Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
dragontalon0802

Ai sửa mình lỗi không fillet được - hình như không cùng tọa độ z thì phải!

Các bài được khuyến nghị

http://www.mediafire.com/?11y1i0pvymel7ax#1

Nhờ bro nào xem hộ mình file này, chỗ các đường vào biệt thự nối với đường vòng không fillet, chamfer được.

Thanks nhiều!

Bạn dùng lênh flatten là phẳng toàn bộ các đường bạn muốn fi or cha

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Híc. Mình thử lệnh này mà không được bạn à, nó báo không biết lệnh này và f1 để giúp đỡ.

Có cách khác không? Hay bạn sửa hộ mình rồi up lên để mình down về.

Thanks bạn nhiều và sr nếu làm phiền!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Híc. Mình thử lệnh này mà không được bạn à, nó báo không biết lệnh này và f1 để giúp đỡ.

Theo mình lệnh fi va cha của bạn chắc bị ai sửa rồi. Bạn thử vào Tools > Customize > Edit Program Parameters (acad.pgp)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
http://www.mediafire.com/?11y1i0pvymel7ax#1

Nhờ bro nào xem hộ mình file này, chỗ các đường vào biệt thự nối với đường vòng không fillet, chamfer được.

Thanks nhiều!

Lỗi do anh fillet với R lớn hơn cạnh ngắn , và chamfer với D lớn hơn cạnh ngắn!

Trên hình ảnh là chiều dài đo được , nếu anh fillet với R nhỏ hơn trị số đó , sẽ được, File của anh bình thường không có lỗi gì hết!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tất cả đều không phải, các lỗi các bạn đưa ra mình nếu nắm rõ rồi. Ý mình là fillet đường vào biệt thự với cái đường từ khu chính đi lên biệt thự. các đường đó đều là pl với l, theo mình thì nó lệch tọa độ z nên ko fillet được. Bro nào đưa tọa độ z các đường về 0 mình cái. Thanks all ( quên mất : trong bản vẽ một số đường vẫn fillet và champer bình thường - chỉ có những đường mình đang cần vẽ ko được thôi)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn khoanh mấy chỗ k fillet vào được k :D Mình mở ra mà trong đó nhìu thứ quá, hok biết đường vào biệt thự chỗ mô ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tất cả đều không phải, các lỗi các bạn đưa ra mình nếu nắm rõ rồi. Ý mình là fillet đường vào biệt thự với cái đường từ khu chính đi lên biệt thự. các đường đó đều là pl với l, theo mình thì nó lệch tọa độ z nên ko fillet được. Bro nào đưa tọa độ z các đường về 0 mình cái. Thanks all ( quên mất : trong bản vẽ một số đường vẫn fillet và champer bình thường - chỉ có những đường mình đang cần vẽ ko được thôi)

Đã có lisp là các đối tượng Z khác 0 về Rét không:

http://www.cadviet.com/caddata/2_Auto_Lisp...download-1.html

Tuy nhiên các đường thẳng nằm ở cao độ khác nhau vẫn fillet được bình thường, không nhất thiết phải ngồi chung một mặt phẳng!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

để dùng được lệnh flatten bạn phải cài express tool.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình đã dùng lisp của bạn hoan2182 đưa, z=0 hết rồi nhưng vẫn ko fillet được. up file mới mọi người xem hộ mình nhé!

http://www.mediafire.com/?q2pnxy32v10fm3p

Không cần phải đưa về Rét không? Vẫn fillet được mà!

Anh gửi cái nào không fillet được lên em sẽ làm cho!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình đã dùng lisp của bạn hoan2182 đưa, z=0 hết rồi nhưng vẫn ko fillet được. up file mới mọi người xem hộ mình nhé!

Mình đã xem thử và đúng là không fillet được. Có nhẽ lỗi này là do cái cung tròn của bạn đã bị trim đi khá nhiều nên cad không lưu lại các tham số của cung tròn nữa mà chuyển nó thành lwpolyline. Khi mình xóa bỏ cung tròn này và thay nó bằng một cung tròn mới thì fillet nó bình thường bạn ạ.

Vậy bạn thử làm cach này xem sao trong khi chờ đợi câu trả lời chuẩn xác hơn.

Chúc bạn vui.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo e bác Bình nói chuẩn r đấy ạ.Chính vì các thao tác sao sao đó mà cung/đường tròn đã bị biến tướng thành LWPplyline, thậm chí khi extend, đường gióng còn đi vòng.Đây là điều k phải đối với LWPolyline --> nó 1 đối tượng lỗi của AutoCad ^^..Vấn đề này e thấy có bàn luận trên trang chủ của CAD thì phải, nhưng vẫn chưa có giải thích thỏa đáng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vấn đề đó chỉ là một đường điển hình, h mà ngồi vẽ lại tất cả các đường thì ko được chính xác và mất rất nhiều thời gian. Híc. Để mình tìm cách khác vậy. Thanks tất cả nhé!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo e bác Bình nói chuẩn r đấy ạ.Chính vì các thao tác sao sao đó mà cung/đường tròn đã bị biến tướng thành LWPplyline, thậm chí khi extend, đường gióng còn đi vòng.Đây là điều k phải đối với LWPolyline --> nó 1 đối tượng lỗi của AutoCad ^^..Vấn đề này e thấy có bàn luận trên trang chủ của CAD thì phải, nhưng vẫn chưa có giải thích thỏa đáng

Điều kiện cần và đủ để Fiiilet được là R< cạnh ngắn!

Em nghĩ rằng Autocad không có mặc định: "cung/đường tròn đã bị biến tướng thành LWPplyline"

Anh hãy đưa ra dẫn chứng để chứng minh nhận định của anh???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

SRR mọi người, mình có điều chỉnh lại nhận định 1 chút.Không phải nó bị biến tướng, mà là từ lúc tạo ra nó đã thế

- Nếu lấy dxf của cái "Đoạn cong cong" ấy thì sẽ thấy nó là 1 lwpolyline

Bây giờ lấy cái đoạn cong cong ấy ra, ta thấy nó chỉ có 3 vertex point.Vẽ 1 đường thẳng về phía lõm của đường cong và dùng lệnh extend với nó thì thấy đoạn extend tạo thành 1 đường cong

=> đoan cong cong mang tính chất của 1 Arc nhưng là Arc trong lệnh vẽ Pline, sau đó các phần khác đã bị trim đi mất ^^

=> kết luận nà : không fillet được đầu mút phía Arc của đường PL với đường thẳng.

Ta cứ vẽ PL với 1 đoạn tham số A rồi thử fillet với đoạn thẳng là ra cái thông báo yêu dấu kia ngay :D

Để xử lý thì explode cái đoạn cong cong đó ra, để nó từ LWPolyline thành Arc, lúc này fillet bình thường (với fillet mode là Trim nhé )

Phù, nhẹ cả người ^^

P/S : tested trên CAD08

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình ban nên khoanh vùng phần nào không fillet được rồi upload lại hoặc mail qua cho mình theo địa chỉ: phamkhoakpl@gmail.com . Vì mình thấy bản vẽ mình vẫn fillet được ngoài trừ các đoạn bạn vẽ cung tròn để fi với các đường thảng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn chỉ cần flatten là fillet được bình thường. Nếu không dùng được lệnh flatten thì bạn cài express tool vào.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
SRR mọi người, mình có điều chỉnh lại nhận định 1 chút.Không phải nó bị biến tướng, mà là từ lúc tạo ra nó đã thế

- Nếu lấy dxf của cái "Đoạn cong cong" ấy thì sẽ thấy nó là 1 lwpolyline

Bây giờ lấy cái đoạn cong cong ấy ra, ta thấy nó chỉ có 3 vertex point.Vẽ 1 đường thẳng về phía lõm của đường cong và dùng lệnh extend với nó thì thấy đoạn extend tạo thành 1 đường cong

=> đoan cong cong mang tính chất của 1 Arc nhưng là Arc trong lệnh vẽ Pline, sau đó các phần khác đã bị trim đi mất ^^

=> kết luận nà : không fillet được đầu mút phía Arc của đường PL với đường thẳng.

Ta cứ vẽ PL với 1 đoạn tham số A rồi thử fillet với đoạn thẳng là ra cái thông báo yêu dấu kia ngay :D

Để xử lý thì explode cái đoạn cong cong đó ra, để nó từ LWPolyline thành Arc, lúc này fillet bình thường (với fillet mode là Trim nhé )

Phù, nhẹ cả người ^^

P/S : tested trên CAD08

'Sáng tạo làm cho những cái vô lý thành có lý!

Thiên tài làm cho những cái có lý thành vô lý!'

Lý luận của anh rất có lý và khá thú vị.

Phù...phù.... Anh gửi ảnh hoặc file hình vẽ minh hoạ được không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ô bây giờ đi đá PS về mình mới đọc được bài này của bạn,diễn đàn bị đơ mãi hay sao ý.

Hề hề, vì cái đoạn trích nên hok biết bạn khuyến khích hay đá xoáy mình ^^, n mà theo yêu cầu thì mình hok biết minh họa thế nào.mình cứ post hình từ file chủ topic đưa lên trước và sau khi explode để fillet nhé :D

1.Nguyên trạng thì chỗ đường cong của chủ topic kick vào nó sẽ như thế kia (3 chấm xanh nhé ^^)

Lúc này nó là LWPolyline.Thực hiện lệnh Fillet thì ta sẽ được thông báo như thế này :

2.Sau khi explode cái đường cong đấy, thì kích vào nó sẽ ntn, 3 chấm xanh và 2 mũi tên, có tâm, thể hiện nó đã ra arc nhé :

Bây giờ thì fillet thoải mái rồi đây :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ô bây giờ đi đá PS về mình mới đọc được bài này của bạn,diễn đàn bị đơ mãi hay sao ý.

Hề hề, vì cái đoạn trích nên hok biết bạn khuyến khích hay đá xoáy mình ^^, n mà theo yêu cầu thì mình hok biết minh họa thế nào.mình cứ post hình từ file chủ topic đưa lên trước và sau khi explode để fillet nhé :D

1.Nguyên trạng thì chỗ đường cong của chủ topic kick vào nó sẽ như thế kia (3 chấm xanh nhé ^^)

Lúc này nó là LWPolyline.Thực hiện lệnh Fillet thì ta sẽ được thông báo như thế này :

2.Sau khi explode cái đường cong đấy, thì kích vào nó sẽ ntn, 3 chấm xanh và 2 mũi tên, có tâm, thể hiện nó đã ra arc nhé :

Bây giờ thì fillet thoải mái rồi đây :D

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trình đá PS của em thế nào? Hôm nào đi giao lưu phát nhể. Mà em đá PES mấy (anh đá PES11).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

E đá PS 2 chuyên chăn các bạn , giờ thi thoảng được rủ đi đá PS 3 để các bạn chăn :D(.Nhưng cũng là do chưa quen thôi, còn tố chất thì không thể mất đi được.Khà khà.Tuần này với tuần sau em đang nghỉ đình công, bác rỗi lúc nào alo là e có mặt ^^.

P/s : sđt của e :0989728788.bác để lại số để e lưu nhé

P/s 2 : không thể nhắn tin cho bác qua diễn đàn được ??

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ Anh Kẹt xu:

Anh hỏi: ” Hề hề, vì cái đoạn trích nên hok biết bạn khuyến khích hay đá xoáy mình ^^,”

Em không trả lời câu hỏi ứ của anh đâu, anh tự hiểu nhé!

Quan niệm của em vào diễn đàn để học hỏi là chính thư giãn là phụ, có gì chưa rõ thì hỏi và tranh luận đến cùng.

Khi mở bản vẽ của anh dragontalon0802, em chưa đụng tới cái phần anh đã đụng tới nên đã hỏi vậy thôi.

Em đã từng gặp trường hợp PE các đối tượng riêng lẻ Arc, line thành một đối tượng LWPOLYLINE, không fillet được, mà chưa rõ nguyên nhân???

Bài học tạm thời chấp nhận được ở đây là : Nên Fiilet các đối tượng Arc và Line trước khi PE nó thành LWPOLYLINE

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo