở về 1 layer duy nhất khi xuất sang Max

3.Có thể hạn chế tối đa số lần dùng lệnh trên CAD

4.Dùng Wblock sẽ cho bản vẽ "sạch nhất" ==> sang MAX ko bị lỗi tiềm ẩn (Cái này đọc sách nhé vì mình cũng chỉ xem sách thôi :lol: )

Không biết thế có đúng ko ? Mong anh em chỉ giáo :(

Có thể cách làm của tôi chưa OK nhưng nó có các đặc điểm sau :

1.Thế có những lúc cần sử dụng lại các đường cũ của cad thì lại "bo" lại à ?

2.Mình có cách làm cho tất cả các Wblock trở về 1 layer duy nhất khi xuất sang Max

3.Có thể hạn chế tối đa số lần dùng lệnh trên CAD

4.Dùng Wblock sẽ cho bản vẽ "sạch nhất" ==> sang MAX ko bị lỗi tiềm ẩn (Cái này đọc sách nhé vì mình cũng chỉ xem sách thôi :D )

Không biết thế có đúng ko ? Mong anh em chỉ giáo :lol:

5.Khi WB tôi làm luôn 1 lúc nhièu file , còn cách của jikibo thì chắc ko như thế :D (Nó dính tý điểm chốt nhỉ )

Mong là anh em mình chia sẻ cho nhau những cách vẽ ra $ nhanh nhất

Thank every body ! :D