Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
pfievxd

Đóng gói lisp thành file exe như thế nào ?

Các bài được khuyến nghị

Tôi dùng cad2007, vừa mới cài thêm cad2013. Thấy cách load lisp tự động y chang nhau. Đã test vẫn OK.

Không hiểu sao mọi người cứ nói cad2013 không tự động load lisp nhỉ? Chắc có vấn đề gì chăng?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

autoCAD 2013 có thay đổi 1 chút, chỉ 1 chút thôi. File acad2013doc.lsp nằm ở "..\Support\en-us\". Tuy nhiên, autoCAD 2013 vẫn có dẫn tới folder support và có thể khai báo đường dẫn khác như các version trước (trong Option > tab Files).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi dùng cad2007, vừa mới cài thêm cad2013. Thấy cách load lisp tự động y chang nhau. Đã test vẫn OK.

Không hiểu sao mọi người cứ nói cad2013 không tự động load lisp nhỉ? Chắc có vấn đề gì chăng?

Cảm ơn bác Ha và anh Ketxu nhiều ạ.

Thú thật là em thì vẫn đang dùng Cad 2008. Nghe nói là mấy Cad đời sau mở các bản vẽ nặng không bị treo (có lần em phải mở 01 bản vẽ có 60 khung xref trong một layout và có rất nhiều Mview - không phải em vẽ) nên muốn thử xem thì xảy ra hiện tượng không load được lisp. Hiện em đã gỡ Cad 2013 rồi các bác ạ.

Nhưng có điều em muốn hỏi thêm là, nếu không phải CAD 2013 mà là các đời trước, em muốn load các lisp đặt cố định trong một thư mục thì làm thế nào ạ? Em tạo file Acaddoc.lsp như vậy và paste vào đường dẫn đó mà cũng không được nốt ạ.Hoặc có một cách nào đó mà viết một đoạn lisp để load tất cả các lisp khác được không ạ. Như thế mình chỉ cẩn load một lisp duy nhất. Các bác đừng chê em lười quá nhé. Chỉ là tiện thì em hỏi vậy thôi ạ

Em xin cảm ơn ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác Ha và anh Ketxu nhiều ạ.

Thú thật là em thì vẫn đang dùng Cad 2008. Nghe nói là mấy Cad đời sau mở các bản vẽ nặng không bị treo (có lần em phải mở 01 bản vẽ có 60 khung xref trong một layout và có rất nhiều Mview - không phải em vẽ) nên muốn thử xem thì xảy ra hiện tượng không load được lisp. Hiện em đã gỡ Cad 2013 rồi các bác ạ.

Nhưng có điều em muốn hỏi thêm là, nếu không phải CAD 2013 mà là các đời trước, em muốn load các lisp đặt cố định trong một thư mục thì làm thế nào ạ? Em tạo file Acaddoc.lsp như vậy và paste vào đường dẫn đó mà cũng không được nốt ạ.Hoặc có một cách nào đó mà viết một đoạn lisp để load tất cả các lisp khác được không ạ. Như thế mình chỉ cẩn load một lisp duy nhất. Các bác đừng chê em lười quá nhé. Chỉ là tiện thì em hỏi vậy thôi ạ

Em xin cảm ơn ạ

Mình thường làm thế này

(vl-load-com)
(if (findfile "C:\\lisp")
(if (not (vl-string-search "C:\\lisp" (getenv "ACAD"))) (setenv "ACAD" (strcat (getenv "ACAD") ";" "C:\\lisp")) ) (prompt "\nKh\U+00F4ng t\U+00ECm th\U+1EA5y th\U+01B0 m\U+1EE5c C:\\lisp !"))

(if(findfile "C:/lisp/lisp1.lsp")(load "C:/lisp/lisp1.lsp"))
(if(findfile "C:/lisp/lisp2.lsp")(load "C:/lisp/lisp2.lsp"))
(if(findfile "C:/lisp/lisp3.lsp")(load "C:/lisp/lisp3.lsp"))
.....

Bạn thử xem được không !

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có một bộ lisp sưu tập được từ trên CADviet, nhưng nó không hẳng là file lisp ko thôi mà có cả các bản vẽ thư viện và mình tạo cho nó 1 cái menu để gọi nó ra...khi mình dùng trên máy của mình thì dễ nhưng khi mang đến 1 máy khác thì mình phải mất thời gian để làm các thao tác load nó về nên mình có ý định tạo nó thành 1 file **.exe để khi nhấp vào đó thì một thứ đều theo ý mình định sẵn.

1_ Nhưng mình gặp khó khăn ở chổ, khi chạy file exe mình tạo thì làm sao cho mọi thứ mình đóng gói trước đó nằm ở trong thư mục ổ C do mình định sẵn (ví dụ C:\Program Files\Thu Muc Lisp)

2_ Mình muốn trong phần Option -->Support File Seach Path-->Nó sẽ add cho mình 1 số đường dẫn đến thư mục mình chỉ định.

3_ Và trong CAD, cũng sẽ tự động load cái menu lên luôn (lệnh menuload).

Mình còn 3 vấn đề trên chưa giải quyết được ai giúp mình với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có một bộ lisp sưu tập được từ trên CADviet, nhưng nó không hẳng là file lisp ko thôi mà có cả các bản vẽ thư viện và mình tạo cho nó 1 cái menu để gọi nó ra...khi mình dùng trên máy của mình thì dễ nhưng khi mang đến 1 máy khác thì mình phải mất thời gian để làm các thao tác load nó về nên mình có ý định tạo nó thành 1 file **.exe để khi nhấp vào đó thì một thứ đều theo ý mình định sẵn.

1_ Nhưng mình gặp khó khăn ở chổ, khi chạy file exe mình tạo thì làm sao cho mọi thứ mình đóng gói trước đó nằm ở trong thư mục ổ C do mình định sẵn (ví dụ C:\Program Files\Thu Muc Lisp)

2_ Mình muốn trong phần Option -->Support File Seach Path-->Nó sẽ add cho mình 1 số đường dẫn đến thư mục mình chỉ định.

3_ Và trong CAD, cũng sẽ tự động load cái menu lên luôn (lệnh menuload).

Mình còn 3 vấn đề trên chưa giải quyết được ai giúp mình với.

1. Th­ường khi tạo file exe thì thư mục bạn đặt ra sẽ được bạn chỉ định đặt ở thư mục nào đó (Cái này thường trong các chương trình tạo exe đã có chức năng này)

2 và 3 : 2 điều này đã có hướng dẫn của các bài viết trên diễn đàn rồi, bạn chịu khó tìm đọc vậy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trước khi comment ở Topic này mình cũng đã thử đọc qua 1 lượt các topic nói về việc này rồi. Nhưng 1 phần là không hiểu và 1 phần nữa cách diễn giải vấn đề mình đọc ko hình dung ra được.

Tue_NV có thể giúp mình kĩ hơn về vấn đề này ko.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay