Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
cuong49x5

Cách bắt điểm trong object snap

Các bài được khuyến nghị

Tôi đang về đồ án móng nhưng nhiều chỗ bắt điểm khó quá !Nhờ mọi người chỉ giúp cho tôi với !Tôi xin hỏi là trong object snap ta nên để những chế độ bắt điểm nào ?Chẳng hiểu tại sao nhiều lúc tôi bắt giao điểm nhưng khi chỉ vào cái chỗ giao điểm lúc thì cái ô vuông hiện ra ,lúc thì không nhỉ ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Tôi đang về đồ án móng nhưng nhiều chỗ bắt điểm khó quá !Nhờ mọi người chỉ giúp cho tôi với !Tôi xin hỏi là trong object snap ta nên để những chế độ bắt điểm nào ?Chẳng hiểu tại sao nhiều lúc tôi bắt giao điểm nhưng khi chỉ vào cái chỗ giao điểm lúc thì cái ô vuông hiện ra ,lúc thì không nhỉ ?

Gõ lệnh OSMODE rồi nhập 12799 (chọn tất cả, chỉ loại bỏ Nearest và Apparent Intersection)

Nearest : bắt dính gần nhất (chọn đâu dính đó) cái này thích hợp khi làm HỌA SĨ chứ không phải vẽ kỹ thuật.

Apparent Intersection : tìm giao điểm ảo trong không gian 3D (giống Nearest trên 2D)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái ô vuông đó để chỉ cho bạn biết đó là điểm cuối của một đối tượng, việc bạn lúc thây lúc không cái ô đó là do các đối tượng giao nhau hoặc ở 2 đầu mút(sẽ có ô vuông) hoặc giao ở đoạn giữa (chỉ co hình dấu nhân).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cảm ơn các bạn đã chỉ giúp !Cho mình hỏi câu nữa là :tại sao khi mình dim thì chữ số kich thước lạ di chuyển theo con trỏ chuột nhỉ ?Mình kích con trỏ ở chỗ nào thì chữ số kich thước dừng lại ở đấy !Làm thế nào để nó luôn ở giữa nhỉ Mình đã chính mãi rồi nhưng không được !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cảm ơn các bạn đã chỉ giúp !Cho mình hỏi câu nữa là :tại sao khi mình dim thì chữ số kich thước lạ di chuyển theo con trỏ chuột nhỉ ?Mình kích con trỏ ở chỗ nào thì chữ số kich thước dừng lại ở đấy !Làm thế nào để nó luôn ở giữa nhỉ Mình đã chính mãi rồi nhưng không được !

Gõ dimupt, nhập 0

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bạn nhé !Mình làm được rồi !Bạn cho mình hỏi là tại sao nó lại thế được không ?

1) Thao tác bạn đã làm tương đương với chuỗi thao tác sau:

Lệnh dimstyle - modify - fit - hủy bỏ dấu chọn "Place text manually when dimensioning"

2) Bạn tìm hiểu thêm cái gọi là System Variables của Acad. Hình như cũng đã nói đến ở đâu đó trên diễn đàn? Nếu thật sự chưa có, hôm nào rảnh mình sẽ có bài về chuyên đề này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bạn nhé !Mình làm được rồi !Bạn cho mình hỏi là tại sao nó lại thế được không ?

Vào Dinmstyle -> Modify -> Tab Fit

Trong mục Fine Tuning (bên trái phía dưới hộp thoại)

Place Text Manually: Tùy chọn định vị text bằng tay. Bỏ qua bất kỳ các thiết đặt nào trước đó và đặt text tại vị trí do bậu Định vị trên đường kích thước. (DIMUPT là biến hệ thống)

Cái này do bậu tự nguyện sử dụng mà ! Nó cũng hay hay khi bạn muốn Dim lung tung cho bà con ... chiêm ngưỡng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin chân thành cảm ơn mọi người !Em xin tiếp tục có câu hỏi là :khi em dìm thì thường em phải gióng từ hai đường giao nhau xuống .Nhưng em muốn xóa hai đường ấy đi mà vẫn giữ là dim thì làm thế nào ?Ví dụ như là em có hai truc tường 220 nằm theo phương ngang và giao với tường 220 theo phương ngang nhà !Khi em dim kích thước từ hại chỗ giao ấy xuống thì thấy ,nhưng khi xoá các đường trục đi thì dim cũng mất luôn .Các bác giúp em với !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin chân thành cảm ơn mọi người !Em xin tiếp tục có câu hỏi là :khi em dìm thì thường em phải gióng từ hai đường giao nhau xuống .Nhưng em muốn xóa hai đường ấy đi mà vẫn giữ là dim thì làm thế nào ?Ví dụ như là em có hai truc tường 220 nằm theo phương ngang và giao với tường 220 theo phương ngang nhà !Khi em dim kích thước từ hại chỗ giao ấy xuống thì thấy ,nhưng khi xoá các đường trục đi thì dim cũng mất luôn .Các bác giúp em với !

lần sau bạn hãy tạo một topic mới để hỏi câu hỏi này. Vì câu hỏi mới của bạn không liên quan gì đến cách bắt điểm trong object snap, mọi người sẽ khó theo dõi.

Vấn đề bạn vừa hỏi, bạn hãy xem về biến Dimassoc tại chủ đề này: http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=1220

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay