Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Danh Cong

[Hỏi] Cách lấy kích thước trong Paper Size ?

Các bài được khuyến nghị

+ Em muốn hỏi cách bác : 

Em đang chọn khổ giấy in hiện hành là "A3".  Giờ em muốn code lấy thông tin về kích thước của khổ giấy "A3" này là "Paper size : 420.16mm x 297.05mm"

thì phải viết thế nào ạ. Mong các bác code giùm. Em xin cám ơn :))))

( Mục đính là em muốn viết 1 cái lisp nho nhỏ cho phòng làm việc để in tự động bản vẽ. Do mấy lisp khác trên mạng cồng kềnh và không kiểm soát được. Nên em muốn tự mình viết sẽ tốt hơn )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
45 phút trước, Danh Cong đã nói:

+ Em muốn hỏi cách bác : 

Em đang chọn khổ giấy in hiện hành là "A3".  Giờ em muốn code lấy thông tin về kích thước của khổ giấy "A3" này là "Paper size : 420.16mm x 297.05mm"

thì phải viết thế nào ạ. Mong các bác code giùm. Em xin cám ơn :))))

https://knowledge.autodesk.com/search-result/caas/CloudHelp/cloudhelp/2018/ENU/AutoCAD-ActiveX-Reference/files/GUID-7B662353-85A5-486D-8673-B164DACA3676-htm.html

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
3 phút trước, quocmanh04tt đã nói:

+ @@. Thế mà nãy em cứ kỳ cạch (vla-get-abc...) Hoài mà không ra :)))

Cám ơn bác nhé. !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 27/12/2018 tại 10:12, Danh Cong đã nói:

+ @@. Thế mà nãy em cứ kỳ cạch (vla-get-abc...) Hoài mà không ra :)))

Cám ơn bác nhé. !

Chào bác Danh Cong, em cũng đang viết 1 lisp in nho nhỏ phục vụ in tự động, cũng đang gặp vướng mắc như bác trước đây, không biết bác đã có kết quả chưa? 

Em muốn hỏi bác cách lấy kích thước của khổ giấy mặc định ( current papersize) hoặc khổ giấy bất kỳ của máy in bất kì, bác có hàm nào xử lý được vấn đề trên chưa ạ? 

Tiện đây em cũng muốn hỏi luôn: Trong file DCL, e có 1 radio_column có key là "choice", trong đó có 2 radio_button có key lần lượt là "choices1""choice2", có hàm nào để lấy lựa chọn của người dùng cho kết quả là "choice1" or "choice2" không ạ? Em xem sách thấy có hàm  (setq choicevalue (get_tile "choice"))

Nhưng khi sử dụng thì không thấy ra kết quả. Mong bác giúp đỡ 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
11 giờ trước, Doan Nguyen Van đã nói:

Chào bác Danh Cong, em cũng đang viết 1 lisp in nho nhỏ phục vụ in tự động, cũng đang gặp vướng mắc như bác trước đây, không biết bác đã có kết quả chưa? 

Em muốn hỏi bác cách lấy kích thước của khổ giấy mặc định ( current papersize) hoặc khổ giấy bất kỳ của máy in bất kì, bác có hàm nào xử lý được vấn đề trên chưa ạ? 

Tiện đây em cũng muốn hỏi luôn: Trong file DCL, e có 1 radio_column có key là "choice", trong đó có 2 radio_button có key lần lượt là "choices1""choice2", có hàm nào để lấy lựa chọn của người dùng cho kết quả là "choice1" or "choice2" không ạ? Em xem sách thấy có hàm  (setq choicevalue (get_tile "choice"))

Nhưng khi sử dụng thì không thấy ra kết quả. Mong bác giúp đỡ 

1. Đào mộ khốn khổ mới tìm lại được bài viết này của bác @gia_bach. Mọi thông tin về máy in thì đọc ở đây ! + Khổ giấy thì theo bình luận bác #QuocManh phía trên.

---> Nên cảm ơn những người đã viết ra những dòng code tuyệt vời này ::)))

https://www.cadviet.com/forum/topic/21036-lisp-lấy-thông-tin-printer-và-papersize/

2. DCL lâu rồi không động đến nên tôi quên sạch món này rồi. :v :v Bạn nhờ người khác nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
50 phút trước, Danh Cong đã nói:

1. Đào mộ khốn khổ mới tìm lại được bài viết này của bác @gia_bach. Mọi thông tin về máy in thì đọc ở đây ! + Khổ giấy thì theo bình luận bác #QuocManh phía trên.

---> Nên cảm ơn những người đã viết ra những dòng code tuyệt vời này ::)))

https://www.cadviet.com/forum/topic/21036-lisp-lấy-thông-tin-printer-và-papersize/

2. DCL lâu rồi không động đến nên tôi quên sạch món này rồi. :v :v Bạn nhờ người khác nhé.

Hàm bên trên lấy kích thước giấy default current của bản vẽ, nên em có sử dụng hàm Putpapersizetodefault như bên dưới, nhưng vẫn gặp lỗi khi chọn 1 vài khổ giấy ? Không biết giải quyết sao? 

(defun ActLay () ;;;get Active Layout
(vla-get-ActiveLayout (vla-get-activedocument (vlax-get-acad-object)))
)
(defun Putpapersizetodefault (PapersizeName)
  (vla-put-CanonicalMediaName
    (ActLay)
    PapersizeName
  )
)

Đây là khi chọn đúng khổ giấy1.gif.9387442aceb852a522042c01614ca862.gif

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 phút trước, Doan Nguyen Van đã nói:

Hàm bên trên lấy kích thước giấy default current của bản vẽ, nên em có sử dụng hàm Putpapersizetodefault như bên dưới, nhưng vẫn gặp lỗi khi chọn 1 vài khổ giấy ? Không biết giải quyết sao? 

• cadvietlisp.lsp
    lisp help
  •  

(defun ActLay () ;;;get Active Layout
(vla-get-ActiveLayout (vla-get-activedocument (vlax-get-acad-object)))
)
(defun Putpapersizetodefault (PapersizeName)
  (vla-put-CanonicalMediaName
    (ActLay)
    PapersizeName
  )
)

Đây là khi chọn đúng khổ giấy1.gif.9387442aceb852a522042c01614ca862.gif

Còn đây là trường hợp lỗi khi chọn khổ giấy khác ezgif.com-crop.gif.2422ba4da6ab17a9cbb236d40d87940b.gif

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo