Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ssg

Cùng nhau học SolidWorks

Các bài được khuyến nghị

mình cảm ơn các bạn .cho mình hỏi ngu tý là cái tutorrial la tài liệu để học phải không. tài liệu đó tiếng anh hay tiếng việt , mình cũng tải tutorrial ma chủ top up ở #1 rồi nhưng không có pass giải nén . ai có có thể gửi cho mình dduocj không . mình cảm ơn nhiều

Hề hề hề,

Tài liệu đó tiếng Việt dùng cho Sw2006. Pass word là www.cadviet.com

Nếu bạn rành tiếng Anh thì có thể vào ngay Help của Sw để đọc tutorial tức là hướng dẫn học đó.

Chúc thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

1.Nếu bạn cần tài liệu tiếng việt thì nó đây:

http://www.mediafire.com/?iuhxmlmes6tlftd

2.Hướng dẫn màu mè, mình làm trên 2010 nhé:

a) 1-20.png

B) 2-12.png

c) 3-8.png

d) 4-5.png

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Rất sẵn lòng nếu trong khả năng.

Ở diễn đàn có rất nhiều giỏi cái món này , bạn có thể học hỏi ở họ.

Tỷ như bác Phamthanhbinh, Bạn Nguyencuong_05,….vv.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các pác! em đang tập học solidwork.đang tập vẽ cái bản lề.khi bấm vào lệnh Hole wizard thì nó thông báo lỗi như hình bên dưới.Các pác giúp em với.Em cảm ơn các pác nhiều.Chúc các pác sức khoẻ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình mới làm quen với solidworks nên gặp lỗi ko biết làm sao sửa được.

Khi sử dung lệnh cam bi bao lỗi như vầy

Mình đã chọn tất cả bề mặt của cam rồi, thay luôn bằng cam khác luôn. Vậy mà vẫn gặp lỗi này. Ai chỉ mình cách gỡ với

Thank trước nhahttp://www.cadviet.com/upfiles/3/115418_bai_tap_vidu_1.rar

(Mình up luôn cái bài tập này luôn )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em cũng là dân cơ khí . đã học xong cad 2D. giờ muốn học 3D nhưng nghe ngóng thì CAD3D lỗi thời quá . bác chủ toppic cho em dk vs nhé . mail em là :vietanh.tnut@gmail.com .yh:kaka_cntn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn các anh em, cám ơn bác ssg!

Em thấy bác ssg nói đúng lắm, đã là lớp học là phải có lớp trưởng để nhắc nhở anh em cũ và vận động anh em mới và bác là người duy nhất làm được việc này.

Em nghĩ để anh em trong lớp làm quen, hiểu biết và gần gũi nhau hơn tới đây chúng ta phải nhóm họp trực tuyến mới được.

Không biết ý các bác thế nào?

Tài liệu SWtutorial.pdf ssg giới thiệu trên là bản dịch rất sát từ nội dung đến hình thức của cái Help - Online Tutorial của chính SolidWorks. Người ta đã chọn lọc rất kỹ các vấn đề cũng như các ví dụ để đưa vào. Học xong cái tutorial này, xem như bạn đã tốt nghiệp… Sơ cấp SolidWorks!

Ssg xin chia sẻ một vài kinh nghiệm của bản thân khi làm bài thực hành:

1- Có thể đọc qua một lượt toàn bộ để có cái nhìn tổng quan, nhưng khi thực hành phải theo đúng thứ tự từ trên xuống dưới của các bài hướng dẫn. Dục tốc bất đạt!

2- Bắt đầu mỗi bài, đừng suy nghĩ "vẩn vơ", cứ làm y chang như người ta hướng dẫn cho đến kết quả cuối cùng. Không nên thay đổi các số liệu. Chẳng hạn, người ta bảo vẽ một line dài 50 thì cứ 50 mà vẽ, đừng tự ý đổi thành 60. Kể cả filename, họ bảo lưu với tên "abc" thì đừng có tuỳ hứng lưu với tên "def". Tất nhiên, khi cần bạn cũng có thể thử thay đổi các số liệu và quan sát xem tác dụng của các thay đổi đó như thế nào để hiểu vấn đề hơn, nhưng cuối cùng phải trả lại theo các số liệu của hướng dẫn. Lý do: các số liệu, các tên tuổi cụ thể này có thể sẽ được dùng lại hoặc tham chiếu trong các bài sau. Bạn thay đổi chúng khác đi tức là tự làm khó mình một cách không cần thiết.

3- Khi hoàn thành, hãy cố hình dung và nhớ lại toàn bộ tiến trình, sau đó… del phăng những kết quả tạo được một cách không thương tiếc(!) và làm lại từ đầu. Những khác biệt cơ bản khi làm lần này so với lần trước là:

• Tự làm, không cần nhìn hướng dẫn. Bí lắm thì mới lật ra xem lại một chút.

• Làm chậm rãi hơn, dành thời gian thích đáng để quan sát toàn diện, phân tích, so sánh, đối chiếu… tóm lại là vận dụng tối đa tư duy của bạn để khái quát hoá từng vấn đề cụ thể, cả về kiến thức lẫn kỹ năng thao tác. Kết quả bài thực hành của bạn đạt được cao hay thấp chính là ở chỗ này.

4- Kết thúc mỗi bài, có thể còn một số vấn đề hơi mơ hồ và chưa ưng ý lắm. Không sao, hãy tạm chấp nhận. Vướng mắc của bạn có khi sẽ được giải đáp khi thực hành qua bài tiếp theo.

5- Nên có động tác sơ kết sau một loạt bài có nội dung liên quan nhau. Ví dụ, sau 3 bài đầu tiên (Lesson 1, 2, 3). Một cách rất hiệu quả cho mục đích này là tự ra đề và tự làm từ A đến Z. Nếu có thể thì tốt nhất là lấy các ví dụ "người thật việc thật" trong môi trường công tác, học tập của bạn.

6- Nếu vốn liếng English của bạn tương đối một chút, có thể không cần bản dịch mà lật ngay cái Help - Online Tutorial ra, bấm vào Hide, thu gọn nó lại và đặt ở bên cạnh phải màn hình. Chơi kiểu này có những cái lợi sau:

• Hướng dẫn hiển thị ngay bên cạnh, cứ nhìn theo đó mà làm, mau thấy hơn là cứ lật qua lật lại giữa màn hình SolidWorks và file PDF

• Kết hợp 3 trong 1: vừa học SW, vừa trau giồi English, vừa luyện kỹ năng đọc Help

• Một số tình huống hơi phức tạp, trong Online Tutorial có nút "Show Me", bạn có thể bấm vào đó xem họ biểu diễn bằng animation (hoạt hình), nhìn là hiểu ngay, chẳng cần đọc.

• Bản dịch tiếng Việt này theo ssg là rất chuẩn. Dịch giả là người rất am hiểu và chăm chút đến từng chi tiết nhỏ trong bản dịch. Tuy nhiên, bản dịch dù có hay mấy đi nữa vẫn không thể bằng bản gốc. Nếu bạn có thể đọc trực tiếp từ bản gốc, bạn sẽ hiểu vấn đề một cách sâu sắc và chuẩn xác hơn.

Nếu bạn chưa thể "chơi" được theo kiểu trên, theo ssg, có lẽ bạn nên in cái tutor ra giấy, vừa nhìn vừa làm sẽ thuận tiện hơn.

7- Điều quan trọng cuối cùng: phát hiện ra điều gì lý thú hoặc gặp phải vướng mắc, hãy post lên diễn đàn để anh em cùng trao đổi.

Chúc lớp học SW của chúng ta thành công!

Tài liệu SWtutorial.pdf ssg giới thiệu trên là bản dịch rất sát từ nội dung đến hình thức của cái Help - Online Tutorial của chính SolidWorks. Người ta đã chọn lọc rất kỹ các vấn đề cũng như các ví dụ để đưa vào. Học xong cái tutorial này, xem như bạn đã tốt nghiệp… Sơ cấp SolidWorks!

Ssg xin chia sẻ một vài kinh nghiệm của bản thân khi làm bài thực hành:

1- Có thể đọc qua một lượt toàn bộ để có cái nhìn tổng quan, nhưng khi thực hành phải theo đúng thứ tự từ trên xuống dưới của các bài hướng dẫn. Dục tốc bất đạt!

2- Bắt đầu mỗi bài, đừng suy nghĩ "vẩn vơ", cứ làm y chang như người ta hướng dẫn cho đến kết quả cuối cùng. Không nên thay đổi các số liệu. Chẳng hạn, người ta bảo vẽ một line dài 50 thì cứ 50 mà vẽ, đừng tự ý đổi thành 60. Kể cả filename, họ bảo lưu với tên "abc" thì đừng có tuỳ hứng lưu với tên "def". Tất nhiên, khi cần bạn cũng có thể thử thay đổi các số liệu và quan sát xem tác dụng của các thay đổi đó như thế nào để hiểu vấn đề hơn, nhưng cuối cùng phải trả lại theo các số liệu của hướng dẫn. Lý do: các số liệu, các tên tuổi cụ thể này có thể sẽ được dùng lại hoặc tham chiếu trong các bài sau. Bạn thay đổi chúng khác đi tức là tự làm khó mình một cách không cần thiết.

3- Khi hoàn thành, hãy cố hình dung và nhớ lại toàn bộ tiến trình, sau đó… del phăng những kết quả tạo được một cách không thương tiếc(!) và làm lại từ đầu. Những khác biệt cơ bản khi làm lần này so với lần trước là:

• Tự làm, không cần nhìn hướng dẫn. Bí lắm thì mới lật ra xem lại một chút.

• Làm chậm rãi hơn, dành thời gian thích đáng để quan sát toàn diện, phân tích, so sánh, đối chiếu… tóm lại là vận dụng tối đa tư duy của bạn để khái quát hoá từng vấn đề cụ thể, cả về kiến thức lẫn kỹ năng thao tác. Kết quả bài thực hành của bạn đạt được cao hay thấp chính là ở chỗ này.

4- Kết thúc mỗi bài, có thể còn một số vấn đề hơi mơ hồ và chưa ưng ý lắm. Không sao, hãy tạm chấp nhận. Vướng mắc của bạn có khi sẽ được giải đáp khi thực hành qua bài tiếp theo.

5- Nên có động tác sơ kết sau một loạt bài có nội dung liên quan nhau. Ví dụ, sau 3 bài đầu tiên (Lesson 1, 2, 3). Một cách rất hiệu quả cho mục đích này là tự ra đề và tự làm từ A đến Z. Nếu có thể thì tốt nhất là lấy các ví dụ "người thật việc thật" trong môi trường công tác, học tập của bạn.

6- Nếu vốn liếng English của bạn tương đối một chút, có thể không cần bản dịch mà lật ngay cái Help - Online Tutorial ra, bấm vào Hide, thu gọn nó lại và đặt ở bên cạnh phải màn hình. Chơi kiểu này có những cái lợi sau:

• Hướng dẫn hiển thị ngay bên cạnh, cứ nhìn theo đó mà làm, mau thấy hơn là cứ lật qua lật lại giữa màn hình SolidWorks và file PDF

• Kết hợp 3 trong 1: vừa học SW, vừa trau giồi English, vừa luyện kỹ năng đọc Help

• Một số tình huống hơi phức tạp, trong Online Tutorial có nút "Show Me", bạn có thể bấm vào đó xem họ biểu diễn bằng animation (hoạt hình), nhìn là hiểu ngay, chẳng cần đọc.

• Bản dịch tiếng Việt này theo ssg là rất chuẩn. Dịch giả là người rất am hiểu và chăm chút đến từng chi tiết nhỏ trong bản dịch. Tuy nhiên, bản dịch dù có hay mấy đi nữa vẫn không thể bằng bản gốc. Nếu bạn có thể đọc trực tiếp từ bản gốc, bạn sẽ hiểu vấn đề một cách sâu sắc và chuẩn xác hơn.

Nếu bạn chưa thể "chơi" được theo kiểu trên, theo ssg, có lẽ bạn nên in cái tutor ra giấy, vừa nhìn vừa làm sẽ thuận tiện hơn.

7- Điều quan trọng cuối cùng: phát hiện ra điều gì lý thú hoặc gặp phải vướng mắc, hãy post lên diễn đàn để anh em cùng trao đổi.

Chúc lớp học SW của chúng ta thành công!

Vẫn chưa có ai tham gia?

Ssg xin post thêm vài hình với mục đích... quảng cáo! Mấy cái này ssg vừa vẽ xong theo hướng dẫn của tutorial.

Ai thường hay vẽ đường ống chắc không chê hình này. Chú ý, khi đã tương đối thuần thục, bất kỳ ai cũng không mất quá 3 phút thao tác!

Gán vật liệu là copper (đồng đỏ), nó sẽ tự động ánh lên như vầy, chẳng cần render ren...điếc gì cả. Các bạn xem có giống đồng đỏ không?

Lưu ý: "Click to view full image" hoặc save về xem sẽ thấy rõ hơn

Thanks bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình mới làm quen với solidworks nên gặp lỗi ko biết làm sao sửa được.

Khi sử dung lệnh cam bi bao lỗi như vầy

Mình đã chọn tất cả bề mặt của cam rồi, thay luôn bằng cam khác luôn. Vậy mà vẫn gặp lỗi này. Ai chỉ mình cách gỡ với

Thank trước nhahttp://www.cadviet.c..._tap_vidu_1.rar

(Mình up luôn cái bài tập này luôn )

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=68327

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Sgg hướng dẫn mình tạo Rack và Pinion được không ạhh,mình hiện đang dùng Inventor 2012 nhưng không có chức năng này,do là dân điện nên không biết tính toán các thông số của bánh răng,nói chung là chỉ làm được mấy chiêu "ăn sẵn".Tìm trên mạng thấy thằng Solid Edge tạo được,không biết SW thì thế nào!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác SSG hay bác nào có cho e xin lại cái link file các bài thực hành SWtutorial.zip được không? link trên của bác die rồi, e cũng đang học solidworks ! thanks bác nhiều nha ! :)))

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác cho em hỏi tý nhé  sao có thể ẩn mấy cái plane trong solidwork .. :((.. bác nào biết chỉ em vs

Hề hề hề,

Chuột phải trên cây feature -> hide.

Tuy nhiên bạn phạm quy vì post bài sai topic. Lần sau bạn sẽ không được trả lời và bị xóa luôn bài viết đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thật vui khi vừa biết lớp này, mình muốn tham gia, hiện mình đang học về phần mềm này, còn nhiều bỡ ngỡ mong rằng sẽ được giúp đỡ nhiều từ các bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Chuột phải trên cây feature -> hide.

Tuy nhiên bạn phạm quy vì post bài sai topic. Lần sau bạn sẽ không được trả lời và bị xóa luôn bài viết đó.

bác cho em cái hình hướng dẫn vs em tìm mãi chả ra .. cảm ơn bác đã nhắc nhở lần sau sẽ không tái phạm nữa hì hì

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình muốn tạo 1 mp nghiêng trong solidworks can gúp đỡ

lúc bạn tạo mat phẳng bạn nhấn chuôt vào biểu tưởng như  hình chọ góc nghiêng là ok117632_6.png

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cần giúp đỡ về phần này, tại sao cái solid của mình cứ báo lỗi như thế này nhỉ.

Gỡ ra chưa cài thành công nên nó báo thế chứ răng nựa he.

Nếu có Crack thì crack nó lại xem có được không?

Nếu không được nữa thì tìm bản khác mà dùng, tốt nhất dùng bản mới mà xài cho nó sướng.

Trên Deskop sao 2 cái SSCNC lắm ah? 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cần giúp đỡ về phần này, tại sao cái solid của mình cứ báo lỗi như thế này nhỉ.

Gỡ ra chưa cài thành công nên nó báo thế chứ răng nựa he.

Nếu có Crack thì crack nó lại xem có được không?

Nếu không được nữa thì tìm bản khác mà dùng, tốt nhất dùng bản mới mà xài cho nó sướng.

Trên Deskop sao 2 cái SSCNC lắm ah? 

thì cũng đang làm về cái đó, mới up phiên bản mới nhưng không sài được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay